1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Học ĐH như thế nào?

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi hongthai1986vn, 13 Tháng mười 2006.

1. hongthai1986vn Member

Số bài viết: 188
    <span style="color:#3333FF"><span style="font-size:12pt;line-height:100%">TT - Ở bậc ĐH, thời gian chúng ta phải dành cho các hoạt động trong ngày (lên lớp, ăn, ngủ, sinh hoạt cá nhân, thể thao, thư giãn, gia đình, giao tiếp...) tương đối nhiều, thời gian dành cho tự học chẳng bao nhiêu.

Vì vậy, cần thiết phải lên kế hoạch học tập lâu dài: mục tiêu từng tháng, nhiệm vụ từng tuần, giao việc từng ngày, tự yêu cầu mình phải hoàn thành.

(Có thể tham khảo bài tập về sắp xếp thời gian của Trường ĐH Minnesota tại địa chỉ http://www.lib.umn.edu/help/calculator/).

Muốn tạo hứng thú với môn học, phải có kỹ năng ghi chép và đọc tài liệu một cách khoa học. Ví dụ, khi ghi chép, cố gắng nhặt ra các ý lớn, ý nhỏ, ví dụ minh họa và xếp theo mô hình cây. Sau mỗi buổi giảng, có thể sơ đồ hóa lại bài học và ghi một vài câu tóm tắt. Khi đọc tài liệu, hãy chia nhỏ các phần cần học, sơ đồ hóa và thể hiện mối quan hệ giữa phần đã học và những phần mới bằng ký hiệu, mũi tên...

Tôi cũng muốn các bạn tham khảo phương pháp , một phương pháp học hiệu quả như sau:

Mood (tâm trạng): Hãy tạo ra một tâm trạng thoải mái cho mình trước khi bắt đầu học.

Understanding (sự hiểu biết): Bắt đầu từ những điều bạn đã hiểu, cái gì không hiểu hãy đánh dấu lại.

Recall (nhắc lại): Sau khi đã học được một phần, dừng lại và chuyển những gì bạn vừa học sang ngôn ngữ của chính bạn.

Digest (hấp thụ): Huy động kiến thức để quay trở lại với điều mà lúc nãy bạn chưa hiểu.

Expand (mở rộng): Đặt câu hỏi liên quan tới những gì bạn vừa học (cái gì thú vị, cái gì mâu thuẫn, cái gì cần phê phán).

Review (ôn lại): Lướt qua tất cả những gì bạn mới hoàn thành.

Chúc thành công.

Thạc sĩ TRẦN THÀNH NAM
    (khoa tâm lý học Trường ĐHKHXH&NV Hà Nội)</span></span>
  2. PHAMTHANHTRUYEN Guest

Số bài viết: 0
    Cac anh cho trong forum spkt co the giup em viec nay .Em dang tham gia 1 cuoc thi tren mang can phai upload(tuc dua chan dung anh 3*4 len mang ) .Anh chi co the chi em cach thuc hien khong .Em cam on .Mong som nhan su giup do cua anh chi truoc ngay 5/3.
  3. truongthinhs Giảng Viên

Số bài viết: 533
    Ban co thể vào photobucket dang ky 1 tài khoản, rồi chuyển file hình 3x4 của bạn là được thôi. sau do lấu ỦL của nó đưa vào chổ nào cần post. nếu cần bạn có thể gửi ảnh cho mình mình upload lên cho bạn.
  4. bmnhy Giảng Viên

Số bài viết: 914
  5. bmnhy Giảng Viên

Số bài viết: 914
    Đây là ý kiến của riêng cá nhân mình về cách học hiện tại (dành cho Sinh viên Đại học trở lên).

Hãy mở rộng tầm mắt, thức tỉnh mọi giác quan và tự trả lời cho mình một câu hỏi:

Bạn sẽ làm gì cho việc học của mình tốt hơn, khi mà kiến thức/tài nguyên tri thức của nhân loại đã sẳn có?

Câu trả lời của bạn có thể là:

- Chăm chỉ tới lớp nghe giảng? làm hết bài tập? Không, đây chỉ là đáp án phù hợp cho nền giáo dục của những năm 1980.

Hocdelam sẽ tiết lộ cho bạn một cách nhẹ nhàng và thú vị hơn để học tốt, đó là:

"Tìm kiếm và Tập trung"

Vì sao?

Bởi vì nếu bạn đã biết tới hocdelam qua internet thì chắc hẵn bạn sẽ đồng ý với chúng tôi về những điều sau:

- Bạn và một sinh viễn Mỹ đang có cơ hội như nhau trong học tập, hoặc cũng có thể bạn sẽ hơn hoặc chỉ kém một chút bời, dù ở Đà lạt xa xôi hay thủ đô Hà nội, các bạn vẫn có thể nghe Giáo sư Mỹ dạy buổi sáng nay, đọc tài liệu giáo sư Mỹ mới viết tối qua, và Thảo luận với tất cả mọi người qua các diễn đàn, công cụ chat.

- Vậy những điều kiện để học tốt còn là gì?

Vâng, điều kiện cần để học tốt là: Có giáo viên giỏi, Tài liệu hay được cập nhật liên tục, và Thời gian.

và duy nhất bạn chỉ còn điều kiện đủ là: Tìm ra nó và Tập trung nghiên cứu và chuyển hóa nó thành kiến thức của mình.

Hocdelam sẽ là công cụ tốt nhất bằng ngôn ngữ tiếng Việt thân thiện, giúp bạn tìm ra những kho tài nguyên và kiến thức của nhân loại.

Bài viết này mình đã viết tại đây:

http://hocdelam.com/home/index.php?option=...u&Itemid=50
  6. nothink1314 New Member

Số bài viết: 25
  7. lozert New Member

Số bài viết: 6
  8. hkaka New Member

Số bài viết: 3
  9. proacky New Member

Số bài viết: 2
    Học đại học là học đại nhưng lại không học đại được nếu không lại không ra trường được . :D
  10. tbaquarius New Member

Số bài viết: 7
  11. Toàn Anh New Member

Số bài viết: 20
    Quá hay luôn, cảm ơn ạ
    Ps : cái link của giảng viên Bmnhy bị hỏng mất rồi, xin sửa lại đi ạ :D
  12. xuanvuongspkt New Member

Số bài viết: 20