1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

HỌ VI ĐIỀU KHIỂN PIC

Thảo luận trong 'Vi điều khiển - Mạch Số' bắt đầu bởi tuonglaipy, 12 Tháng bảy 2008.

1. tuonglaipy New Member

Số bài viết: 31
    DÙNG CON GI KO QUAN TRỌNG QUAN TRỌNG LÀ BẠN ĐÃ LÀM ĐƯỢC GÌ VỚI CON VDK ĐÓ.NHƯNG VỚI PIC BẠN ĐẠT ĐƯỢC MỤC TIÊU CỦA MÌNH DỄ DÀNG VÀ NHANH HƠN

Là 1 người từng học và làm việc với 8051,avr(ko nhiều),sau mới chuyển sang PIC.Nen tôi muốn truyền lại 1 số kinh nghiệm chọn họ VDK để theo học.Ở VIỆT NAM thì 8051 là phổ biền nhất,nhưng xét về lâu dài (sau nay đi làm,làm project)thì các bạn nên chọn PIC .vì Các bạn mở mày của nước ngoài sản xuất ra xem thì chỉ toàn PIC đến PIC,Con này rất đáng đồng tiền bát gạo,ko đắt hơn các họ khác là bao nhiêu,nhưng tính năng thì vượt trội hẳn. trên thế giới thì họ PIC xếp vị trí thứ 1 về tính năng ,giá cả cũng như độ ổn định . còn 8051 ở vị trí 9.tại sao chúng ta ko học con thứ 1 mà đi tìm hiểu con thứ 9.vì sao PIC chưa được đưa phổ biến vào nhà trường như 8051 thì đó là về cơ chế rối tôi ko bàn ở đây.
    các bạn có thể tìm hiểu thêm ở các luồng sau
    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=561
    http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=350
  2. thanlan New Member

Số bài viết: 560
  3. tuonglaipy New Member

CAI QUAN TRONG NHAT LÀ PIC HƠN AVR ở độ ổn định trong công nghiệp.avr chi thường dùng để sinh viên nghiên cứu ,ứng dụng trongdu đồ gia dụng là nhiều
    thứ 2 là vế chủng loại (học cả thàng cũng ko nhớ hết tên)hổ trợ đầy đủ cho tất cả các ứng dụng.về ứng dụng nhỏ dùng pin thì dong nanowatt của PIC la tuyệt vời

thứ 3 là hỗ trợ từ cộng đồng rất mạnh .ví dụ nhé ,bạn lên trang picvietnam.com có thể down được cả thư viện .schematic,layout của rất nhiều mạch ứng dụng.điều này đặc biệt có lợi cho những sinh viên tự học.
    thứ 4 là ở việt nam đã có nhà phân phối chính thức của microchip.khỏi lo mua phải hàng GIỐNG NHƯ hàng thật

được biết 04112 đã làm về PIC
    VẬY THANLAN bổ sung tiếp ha
  4. nguyen sinh New Member

Số bài viết: 16
    tuonglaipy. ông có thể cho tui xin 1 file hướng dẫn đầy đủ về cách sử dụng phần cứng pic, các bước lập trình cơ bản để mọi người tham khảo dc chứ! Thanks trước nha!
  5. gacdt05 Guest

Số bài viết: 0
    [IMG] [IMG] [IMG] xin chào!!!!!
    mình cũng đang muốn tìm hiểu về PIC!!!
    bạn có thể cho mình tài liệu về nó dc ko (càng nhiều càng tốt)
    NẾU LÀ TÀI LIỆU TIẾNG VIỆT THÌ CÀNG TỐT vì mình mới chân ướt chân ráo tìm hiểu thui nên đọc tiếng anh có nguy cơ ko hiểu!!!!!
    mail của mình phuong_cdt05@yahoo.com

thanks!!!!!
  6. tuonglaipy New Member

lâu quá ko vào điền đàn, xin lỗi đã trả lời bạn lâu.
    bạn xem kỹ nhưng box trong diễn đàn sẽ có cái bạn cần
  7. whitebank Member

Số bài viết: 71
  8. tintincom New Member

Số bài viết: 18
    Đúng vậy mình thấy dòng PIC có rất nhiều con ứng dụng rất rộng mà tài liệu hỗ trợ rất nhiều, ngày càng nhiều người dùng PIC nhưng mình thấy lập trình cho nó mà dùng Asm thì không chịu nổi, chỉ có thể dùng CCS hoặc HTPIC thôi!