1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Hỏi về Khoa sư phạm kỹ thuật

Thảo luận trong 'Hỏi đáp Tuyển Sinh' bắt đầu bởi thuongdt, 8 Tháng tám 2010.

1. thuongdt New Member

Số bài viết: 791
    Học bên Khoa sư phạm kỹ thuật (khóa 09, 10...) ra trường bắt buộc phải làm giáo viên kỹ thuật à?
    Sao mình thấy nhiều ý kiến trái chiều quá vậy.
    Mọi người vào giúp các bạn học sinh định hướng đúng đi.
    Mình thì nghĩ có thể làm việc như 1 kỹ sư và ko bị ép buộc làm giáo viên nếu ko cam kết sư phạm, tức không được miễn học phí
  2. nhoc_ZntoZoa New Member

Số bài viết: 103
    Nếu bạn đậu nguyện vọng 1 vào các ngành trong khoa sư phạm kỹ thuật thì bạn sẽ học 4,5 năm,sau khi ra trường thì bạn chỉ nhận được bằng cử nhân SP kỹ thuật thôi,ko nhận đc bằng kỹ sư,nên sau khi ra trường thì bạn chỉ có thể đi dạy chứ không làm kỹ sư được( bạn có thể làm trái nghề mà ko đi dạy nếu bạn muốn)
    Còn nếu bạn đậu nguyên vọng 1 vào các ngành không thuộc vào khoa SPKT mà những ngành này trường mình có đào tạo SP kỹ thuật thì nếu có nguyện vọng cam kết phục vụ sư pham thì bạn sẽ đc chuyển qua học SP kỹ thật ngành đó(miễn học phí và học 4,5 năm,còn học kỹ sư thì 4 năm,áp dụng từ khóa 07 trở về sau).Và sau khi ra trường thì bạn cũng chỉ nhận đc bằng cử nhân SP kỹ thuật thôi.Làm điều ngược lại chuyển từ ngành SP kỹ thuật sang học kỹ sư thì không đc.
    Các khóa từ 06 thở về trước thì học 4,5 năm.Sau khi ra trường thì đc nhận 1 bằng kỹ sư và một chứng chỉ sư phạm bậc 2.Sau khi ra trường có thể đi dạy hoặc lằm kỹ sư(học vẫn đóng học phí).Còn thừ 07 trở về sau thì học SPKT riêng(4,5 năm),học kỹ sư riêng(4 năm).Học cái nào thì chỉ nhận đc bằng cái đó thôi.
    Theo mình đc biết thì như vậy,nếu có gì sai thì nhờ các bạn tư vấn thêm!
  3. thuongdt New Member

các bạn học bên Khoa SPKT ngành chẳng hạn như SPKT điện-điện tử... vào tư vấn thêm đi.
    mình Khóa 09 mà thực sự vẫn ko hiểu hết, có mấy đứa em nó hỏi mà ko biết trả lời sao
  4. bachma12 Member

Số bài viết: 40
    Anh nào biết chính xác thì nói dùm e vs ! Để e Dk tại nếu học xog làm giáo viên thì cug~ mệt
  5. cindar New Member

Số bài viết: 105
    tránh xa cái khoa sư phạm ra đi bạn....bạn cứ học kĩ sư,nếu muốn sau này có thể học thêm nữa năm để có bằng sư phạm cấp 2 và đi dạy.kể từ khóa 09 học sp chỉ đc cấp bằng sp mà ko đc cấp bằng kĩ sư....
  6. ninomaxx New Member

Số bài viết: 51
    bạn nên vào website của phòng công tác sv hỏi thì chính xác hơn,cái vụ này rất nhiều người thắc mắc mà mấy thầy giải thích mơ hồ wá,hôm trước đi dự buổi gặp lãnh đạo khoa spkt,có người hỏi vụ này thầy trưởng khoa spkt nói là sẽ đc 2 bằng nhưng kêu thầy cam kết thì thầy ko dám =>pó tay vẫn ko hiểu thế nào,tương lai ko rõ ra sao
  7. bachma12 Member

Thiek hả a ? Ah mấy a cho e hỏi xíu . E thi dc tất cả là 15.5 e định nộp NV2 vào ngành Kĩ Thuật Công Nghiệp. Ngành này xét tuyển NV2 là 14 điểm và thiếu 22 chỉ tiêu ( ít wa' hjz ) . Các a cho e bik ý kiến là xác suất đậu của e là bao nhiêu % ? Các a chỉ cần cho dự đoán mà cac anh nghĩ thoy .:((
  8. hoangnhanspkt_12 Member

Số bài viết: 61
    mọi người đừng hoang mang nữa !!
    trong buổi gặp gỡ giữa lãnh đạo trường thầy Dũng đã nói rõ rồi:
    Sinh viên theo học hệ sư phạm khi ra trường sẽ nhận được một bằng kỹ sư và một chứng chỉ sư phạm bậc II.Đối với các bạn theo học hệ kĩ sư thì ra trường sẽ có bằng kĩ sư mà không có chứng chỉ sư phạm
    Bởi vậy theo học hệ sư phạm bất kể từ khóa nào cũng sẽ nhận được hai bằng.:)
  9. bachma12 Member

Hjz nhiều thog tin trái chiều wa' . CHả pik nghe ai
  10. nhoc_ZntoZoa New Member

Số bài viết: 103
    Ko đúng đâu bạn,học sư phạm thì chỉ đc bằng sư phạm mà thôi,ko có bằng kỹ sư đâu.Học đc hai bằng kỹ sư và chứng chỉ sp bậc 2 thì chỉ có từ khóa 06 trở về trước thôi.Từ khóa 07 trở về sau thì học cái nào thì nhận bằng cái đó.:)>-
  11. kakachuchu Member

Số bài viết: 62
    TTO - Buổi tư vấn trực tuyến "nguyện vọng 2 nhóm ngành kỹ thuật - công nghệ" (từ 14g ngày 9-8-2010) nhận được trên 5.000 câu hỏi của phụ huynh và thí sinh. Các khách mời dù đã mở hết công suất, trả lời liên tục nhưng cũng không cách nào thỏa mãn được hết những băn khoăn của độc giả.Các câu hỏi còn lại sẽ được nhóm tư vấn tuyển sinh của Ban Giáo dục báo Tuổi trẻ tiếp tục giải đáp trong những ngày tới. * Nếu em đăng kí vào Sư Phạm Cơ khí chế tạo máy của trường DH Sư Phạm kĩ thuật nhưng sau khi ra trường em muốn làm kĩ sư được không ạ? Em chỉ cần không cam kết phục vụ sư phạm và đóng học phí đầy đủ thì sẽ được ra trường tự do đi làm phải không? (Nguyễn Thành nam, 18 tuổi, thanhnam0802@)- TS Lê Hiếu Giang: Nếu em tốt nghiệp các ngành SPKT của Trường ĐHSPKT TPHCM thì sẽ được cấp bằng kỹ sư và chứng chỉ sư phạm. Vì vậy em vừa có thể đi làm, vừa có thể làm giáo viên.hehe.như vậy là rõ rồi nhé fải kô mấy bác.:D
  12. bachma12 Member

Câu hỏi đó là e đặt đó :)) . Các anh các a .. e 15.5 liệu nộp vào SP CKM liệu có dc ko ta ^^
  13. ngthanhluan06d2 New Member

Số bài viết: 4
    các Anh cho em hỏi là 2 ngành Kỹ thuật Điện-điện tử và ngành Sư phạm Kỹ thuật Điện-điện tử đào tạo giống nhau không ạ? Có phải học Sư phạm Kỹ thuật Điện-điện tử ra chỉ dc đi dạy còn học Kỹ thuật Điện-điện tử ra tấm bằng là kỹ sư không vậy? Mình học Sư phạm Kỹ thuật Điện-điện tử có dc cấp bằng kỹ sư không? Em định làm NV2 vào ngành Sư Phạm Kỹ thuật Điện-điện tửmà không biết nên hoang mang quá! Vì 2 ngành này lấy điểm chênh lệch nhau nhiều.Em xin cảm ơn! ah Em dc 16.5 điểm liệu khả năng đậu có cao không ạ?
  14. ngthanhluan06d2 New Member

Các anh học ở trường SPKT mà biết về trung tâm đào tạo chất lượng cao cho em hỏi tý ạ? Là TT đào tạo CLC đào tạo có tốt hơn ở trường đào tạo không? Và mức học phí ở đó như thế nào? Bao nhiêu 1 năm? Em là con thương binh học ở đó có được miễn giảm không ạ? Và TT đó có hot không ạ? Em dc 16d nếu nộp vào ngành Kỹ thuật Điện-điện tử mà chỉ tiêu lấy 60 cả NV1 và NV2 thì xác suất em đậu có cao không ạ? Em thi rớt NV1 rồi nên giờ cần tư vấn để biết mà nộp chắc chắn hơn! Em xin cảm ơn và mong nhận dc ý kiến của các anh chi học ở trường. Em ở tận Quảng Bình nên không có thông tin về trường lắm, trên mấy website của trường toàn nói tốt làm sao mà biết dc?
  15. hoangnhanspkt_12 Member

Bạn thi được 16.5 nếu xét NV2 thì bạn chuẩn bị mà nhập học đi:d
    vì nhìu người chưa biết nhiều về trường SPKT nên có lẽ chưa tìm hiểu kĩ càng nên ít ai thi vào các ngành hệ Sư phạm của trường,theo mình thì khi bạn theo học hệ Sư phạm thì bạn sẽ có lợi thế hơn những sinh viên khác khi ra trường,bạn được học những môn nghiệp vụ sư phạm,các kĩ năng mềm cần thiết và có thêm một chứng chỉ sư phạm bâc II khi ra trường nên cơ hội nghề nghiệp cũng tốt hơn:)
  16. hoangnhanspkt_12 Member

Theo mình biết thì TT CLC vẫn miễn học phí cho chế độ chính sách nhưng sv vấn phải đóng tiền cơ sở vật chất.Có lẽ hơi chủ quan nhưng mình khuyên bạn nên học bình thường thui (mình cũng là người con Quảng Bình)vì chất lượng cũng ok mà.Chúc bạn may mắn với NV2
  17. thuongdt New Member

Bạn 16 đ thì cũng có khả năng cao đó
    Bạn vẫn đc miễn học phí toàn bộ các môn học
    Nhưng phải nộp tiền CSVC, khoảng hơn 10 triệu 1 năm thôi, :p
  18. bachma12 Member

19. ngthanhluan06d2 New Member

Thanks! anh hoc năm mấy rồi ạ? Em thích học ngành Sư phạm Kỹ thuật Điện-Điện tử. Anh học ngành gì vậy? Có gì vài bữa em nhập học làm quen có chi nhờ anh chỉ giáo cho đệ với.
  20. bachma12 Member

21. hoangnhanspkt_12 Member

hix...anh năm 2,học Sư phạm kĩ thuật công nghệ tự động,rất vui khi thấy có con em QB vô SPKT học:)
  22. amuraiboy Member

Số bài viết: 252
    Về cơ bản thì chương trình đào tạo Kỹ sư ở 2 bên là như nhau, Nhưng bên ngành SP còn học thêm một số môn Sư phạm như Tâm Lý học, Giáo dục học,.... Vơi 16,5 điểmmình nghĩ cơ hội bạn đậu của bạn sẽ cao đấy.
    Mình học SP Cơ khí Động lực. Njce to meet you!
  23. kakachuchu Member

cho mình hỏi năm 2009 co nhìu ng nộp vào sp ckđ ko bạn.minh đag luong lu nộp vào sp cđl và cđ ckđ nek.mình có 14,5đ ah.sp ckđ lấy 14đ và 14 đứa ah.mong ai bít thì nói nha,mai mốt vào trg con làm ưen.hêh.:D
  24. thohay2007 New Member

Số bài viết: 28
    14,5 thì rớt rùi, xuống cđ mà xét. hehe(nói vậy để mình loại bớt một đối thủ cạnh tranh nv2, mình cũng 14,5):D:D
  25. kakachuchu Member

kaka,mình đậu nv1b khoa sp oto.hên thật.trong giấy báo trg bảo là sau khi ra trường sẽ có băng kĩ sư hoặc bằng cử nhân chuyên ngành và sp bậc 2.
  26. cornboyspkt Member

Số bài viết: 587
    Bạn nói chuyện vui tính quá, bạn có phải sinh viên khoa SPKT ko? Ai nói với bạn thông tin như thế vậy? Bọn mình đã có 1 cuộc nói chuyện với thầy cô của khoa về vấn đề này, và tất cả chỉ là tin đồn, ra trường sẽ vẫn được nhận 1 bằng kỹ sư và chứng chỉ sư phạm bậc 2. Các bạn tân sinh viên khoa SPKT cứ yên tâm, nhà trường không để các bạn thiệt thòi như vậy đâu.
  27. cornboyspkt Member

14.5, nếu là năm ngoái thì bạn đậu chắc, năm ngoái mình 17 nộp NV2 mà thấy lo lo nữa, hjhj. Năm nay chỉ tiêu ít, với lại có khá nhiều bạn biết đến khoa SPKT trường mình rồi, nên cơ hội hơi ít :). Chúc bạn may mắn, đậu là phải khao anh em 4rum
  28. spkt_099100 Member

Số bài viết: 949
  29. cornboyspkt Member

Bạn nghĩ trường để cho SV khoa mình thiệt thòi thế àh??? Bằng gì thì bạn cứ làm cái bằng đó đẹp đi, có 2 bằng mà ko cái nào ra gì thì coi như không có gì, sao mọi người cứ phải lăn tăn về chuyện này nhỉ? Thầy cô đã nói như thế rồi mà.
  30. Nguyễn Trung Hưng New Member

Số bài viết: 8
    Đồng tình với ku Đức :D, mình cũng đang học khoa SP thấy chất lượng rất ổn, thầy cô cũng dễ gần mỗi tội học hơi cực hơn các khoa khác. Còn về việc bằng cấp thì các thầy cô đã nói lúc nhập học là được 2 bằng rồi, ko lẽ lúc vào nói 1 đằng sau này lại làm 1 kiểu sao dc
  31. nglehien Member

Số bài viết: 52
    Vì trường mình đã tách biệt 2 chương trình kỹ thuật và sư phạm ra riêng. đào tạo "Thầy ra thầy, thợ ra thợ" Nên có ý kiến cho là nhập chung 2 bằng của khoa SPKT lại.
    Bởi vậy hồi học kì 2 vừa rồi khoá 08 mới nộp đơn xin rút tên ra khỏi khoa SPKT đó(Nghe cô Hiền nói thế). Nhưng rốt cuộc thì hiện tại chưa có quyết định gì từ nhà trường về việc thay đổi bằng cấp của khoa SPKT.
  32. kakachuchu Member

sax.mình là tân sv khoa sp oto rùi.cái vụ bên sp này rắc rối thật.chả bít đâu mà mò.:018:.dợi ngày 14 lên làm thủ tục có rắc rối kô máy bạn?rồi khi nào mới nhập học.
  33. amuraiboy Member

Số bài viết: 252
    mình cũng sp ô-tô k09 nè bạn! Theo bạn thì rắc rối ở điểm nào? việc học các môn thfi vẫn như các ngành bên nhóm kỹ sư vậy, nhưng khac ở chỗ là bạn phải học các môn Sp===> Mệt hơn.
  34. thohay2007 New Member

Số bài viết: 28