1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Học nghành điện tử nên mua laptop loại nào?

Thảo luận trong 'Cần mua' bắt đầu bởi luongbaotin, 29 Tháng ba 2011.

1. luongbaotin New Member

Số bài viết: 77
    các a e nào học điện tử cho mình hỏi tý về việc có nên mua laptop ko,mà nếu mua thì mua loại như thế nào,và cấu hình ra sao là đc,mình biết sau này sẽ phải học card nên mình muốn biết là loại máy ntn thì tốt nhất dành cho việc học của mình,cảm ơn mấy bồ trước đó.
  2. letien32989 Member

Số bài viết: 61
    Vì mình la dân kỹ thuật ko phải dân kiến trúc nên yêu cầu cấu hình ko cần cao đâu,nếu bạn có đk thì xài i3 hay i5 là cao lắm rồi.
  3. npcuon New Member

Số bài viết: 15
    Mình ở trong KTX, thấy rất ít SV đt dùng laptop, toàn dùng máy bàn thôi mà lại học rất giỏi.
    Vì vậy mình khuyên là dùng máy bàn.
    Nếu muốn dùng laptop, bạn phải đầu tư tầm 20tr để có cái card đồ họa rời, đồng thời chọn máy có màn hình 15in trở lên tại vì vẽ mạch nhỏ quá căng mắt lại khó.

Quay lại cái máy bàn hơn là có cái cổng COM, laptop ko (ít) có. Cổng COM có thể coi là vấn đề sống còn với SV ĐT.
  4. nhockid Member

Số bài viết: 439
    Bây giờ mình nên xem xét mình dùng máy vào mục đích là học tập,thì bàn hay laptop đều dùng được. Laptop và máy bàn đều có cái ưu điểm riêng. Laptop thì tiện hơn,cấu hình mạnh hơn...... Máy bàn thì rẻ hơn,bền hơn,trâu hơn,dễ nâng cấp hơn ....!!!
    Nếu bạn thích linh động thì nên laptop,còn nếu phục vụ đồ họa & game thì nên máy bàn !!!
    Còn việc học giỏi hay ko thì ko liên quan gì tới laptop hay bàn cả !!!
    Với 14tr5 bạn có thể mua con Asus 42JE VX 019 hoặc 090: core i5, 2.53 , ram 2gb, Ati 5470 512 mb. Màn hình 14.1 inch. (giá gồm VAT ở Viễn Thông A,ở nơi khác thì rẻ hơn nhiều).
    Thân
  5. duykungfu New Member

Số bài viết: 324
    Mua với số tiền bao nhiêu? Nói ra dễ tư vấn hơn tầm 10tr thì sài em này được rồi (laptop) http://www.hoanlong.com.vn/may-vi-t...hp/8629-laptop-compaq-hp-cpq-420-xs174pa.html
    Nếu không thích laptop thì với 10tr ráp 1 máy ok luôn cấu hình cực mạnh chơi tất cả các game
  6. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    Toshiba cực trâu! đáp ứng mọi nhu cầu! giá 14tr5

http://www.laptopno1.com/index.php?...facturer_id=0&option=com_virtuemart&Itemid=26
    Bộ xử lý: Intel Core i5 460M (2.53 GHz, 3 MB L3 Cache, Bus 1066 MHz)

RAM: 2 GB DDR3 Bus 1333 Mhz

Ổ đĩa cứng: 500 GB SATA

Card màn hình: ATI Radeon HD 5470 512MB rời (hỗ trợ tốt cho game + đồ họa)

Màn hình: LCD 14" WXGA LED (1366x768) gương

Ổ đĩa quang: DVD+/-RW SuperMulti with Double Layer

Camera: 1.3 Mega Pixel

Wireless with Bluetooth

Pin: 6 cells

Màu sắc: xám bóng đặc trưng

Hệ điều hành: Option ---> Free setup Windows 7

Hàng Brand new 100%, Bảo hành 12 tháng + Miễn phí cài đặt phần mềm.

Giá: 16.399.000 VND

Giá khuyến mãi: 14.500.000 VND

tặng thêm 01 năm bảo hành tại Việt Nam trị giá 1.320.000đ ( END: 31-03-2011 )
  7. quanghuyddt New Member

Số bài viết: 922
    máy bàn với lap thì có liên quan gì đến hỏi giỏi hay dốt....chẳng lẽ xài lap lại học dốt
    ..dùng máy bàn tầm cỡ 10tr là đã sở hữu 1 máy khá khủng rồi mà nhưng ngược lại bất tiện, lỡ cần đem máy len trường học thì..pó tay
    ..Bạn đó dân điện tử mà cần chi card đồ họa rời trời, có vẽ card đâu, máy 14' là đủ nhìn đã lắm rồi...hok tới mức phải là 15in.Lap nào mà chẳng có cổng Com trời...bác tư vấn sao cho phù hợp xíu đi
    p/s: còn ý kiến riêng mình thì như sau:
    tại mình cũng dân dt mà mới mua lap nữa nên cũng bix chut để tư vấn :D:D:D
    + Điện tử sau này học chuyên ngành thì chỉ dùng các phần mềm về mạch điện thôi hok có vẽ card gì hết nên đừng mua chi card rời cho phí tiền mà còn lại nóng máy nữa
    + Bạn mua con tầm 14 15 là đủ xài rồi mức tiền đó có thể sở hữu core I3 hoặc i5, ram 2gb ( 4gb) , HDD cũng đã 320 vô tư mà xài luôn...hok phải bận tâm suy nghĩ nhiều :))
    như mình đang xài Dell 14R, core i5, ram 2gb, HDD 320...xài vô tư rồi ;));))
    Đó là ý kiến riêng mình thôi còn bạn mua con nào thì tùy à.Chúc sớm mua máy ngon ;))
  8. luongbaotin New Member

ừa cảm ơn cả nhà nhé,mình sẽ suy nghĩ và đưa ra quyết định tốt nhất,thank các bồ nhé
  9. quanghuyddt New Member

Số bài viết: 922
    bạn cũng mua con như Alexander Nguyễn cũng đc lắm đó..có 14tr5 mà gần như đầy đủ...dân điện xài máy như thế là dư sức mà chạy rồi
  10. npcuon New Member

Số bài viết: 15

hình như chú ko phân biệt được đâu là cổng COM, đâu là Cổng VGA.
    nếu vậy chú tìm giùm anh máy nào đáp ứng nhiu đây thì anh đãi chú chầu nhậu:
    - Bán ở VN.
    - Có công COM.
    - SX từ 2009 trở lại.
    - Giá dưới 20tr.

Chỉ cần nhiêu đó thôi.
  11. luongbaotin New Member

băngpj đối thủ ùi khà khà
  12. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
  13. dl988 New Member

Số bài viết: 18
    bác này xài lap bao giờ chưa? mà phán câu xanh rờn thế :-w
  14. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
    ;)
    @@ hầu hết laptop hiện nay bán ở VN không có cổng COM, chỉ là công VGA thôi. Nên đừng mắc công tìm làm chi :d
  15. liuliuSPK New Member

Số bài viết: 11
    vaio vgn-cs36GJ Core 2 duo P8700,2.53hz 4gb,card 512 &&&&&& dell latitude e5500 core 2duo 9400,2.53hz-4gb-có cổng com..... :con nào thì ok hơn hả mọi ng? trên phương diên là dân kỹ thuật,hay đi lại và hay phá nhé :)