1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

HỎI VỀ "LẬP TRÌNH ĐIỀU KHIỂN TỐC ĐỘ ĐỘNG CƠ"

Thảo luận trong 'Thảo luận môn học' bắt đầu bởi congnghespkt, 18 Tháng tám 2008.

1. congnghespkt New Member

Số bài viết: 19
    <span style="color:#0000FF"> Chào gia đình SPKT Khanh sắp báo cáo về phần lập trình để điều khiển tốc độ động cơ. Nhưng Khanh chân ướt chân ráo, lại không có tài liệu về lập trình C cho con vi điều để điều khiển tốc độ động cơ nên cũng gặp rất là nhiều khó khăn. Ai đã học lập trình điều khiển tốc độ động cơ rồi chỉ giáo tí nhé. Có thể post lên diễn đàn, hoặc send mail cho Khanh cũng được. Đây là mail của Khanh: thoaikhanhspkt@gmail.com Đây là hình ảnh động cơ:[IMG]Còn đây là hình ảnh con vi điều khiển nè : H8/3048F[IMG]Chờ tin nhắn của gia đình. [IMG] </span>
  2. hhrobocon New Member

Số bài viết: 14
    Chào Khanh và các bạn! Chúng ta hãy cùng nhau nghiên cứu và lập trình, hãy cố gắng hết mình, và đừng nản nhé các bạn.Mình sẽ cố gắng tìm hiểu và cùng nhau thảo luận nhé!
    Ah,mình vừa vẽ xong nguyên lý mạch công suất và đang vẽ mạch in, mình sẽ cố gắng vẽ nhanh và post lên diễn đàn liền.
  3. thanlan New Member

Số bài viết: 560
  4. congnghespkt New Member

Số bài viết: 19
    <div class='quotetop'>QUOTE (thanlan @ Aug 18 2008, 05:23 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>con H8 này có kêng PMW nào không ? chắc phải có chứ nhỉ.[/b][/quote]

Anh thanlan ah. Datasheet của nó dài 800 trang em đang xem. Mà tìm mãi không thấy kênh PWM, không biết nó có kênh nào thay thế không nữa.
  5. thanlan New Member

Số bài viết: 560
    hồi đó mình sài 8051 để .. điều xung cho 1 cái động cơ [IMG] kết quả là 80% thời gian làm việc của nó là để điều xung, rất khó để xử lý các tác vụ khác (đó là mình sử dụng ngắt để điều xung , nếu lập trình tuần tự thì còn tốn nhiều hơn), từ đó mình nghĩ con H8 này phải có ít nhất 1-2 kênh pmw, nếu không thì btc không sử dụng nó cho cuộc thi này đâu, mà có bạn nào biết con H8 chính xác được sử dụng là con nào không ? đến giờ vẫn chưa thấy tài liệu lập trình chính thức của btc, khâu tổ chức bên TN tệ quá.
  6. khoahoctre Giảng Viên

Số bài viết: 451
    Vài ý kiến góp ý:
    Để lập trình H8 không nên xem datasheet, vì mấy em không phải dân chuyên điện tử nên đọc sẽ không hiểu. Xem datasheet chủ yếu là dành để thiết kế phần cứng, lâp trình cấp thấp và lập trình cấp cao có yêu cầu về khe thời gian.Hãy đặt câu hỏi là mấy bạn bên Công nghệ thông tin sao họ lập trình được cho H8 chạy phà phà.Chắc chắn về kỹ năng lập trình họ hơn mấy em, nhưng về phần điện tử phần cứng thì không bằng ta rồi.
    Chúng ta nhận thấy rằng đi kèm với xe là các documents có chứa các ví dụ lập trình cho board xe. Trong ấy có có chương trình con init() là đoạn khởi tạo các thanh ghi chức năng cho board xe và trong ấy chắc hẳn sẽ không thoát đoạn khởi tạo cho 3 kênh PWM : motor left, motor right, và RC servo bẻ lái.
    Cách học nhanh và hiệu quả là nên suy ngẩm và đọc kỹ các vd mẫu, sau đó thêm bớt và test trên board thật. Câu lạc bộ hiện nay có 2 board CPU H8 và 1 board công suất có sẵn 2 động cơ chạy đang chờ các bạn nghiên cứu.
    Chúc các bạn thành công.

Sắt, thép -> công mài + đá mài xịn -> nhanh thành kim [IMG]
    Sắt, thép -> công mài + mài thủ công -> lâu thành kim [IMG]
    Sắt, thép -> không mài -> Sắt, thép [IMG]
  7. hhrobocon New Member

Số bài viết: 14
    Chào các bạn,chào khoahoctre! Phần mềm lập trình cho H8 có ít vi dụ quá, em và các bạn đọc mà rất khó hiểu, khoahoctre hãy cho một vài ví dụ đơn giản để làm nền cho chúng em nghiên cứu và tìm hiểu kĩ về phần mềm này!
    Cảm ơn khoahoctre!
  8. tranphong2 Nothing

Số bài viết: 273
    <div class='quotetop'>QUOTE (hhrobocon @ Aug 20 2008, 02:50 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Chào các bạn,chào khoahoctre! Phần mềm lập trình cho H8 có ít vi dụ quá, em và các bạn đọc mà rất khó hiểu, khoahoctre hãy cho một vài ví dụ đơn giản để làm nền cho chúng em nghiên cứu và tìm hiểu kĩ về phần mềm này!
    Cảm ơn khoahoctre![/b][/quote]
    Bạn thử vào luồng này xem, đây là chương trình dùng cho H8 mà BTC MCR cung cấp đấy, có cả chương trình mẫu nữa:

http://www.selab.hcmuns.edu.vn/mcr/index.p...2&Itemid=78.

Hiện giờ mình cũng đang down ~> hơi bị lâu.
  9. khoahoctre Giảng Viên

Số bài viết: 451
    Thể theo lời yêu cầu của các bạn. Bữa họp sau ở CLB, chúng ta cùng nhau tìm hiểu về chương trình VD mẫu cho xe.
  10. toilatoi Guest

Số bài viết: 0
  11. tranphong2 Nothing

Số bài viết: 273
  12. trietnguyen Giảng Viên

Số bài viết: 124
  13. daihoa New Member

Số bài viết: 184
    bạn nên xem kĩ tài liệu hướng dẫn của btc gửi thì bạn sẽ thấy các chân PWM của H8
    chào bạn!
  14. thanhtam14287 New Member

Số bài viết: 1
    anh em nào có tài liệu H8 tiếng việt không post lên cho mình tham khảo với. làm đồ án về H8 mà tài liệu ít quá . hic. mail :thanhtambk06@gmail.com
  15. daihoa New Member

Số bài viết: 184