1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Help] - Vấn đề về điện áp một chiều và điện áp xoay chiều ??

Thảo luận trong 'Đo lường-Cảm biến' bắt đầu bởi konan_levanhai, 5 Tháng hai 2012.

1. konan_levanhai Bất công là một tất yếu !

Số bài viết: 479
    Em đang gặp một câu hỏi hóc búa thế này:

Khi dùng VOM ở thang đo AC đo điện áp xoay chiều đang sử dụng ở phòng thí nghiệm thì kết quả là 220v, Cái đó chắc ai cũng biết. Thế thì tại sao khi chuyển thang đo sang DC để đo cùng điện áp trên thì chỉ được khoảng 35mV.

VOM số ở phòng thí nghiệm điện tử cơ bản !!

Vấn đề nằm ở đâu ?? anh nào giúp em với ??
  2. hoantien Member

Số bài viết: 359
    nếu điện đó đúng chuẩn ( tức là hình sin của dòng điện đó "cực kì" sin) thì điện áp dc đo được phải là 0V. điều này chứng mình rất dê bằng công thức tính điện áp trung bình ( lấy tích phân từ 0 tới T) bạn dẽ dàng thấy đước công thức này trong môn điện tử côn suất, hay mạch điện 1,2 gì đấy.
    Tuy nhiên hình sin cực chuẩn ấy trên lưới điện thì làm sao mà có được, và chưa kể VOM bạn sử dụng bị sai số nên kết quả là 35mV cũng đúng thôi!!!
  3. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    hoantien nói đúng đó em! nếu dùng đồng hồ kim e sẽ thấy kim không lên luôn! vì 35mV quá nhỏ để đồng hồ kim hiển thị được!

Thêm 1 số kiến thức cho em:
    _ Nếu dùng thang đo điện trở, hoặc thang đo dòng điện cắm vào nguồn AC/DC thì đồng hồ hỏng ngay lập tức.
    _ Nếu dùng thang đo AC để đo điện áp DC, hoặc thang đo DC đo điện áp AC thì đồng hồ không bị hỏng ((tất nhiên giá trị không vượt quá khả năng của đồng hồ).

Em có thể xem thêm ở đây: http://lqv77.com/2009/02/15/co-ban-su-dung-dong-ho-vom/
  4. nguyenhongvu_ckd08 New Member

Số bài viết: 300
  5. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Nói cho bạn dễ hiểu thì điện áp DC là giá trị trung bình của điện áp AC. Nếu nó thuần là AC, ko có thành phần DC nào thì bạn có thể hình dung phần điện áp dương trong nữa chu kì đầu sẽ triệt tiêu với phần điện áp âm ở nữa chu kì sau. Kết quả là khi tính trị trung bình, giá trị này bằng 0.