1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Hỏi ý kiến về việc mở lớp "kỹ năng nhiếp ảnh cơ bản"

Thảo luận trong 'Hình ảnh' bắt đầu bởi thienhoa, 11 Tháng mười một 2010.

?

Mở lớp hay không mở lớp

Poll closed 12 Tháng mười hai 2010.
Mở lớp để trao đổi kinh nghiệm, không quan trọng máy móc 10 vote(s) 90.9%
Phải có máy xịn mới mở,không có máy xịn thì không chụp đẹp 1 vote(s) 9.1%
  1. thienhoa New Member

Số bài viết: 176
    Buổi nói chuyện "kiến thức cơ bản về máy ảnh KTS bỏ túi thông dụng"

Bằng 1 mối quan hệ dây mơ rễ má, Hòa có biết 1 anh bạn rất yêu nhiếp ảnh, là cựu sinh viên trường ta, nếu như các bạn SV nào có nhu cầu hoặc xét là cần thiết, anh ấy sẵn sàng đứng lớp hướng dẫn kỹ năng nhiếp ảnh cơ bản cho các bạn sinh viên sư phạm kỹ thuật, thời gian dự kiến vào thứ 7 hoặc chủ nhật. Nội dung cơ bản là các kỹ thuật về nhiếp ảnh, với 1 máy ảnh thông thường (PnS), chúng ta có thể sử dụng tối đa các tính năng sao cho có 1 bức ảnh ưng ý nhất.
    Theo nhưng tìm hiểu, các bạn sinh viên của chúng ta có khả năng chụp ảnh rất tốt. nay hỏi ý các bạn xem việc mở lớp như thế nào để mình có thể phối hợp tổ chức, làm cơ sở hình thành 1 câu lạc bộ về nhiếp ảnh trong sinh viên.
    Với phương châm, bức ảnh đẹp không phụ thuộc nhiều vào máy ảnh, rất mong các bạn đóng góp ý kiến.
  2. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Số bài viết: 2,124
    Em đồng ý 2 tay. Em nghĩ chủ nhật là hay nhất. Đăng ký như thế nào hả anh? Có thể gửi mail hay gửi danh sách trực tiếp cho anh dc ko?
  3. admin Administrator

Số bài viết: 683
    Muốn học thì phải sắm cái máy DSLR mang đến học . máy loại này chụp hình được tính bao nhiêu shot .
    Ví dụ D3X chỉ cần 1 nhấn tay là tương đương 10k. Dân chuyên nghiệp nhấn 1 shot củng phải ngắm nghía thật kỹ rồi mới bấm nút , Cho nên các bạn đi học nhưng quan trong ai cho mượn máy để test
  4. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Số bài viết: 2,124
    Học là 1 chuyện, ứng dụng là chuyện khác. Đâu nhất thiết đi học phải có máy. Ở VT công đoàn Vietso có lớp học chụp hình miễn phí và học viên đi học hầu hết ko mang máy hình. Quan trọng là cái cách chụp sao cho đẹp thôi chứ đâu cần thiết phải là máy nào máy nào.
  5. admin Administrator

Số bài viết: 683
    Chụp mày đó đời nào cho khá được ah em . hình như ở đó chụp máy cơ đời cũ . máy số du lịch .
    Máy ảnh muốn chụp đẹp không phải là đi học để biết cách .mà phải chụp nhiều rồi rút kinh nghiệm . Chứ màu sắc bên ngoài biến đổi liên tục nên phải linh hoạt để chọn chế độ cho phù hợp cho máy. Đã tham gia học chụp hình là cần phải có máy:D . Không tin thì em cứ học di rồi hiểu
  6. pingpong New Member

Số bài viết: 111
    hic, để ý lâu rồi cha này lúc nào cũng đi khoe máy ảnh DSLR, hết Canon gì gì đó đến Nikon D3x . Tụi tui ko có điều kiện như ông, cũng ko phải dân chuyên nghiệp, biết chụp tấm ảnh đẹp, đem cái hồn vào là được rồi. Không cần phải đem cái mác máy ảnh vào ảnh nhé.
  7. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827

admin có tật tự sướng ấy mà, anh em thông cảm :-"
  8. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    Nhất trí, ông Lam vẫn còn con nít và có tinh thần tự sướng mãnh liệt!
  9. thuongdt New Member

Số bài viết: 791
    Anh Lam nói cũng có lý, đã "nhiếp ảnh" thì cho ra nhiếp ảnh.
    Còn chỉ học đơn thuần cách bấm máy, chọn khung, blur... thì có lẽ clb chẳng tồn tại lâu được.
  10. thienhoa New Member

Nội dung cơ bản là các kỹ thuật về nhiếp ảnh, với 1 máy ảnh thông thường (PnS), chúng ta có thể sử dụng tối đa các tính năng sao cho có 1 bức ảnh ưng ý nhất.
  11. 0202 New Member

Số bài viết: 1
    :)| -----> :)) Có ai gọi nhiết ảnh mà mang cái cùi pắp đi không bạn . Có ai mang tên nhiết ảnh mà mang cái bằng 2 ngón tay đi chụp không ah bạn
    :-bd Đọc kỹ topic thì đó là lớp nhiếp ảnh . chứ không phải lớp chụp ảnh . đã là nhiếp ảnh thì phải chọn các chế độ ảnh . xoay ống kính máy ảnh và chọn các iso . tầm ngắm . Chẳng lẽ mang cái máy mini đưa ống kính tự động của nó ra nắm tay xoay à . >:) .
    admin nói hoàn toàn đúng . cậu pingpong nói chung là chẵng biết cái gì ngoài chém gió =))
  12. thienhoa New Member

13. trietnguyen2709 New Member

Số bài viết: 13
  14. thienhoa New Member

http://www.flickr.com/photos/konica_baby/sets/72157623134744300/

Tham khảo thêm vài ảnh chụp bằng PnS trong này nhé các bạn thân yêu ...

Những hình trong link trên được chụp bằng máy này:

KingCom DS-5069S
    KingCom DS-5069S
    tặng bao da + miếng dán
    Giá thị trường: 1.050.000 VNĐ
    Giá mới: 989.000 VNĐ

[FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]
    [/FONT][FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]Hàng chính hãng của KingCom Việt Nam. Bảo hành 18 tháng trên toàn quốc.
    [/FONT]
    [FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]Thông tin chi tiết:[/FONT]
    [FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]+ Cảm biến ảnh: 5.0 Megapixel CMOS
    + Độ phân giải hình ảnh:
    + Ảnh tĩnh: 5M (2560x1920), 3M (2048x1536), 1.3(1280x960), VGA (640x480)
    + Nội suy: 10M (3648x2736), 8M (3264x2448)
    + Độ phân giải quay phim: VGA@ 24 fps. QVGA@30fps
    + Ống kính: Fix Focus Lens
    + Zoom kỹ thuật số: 4x
    + Phạm vi tiêu cự:
    + Ảnh Marco: 0.6m~1.45m
    + Ảnh thường: 1.45m Inf.
    + F No.: 3 6.46 mm (equiv. to 39mm on 35mm)
    + Tốc độ trập: 1-1/1000
    + Tự động, 100, 200
    + Cân bằng trắng: Tự động, Ánh sáng ban ngày, có mây, ánh đèn tròn, ánh đèn huỳnh quang, tự chọn
    + Màn hình: 2.48" LTPS LCD
    + Bộ nhớ trong: 16MB
    + Bộ nhớ ngoài: Hỗ trợ thẻ nhớ SD / SDHC lên đến 4GB
    + Đèn Flash: Tự động / Fill in / Tắt
    + Chụp tự động: 2 giây / 10 giây
    + Định dạng file: JPEG, AVI
    + Ngôn ngữ hiển thị: ENG / FRN / GRM / ITA / SPN / POR / TC / SC / Rus / Ner
    + Kết nối: USB 2.0 tốc độ cao
    + Nguồn pin: AAA x 2
    + Trọng lượng: 82g (Không thẻ nhớ và pin)
    + Kích thước: 90 x 55 x 18mm

[/FONT][FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]+ Màu sắc: Bạc / Trắng[/FONT]
  15. konan_levanhai Bất công là một tất yếu !

Số bài viết: 479
    Nghe chụp ảnh là em " tê" cả người! Mê chụp ảnh, khổ chưa có tiền mua máy :((
    Nói chung là lập ra CLB cho anh em trao đổi, đâu nhất thiết phải mang DSLR đâu, gọi là lớp học " kỹ năng chụp ảnh" nghe hợp lý hơn. Nhiếp ảnh nghe hoàng tráng quá. :))
    Kỹ năng chụp ảnh, rồi còn cái ý nghĩa của tấm ảnh nữa, PnS cũng làm được điều đó mà.
    Sinh viên, tiền đâu vác con D3X, anh Lam cứ chạm vào cái nổi đam mê của đàn em :((
    Em nhất trí, cho em tham gia với, mà có cần điều kiện gì không các anh. Máy ảnh em không có, nhưng tương lai có :=)).
  16. thienhoa New Member

17. Le Quang Active Member

Số bài viết: 1,091
    Thôi đơn giản thế này nhé.
    Ý kiến của mình : theo như mình biết đây là một lớp học dành cho những bạn mới vào nghề (tức là chỉ biết kê cái máy vào rồi bấm, còn trình độ nghệ thuật thì chưa biết đến đâu, chắc sau này sẽ có những lớp cao hơn nhỉ). Mấy cái bạn mà "nhiếp ảnh" hay "máy cùi" blah blah blah thì các bạn đâu nhất thiết phải đi?
    Còn nếu bạn pro thế thì bạn cho mình xem một show triển lãm ảnh để thưởng thức nghệ thuật đỉnh cao đi, hoặc không thì các bạn hỗ trợ dạy luôn cũng được? Với tinh thần đó mình sẵn sàng hoan nghênh :X
    Còn hiện tại thì trình độ chụp ảnh của mình còn yếu. Mình thấy lớp này hay mình đi học. Chê bai gì là chuyện của các bạn nhưng làm ơn đừng có dùng mấy cái từ ngữ quá chuyên ngành ấy. Mình không hiểu :-"
    Anh Thiện Hòa ơi chừng nào mở lớp dzi :D
  18. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    e xin góp ý về việc mua máy ảnh số giá rẻ đó là giá dưới 3 triệu thì e thấy Cannon vô đối ^^. Và nên mua máy có pin sạc rời để dễ thay pin, tăng độ cơ động........:D
  19. thienhoa New Member

canon, a xài con A530 nè. Cái máy anh để là máy đã chụp trong cái link, chứng minh cho bà con là PnS cũng làm đc nhiều thứ...
  20. thienhoa New Member

Thông báo nói chuyện chuyên đề "kiến thức cơ bản về máy ảnh PnS" (máy ảnh kỹ thuật số loại bỏ túi thông dụng)
    Trên tinh thần chia sẻ kinh nghiệm cho các bạn sinh viên về máy ảnh PnS, nội dung cụ thể buổi nói chuyện như sau:
    1. Máy ảnh PnS, các đặc điểm chung.
    2. Các điểm cần lưu ý khi chọn máy ảnh PnS.
    3. Cách sử dụng và bảo quản máy ảnh PnS (khách mời sẽ trình bày 1 số điều cơ bản, sau đó sẽ trao đổi trực tiếp với các bạn sinh viên về kinh nghiệm chụp ảnh bằng máy PnS)

Mục tiêu của buổi nói chuyện là giúp các bạn sinh viên hiểu rõ về máy ảnh PnS để khai thác tối đa máy ảnh của mình. Các nội dung về kỹ năng và kỹ thuật, sẽ được hướng dẫn viên trao đổi trong buổi tiếp theo sau khi các bạn đã hiểu rõ về PnS

Đối tượng: các bạn sinh viên SPKT hoặc các bạn khác có nhu cầu nâng cao khả năng chụp ảnh.
    Thời gian học: từ 18h30 đến 20h30 ngày thứ sáu 19/11/2010 ( trang bị sơ sơ cho anh em chụp lễ 20/11), phòng học cụ thể sẽ thông báo cho các bạn sau.
    Nếu có nhu cầu, vui lòng đăng ký qua email: huukhanhch@gmail.com.
    Khi tham dự buổi nói chuyện, các bạn nên (nếu có thể) mang 01 máy ảnh theo để tiện việc trao đổi với hướng dẫn viên.
    Rất mong sự quan tâm của các bạn.
  21. minhdutalk New Member

Số bài viết: 25
    Hay nhiều ý tường táo bạo,thiết thực rèn luyện kĩ năng cái này em đông ý cả tay lẫn chân nhưng em biết lớp này học rồi!
  22. thienhoa New Member

Đã tổ chức, có 7 sinh viên tham dự, hơi thất vọng về số lượng nhưng cũng đang cố gắng mở tiếp 1 buổi nữa. Hy vọng các bạn sẽ tham dự nhiều hơn. Các bạn hôm t6 có học vui lòng cho ý kiến trên diễn đàn để các bạn khác tham khảo. Thank all
  23. thienhoa New Member

Nội dung buổi nói chuyện thứ 2, dự kiến tổ chức ngày t6 26/11/2010 tại phòng B312

1/ Giải đáp các thắc mắc trong buổi trước.
    2/ Mô tả các tình huống sử dụng tương ứng với các Mode thường có trên máy ảnh Point and shoot.
    3/ Ánh sáng trong nhiếp ảnh (cơ bản)