1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Hỏi vẽ Layout cho vừa trang giấy A4

Thảo luận trong 'Kỹ thuật Điện - Điện tử' bắt đầu bởi thpttantru12a2, 8 Tháng mười hai 2012.

1. thpttantru12a2 New Member

Số bài viết: 16
    Mình thì mới vẽ layout nhưng mà sao nó to hơn trang giấy A4 nhiều quá, cho mình hỏi cách chỉnh cho vừa!
  2. minhanh Member

Số bài viết: 56
  3. thpttantru12a2 New Member

4. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    muốn kiểm tra kích thước của board mạch trong layout bạn vào :
    Tool --> Dimension --> Select Tool.
    sau khi thực hiện thao tác trên thì con trỏ chuột trở thành một cái thước rồi đấy. bạn muốn đo thì chỉ cần kích chuột vào hai đầu board là nó cho bạn kích thước.
  5. thpttantru12a2 New Member

Không phải! Ý là mình vẽ mạch rồi nhưng mà lúc đi in người ta bảo sao vẽ mạch in to quá, người ta chỉnh thế nào đó mà in được trang giấy A4 luôn! Mình muốn hỏi cách chỉnh như thế!
  6. pro_and_brao Moderator

hình như bạn hiểu nhầm vấn đề. Mạch in to hay nhỏ là do mình vẽ. là do mình sắp xếp. kích thước trong layout khi in ra chính là kích thước thực tế. bạn vẽ to tất nhiên in ra phải to. Chẳng người nào có thể làm cho mạch in của bạn nhỏ lại được trừ khi là sắp xếp lại linh kiên rồi vẽ lại!
  7. pro_and_brao Moderator

vì thế tôi bảo bạn đo xem kich thước board mạch in bằng bao nhiêu để kiểm soát được kích cỡ của nó. và có thể điều chỉnh cho phù hợp.
  8. lydainghiep Moderator

Số bài viết: 149
    Bạn pro_and_brao nói đúng rùi đó, bạn vẽ mạch to hơn tờ A4 mà đòi in ra nhỏ hơn tờ A4 thì nghe vô lý nhỉ? Nếu bạn thích in nhỏ có thể scale nhỏ lại (ví dụ 75%, 50%..) nhưng chỉ in ra coi chơi chứ ko làm mạch được nhé.Để in ra bằng khổ giấy A4 thì trước hết bạn phải chắc chắn mạch bạn vẽ nhỏ hơn tờ A4.