1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[Hướng dẫn] Chút chia sẻ về phần mềm PROTEUS

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi tornado1990, 21 Tháng tám 2011.

1. tornado1990 New Member

Số bài viết: 14
    Chào mọi người!
    Năm học mới, năm tư của tui, vốn là dân điện tuy nhiên khi tìm hiểu về Proteus thì thấy nhiều điều thú vị, có cái học từ người khác, có cái tự học... tui đã tổng hợp lại và chia sẻ trong một tài liệu mà tui tự cho đó là chút kỷ niệm thời sv của mình.
    Nói sơ sơ về tut của mình. TUTORIAL này là tổng hợp những điều mà trước đây có thể các bạn bắt gặp ở nhiều nơi khác, bao gồm các phần sau:
    1. Mô phỏng analog với ISIS
    2. Mô phỏng số
    3. Mô phỏng vi điều khiển
    4. Tạo linh kiện trong ISIS
    5. Tạo Package trong ARES
    6. Vẽ mạch in (PCB) với ARES

Về hình thức, TOT dưới dạng PDF, có bookmark thuận tiện, có các hyperlink để download các source file khi cần. Viết theo phong cách cá nhân nên có thể sẽ không làm hài lòng được hết mọi người. Preview 1 cái nào!
    Ý tưởng viết cái này nảy sinh từ sự tham khảo nhiều tài liệu khác đặt biệt là của sv spk ta, cũng là 1 chút chia sẻ để các bạn sv mới tìm hiểu có thể tiếp cận 1 cách nhanh chóng với 1 phần mềm hết sức thú vị, với tut này, t không có bất cứ ý tưởng nào về những "bí kíp" giữ cho riêng mình cả, tất cả là những chia sẻ thẳng thắn bởi vì hơn ai hết t thấu hiểu sự "giấu nghề" của 1 bộ phận k ít ae ta và những nhọc nhằn của những người trẻ khi tìm hiểu 1 vấn đề mới (đối với họ) mà xung quanh họ có rất nhiều luồng ý kiến. Chúc các bạn sức khỏe và thành công!

PASS để mở: SPKT
    Link:
    Mã:
    http://www.mediafire.com/?5x078ypxk8n8q83
    or direct link:
    Mã:
    http://dl.dropbox.com/u/24007702/tutorial-files/Proteus%20Tutorial.pdf
  2. hientt Member

Số bài viết: 150
    tài liệu rất hay! cảm ơn bạn rất nhiều
    p/s:ad set bài này lên top cho a e dễ tìm!!!
  3. vovantuanht86 New Member

Số bài viết: 1
  4. toshiro_matsuda Member

Số bài viết: 39
  5. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
  6. tornado1990 New Member

Cảm ơn Gấu!
    Cập nhật tý!
    Hồi t viết cái này, t còn khá "gà" về vdk, sau vài tháng mò mẫm thấy đã đỡ gà hơn rồi :D. Bây giờ t ngồi nhìn lại mấy bài về vdk ở trong tập trên thì đúng là "gà" thật! Hiện tại t đang làm khá nhiều bài tập về 8951 và cả pic16f877a, assembly, c đều có hết, cũng chỉ mấy bài cơ bản thôi nhưng nói chung là làm cho vui! ^^
    Tình hình là cái bài MSSV ở mục mô phỏng số tệ quá nên t update 1 bản mới mà t khá hài lòng về phần code! Chúc các bạn thành công!
    Nếu bạn nào có hứng thú thì mình sẽ thêm các bài tập khác, chưa có trong tutorial, mà chưa có thì không thể lấy cái "danh" là cập nhật được hehe.
    file DSN
    Mã:
    http://dl.dropbox.com/u/24007702/tutorial-files/DSN%20files/MSSV.DSN
    file asm
    Mã:
    http://dl.dropbox.com/u/24007702/tutorial-files/DSN%20files/MSSV.asm
    file hex
    Mã:
    http://dl.dropbox.com/u/24007702/tutorial-files/DSN%20files/MSSV.hex
    các link trên là direct link, các bạn cứ add vào idm là download về, nếu mở trên trình duyệt đôi khi trình duyệt mở luôn file nên các bạn mất công copy về!
  7. croket_2512 Moderator

8. thuongdt New Member

Số bài viết: 791
  9. 24h_newload Member

Số bài viết: 193
  10. nhimcon Active Member

Số bài viết: 158
  11. dotdientu New Member

Số bài viết: 76
    Bạn chủ Topics xem lại pass giải nén là spkt hình như không đúng hay sao ấy,mình mở thấy hiện thông báo Invalid password.
  12. croket_2512 Moderator

Password vẫn như cũ. Có điều anh không để ý: tất cả đều viết hoa. SPKT chứ không phải là spkt. :)
  13. tornado1990 New Member

Mục text tool ở trang 10 tài liệu mình đã trình bày rất rõ rồi bạn! Mong bạn xem kỹ, cảm ơn và chúc bạn học tốt!
  14. tornado1990 New Member

Sau một thời gian "ôm cây đợi thỏ" rốt cuộc cũng có người đọc đến cuối cùng và cảm ơn bạn bạn nào đó vào ngày 14/02 lại chịu nằm nhà đăng ký dropbox giúp t tăng lưu lượng lên 1 tý! ^^
    Hôm nay cũng xin có tổng kết nho nhỏ file trên mediafire đã được 422 lượt download, còn số lượng download bằng link direct thì tôi k nắm được! Cảm ơn các bạn rất nhiều, tuy nhiên với số lượng comment và 'thank' ít ỏi có hơi không được vui 1 chút! Nhưng dù sao cũng chúc mọi người sức khỏe và học tập thật tốt!
  15. vien_bien89 New Member

Số bài viết: 8
    chào các bạn ,bạn nào quan tâm định hướng đến lĩnh vực thiết kế chip- vi mạch thi hãy tim hieu ở http://www.simencon.com để được hướng dẫn,tư vấn .với những khóa đào tạo chất lượng chắc chắn có kiến thức nền tảng vững chắc . Semicon hợp tác cùng các Công ty Chip ở Việt Nam để giới thiệu nguồn nhân lực trí tuệ. Chính vì vậy, khóa học Semicon chính là cầu nối ngắn nhất để mang bạn đến với các doanh nghiệp Thiết Kế Chip nước ngoài tại Việt Nam.
    Trung Tâm Semicon luôn tạo những điều kiện tốt nhất cho học viên tham gia training tại Semicon
    Cơ sở thực hành và lý thuyết trang bị tốt cộng với sự huấn luyện tận tình và hiểu biết rộng về thiết kế vi mạch của Giảng viên.
    Semicon đã mang đến sự hài lòng cho các học viên.
  16. hoanghungdcn New Member

Số bài viết: 1
    Bài viết của bạn cực hay. Tôi nghĩ không có nhiều người giỏi kiến thức mà không có chút nhỏ nhen như bạn. Tôi không biết phải cảm ơn bạn thế nào, chỉ một câu thôi "thank's so much!"
  17. gachicken New Member

Số bài viết: 87
  18. tornado1990 New Member

Tôi vẫn thường xuyên ghé vô đây để "hóng" xem có gì mới không, nhưng lại "lượn" ngay... phát nản!

:D Mình có gợi ý 1 cách rồi mà bạn, cảm ơn bạn rất nhiều!
  19. qtuan.thp New Member

Số bài viết: 9
    Chào bạn
    Mình là sinh viên khoa Điện trường ĐH Hải Phòng. Xem qua bài viết của bạn mình thấy bạn đã đầu từ không ít vào chúng.
    Xin chân thành cảm ơn bạn đã nhiệt tình chia sẻ cho anh em.
    Mình hiên đang làm một số đồ án về vi điều khiển. Tuy nhiên mình lập trình bằng ngôn ngữ C với trình dịch Keil.
    Không biết bạn có lập trình bằng C không. Nếu có mình cùng thảo luận:)
  20. tornado1990 New Member

Chào bạn, lâu quá chả ai quan tâm nên mình cũng ít ghé qua! :D
    Mình có làm vài bài về KeilC, như mình có giới thiệu sơ qua, dù có viết bằng assembly nhưng nếu chạy k ổn thì mình cũng qua KeilC để debug. KeilC viết khá tự do và cũng dự trên code C nên rất quen thuộc! Bạn có thể thảo luận ở đây, dạo này mình làm DATN, lại học tự động nên cũng k cài keilc hay ccs nên điều kiện trao đổi cũng hạn chế, mong các bạn sinh viên khác nhiệt tình tham gia, vừa là để học tập vừa là xây dựng diễn đàn! Cảm ơn tất cả mọi người!
  21. qtuan.thp New Member

Mình cũng thường debug trong Keil tuy nhiên mình chưa thực sự thành thạo Debug nên nó chưa hữu ích nhiều cho mình. Bạn có thể gửi cho mình một số ctrình hoàn thiện viết bằng C tham khảo đc không. Hiện ngân hàng ct của mình rất hạn chế. Mình đang quan tâm phần tính toán trong C.
    Tiện góp ý bạn phần Proteus. Thấy bạn nói ARES hạn chế phần viết chữ. Mình cũng xem phương án của bạn thấy khá tốt. Mình có phương án thế này. Khi nào cần gõ chữ lên mạch. Sử dụng Trackmode chọn dây nhỏ nhất rồi vẽ khung. Trong khung bạn viết chữ tuỳ ý khi đổ đồng thì nó sẽ trừ phần khung ra. Phương án này mình vẫn thường dùng. Có thể căn chỉnh khung chữ hay khổ chữ tùy ý.
    Thân.
  22. tornado1990 New Member

Thật sự xin lỗi bạn vì mình k có nhiều thời gian để tổng hợp lại những thứ mình làm vốn rất chi là bừa bộn! :D
    Ở đây mình sẽ cung cấp cho bạn link folder dropbox để bạn có thể xem và chọn lọc những thứ bạn thích. Trong đó chỉ có 2 đồ án về máy điện đặc biệt và ledmatrix là mình viết đầy đủ, còn lại toàn là mấy bài test thôi. Các file dsn mình cũng để trong đó luôn bạn cố gắng xem thứ xài dc cái code nào nhé! :D Hơn nữa mình cũng làm nhiều với PIC16 thôi, rất ít làm C trên AT89 (có 1 bài hồi kỹ thuật robot nhưng thực sự là k tốt lắm). Chúc bạn may mắn và thành công!
    link:
    Mã:
    https://www.dropbox.com/sh/gem8x9rbvtkwfmv/XKqWox5onx[URL="http://spkt.net/redirect/?url=https%3A%2F%2Fwww.dropbox.com%2Fsh%2Fgem8x9rbvtkwfmv%2FXKqWox5onx"][/URL]
  23. dotdientu New Member

Số bài viết: 76
    Cho mình hỏi cách đưa tài liệu lên Dropbox như của bạn mình làm như nào vậy?.À mà muốn liên lạc với bạn thì làm như nào vậy!
  24. qtuan.thp New Member

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình.
    Hiện tại mình chưa học Pic và cũng không chắc có ý đinh học nó. Mình đang làm đồ án môn học " máy đo gia tốc trọng trường" hiện còn vướng phần tính toán hiển thị thời gian và gia tốc. Mình chưa thấy ai từng làm đề tài tương tự như mình nên muốn tham khảo càng nhiều ct hoàn thiên càng tốt. Nói chung lập trình cái gì mới thì mày mò có khi vài ngày nhưng đôi khi có ý tưởng tốt là làm được ngay.
    Bạn kiếm được ct nào thì gom file.c cho mình nhé.
  25. tornado1990 New Member

Bạn cần có tài khoản dropbox, bạn có thể đăng ký tại dropbox.com sau đó download cài đặt chương trình của nó, chọn 1 folder để "đồng bộ" lên cloud (mây), hoặc không là folder mặc định ở %userprofile%\DropBox. Các file ở đây sẽ dc đồng bộ lên cloud và bạn có thể truy cập các file này ở bất kỳ đâu, hoặc có thể đồng bộ về các thiết bị khác có nối mạng như laptop, máy bàn, iPhone, android, và các nền tảng khác... Nói nôm na là bạn làm 1 file ở máy bàn ở nhà, lên trường mở laptop ra (online) thì tài liệu tự động có ở máy laptop.
    Hiện nay Dropbox có tính năng getlink ở tất cả các folder (trước kia thì chỉ ở folder public thôi, các file đính kèm trong tài liệu là dc lấy link kiểu này) bạn có thể tham khảo
    Chúc bạn thành công! Thân!

p/s: Thông tin liên lạc lamhoaibao@gmail.com bao.spk@gmail.com
  26. tornado1990 New Member

Bạn đã định hình dc cách làm chưa? Bạn sẽ dùng phương pháp gì? Tôi chưa tìm hiểu xem 1 thiết bị có tính năng tương tự hoạt động như thế nào, nhưng theo những gì tôi "tưởng tượng" ra thì chắc có mấy phương án sau:
    1. P = mg. Các cân ta thấy thì thực chất luôn đo trọng lực tác dụng lên vật, vậy nếu bạn "chôm" được cục khối lượng chuẩn và đem "cân" thì tự nhiên sẽ ra g
    2. Tính thời gian rơi của 1 vật với vận tốc đầu bằng 0 thì g = 2h/t^2 cách này có vẻ khả quan! :D
    3. Tính chu kỳ dao động của con lắc đơn và tính toán ra g, tuy cách này có độ chính xác cao và dễ làm thực nghiệm nhưng có lẽ khó triển khai trong 1 thiết bị điện tử!
    Nghe bạn nói thì có vẻ bạn chọn cách thứ 2 (Mình xin võ đoán :D). Với những gì mình hiểu biết thì việc đo đạt thời gian tốt nhất là các bộ capture của PIC, hoặc của các dòng khác (mình k rành), về tính toán thì C code hỗ trợ hầu như toàn bộ, + - * /, mũ, sqrt, logarit, lượng giác,... bạn cứ yên tâm mà xài. Về hiển thị thì cũng rất tuyệt vời, đã có những hàm định nghĩa sẵn cho vệc hiển thị LCD. ... Nói chung là bạn hoàn toàn có thể tự làm dc, bạn cố gắng tình hiểu từng công việc cụ thể như viết code cho capture, hiển thị lcd,... từ từ rồi sẽ tổng hợp lại. Code tham khảo bạn có thể lên picvietnam, dientuvietnam mà tìm, rất nhiều và chỉ cần là code c thì gần như là giống giống nhau hết!
    Chúc bạn thành công!
    Đôi lời!
  27. qtuan.thp New Member

Mình đã hoàn thành chương trình đo gia tốc tuần trước r. Chuẩn theo cách thứ 2 của bạn đấy. Trước mình bị lỗi biến quãng đường không sử dụng được trong ctc tính toán( cái này mình dùng Debug phát hiện và đã xử lý được). Nguyên văn đề của mình là " Thiết kế máy đo gia tốc trọng trường sử dụng 8051 hiển thị led 7 thanh và có 4 phím giao tiếp hệ thống: mode-tang-gian-set" nút mode để chỉnh chế độ hiển thị thời gian và hiên thị gia tốc. Ban có phương án nào xây dựng ctc trễ đúng 1s trong Keil C không. Mình đang quan tâm phần này.
    Xin ghi nhận góp ý của bạn
  28. tornado1990 New Member

keilc hỗ trợ hàm delay phải không bạn? Nếu chỉ "thuần" delay thì hàm này rất đáng tin tưởng, k cần bạn phải quan tâm nhiều! Tuy nhiên nếu bạn hiển thị led 7 đoạn theo kiểu quét thì trong delay bạn phải "chèn" chương trình con hiển thị vào, và cụ thể của việc delay là lặp lại nhiều lần chương trình con này! Lúc này vấn đề sẽ trở nên khó giải quyết nếu viết bằng C, nhưng nếu vậy thì mình có thể ước lượng trong 1 khoảng sai số nào đó vì thật ra các lệnh chỉ tầm 1-2 us thì cũng k đáng kể lắm, gần như là delay mới tốn nhiều thời gian hơn hẳn.
    Tuy nhiên vẫn hy vọng bạn dùng hiển thị led 7 đoạn bằng phương pháp khác ngoài quét như thế 1 hàm delay là ổn thỏa!
    Chúc bạn thành công!
    P/s: Bạn là sinh viên trường nào vậy, nếu spkt thì bắt tay cái :D
  29. qtuan.thp New Member

Vấn đề quét LEDs mình đã hoàn thành r. Nói chung mình k phân vân gì về nó cả. Mình đang quan tâm ctc trễ đúng 1 s. Như thiết kế đồng hộ vây. Thường thì mình dùng 100tic=1s-chế độ autorload T2. Liệu có phuơng án nào khác không như sử dụng lệnh "for"(for kép 2 vòng). Mình thấy tạo trể trong C k chuẩn được như Asem nên rất phân vân vấn đề này.
    Tiện đây bạn xem giúp mình mạch nguồn này. Ở chế độ không tải ( tải nhỏ) rất nóng 7805.
  30. qtuan.thp New Member

31. tornado1990 New Member

Xin bạn nói rõ thêm 1 tý, mình không hiểu chỗ này, bạn nói luôn về mục đích của việc delay chính xác 1s trong chương trình của bạn. Nếu được hãy trình bày sơ qua về thuật toán bạn làm luôn cho mình có cái nhìn rõ hơn!

Có lẽ bạn k hiểu ý mình ở chỗ liên quan giữa delay và quét led. Trong thời gian delay 1 giây đó bạn có làm việc gì khác hay không (có cho led hiển thị k)? Nên nhớ rằng nếu đã quét led thì phải liên tục, delay đến 1 giây thì rất lớn! Nếu bạn đã k cho led sáng liên tục thì delay 1s chỉ cần hàm delay là xong, vừa chuẩn vừa chính xác, tại sao phải lặp?

Vấn đề này mình k rõ, mình cũng làm rồi và thấy không có vấn đề gì hết. Bạn nên tách mạch nguồn ra cho chạy k tải, nếu tự nó nóng thì bạn đã "cô lập" được lỗi ở mạch nguồn, lúc đó bạn có thể làm lại mạch nguồn, nhưng nếu board chính có vấn đề thì bạn nên check lại chứ 2 7805 rồi thì xài cỡ nào mà chả được!

Hy vọng là bạn thấy có ích!
  32. qtuan.thp New Member

Mình hỏi về DL chuẩn 1s chứ không liên quan gì tới led cả. Chương trình đồ án của mình đã hoàn thiện r. Trước đồ án này mình có làm đề tài về " Tủ bảo mật giao tiếp bằng ma trận phím và LCD " vấn đề DL trong đề tài này không quan trọng nhưng mình chưa làm được DL đùng 1s. Đây là ctc dl của mình:
    void delay1(int time)
    {
    long n,m;
    for(n=0;n<time;n++){for(m=0;m<1000;m++);}
    }
    Mong bạn góp ý
    Thân!
  33. tornado1990 New Member

Hóa ra chả liên quan gì hết hả? Như thế mình đã trả lời rồi mà, hàm delay là chuẩn rồi vòng lặp trong cho delay 1 giây là xong, sẽ không thật chính xác nhưng vẫn rõ ràng hơn cách trên!
  34. qtuan.thp New Member

Bạn nói cụ thể hơn được không. "hàm delay là chuẩn rồi vòng lặp trong cho delay 1 giây" là như thế nào.
    Nếu được bạn ví dụ cho mình một ctc dl đúng 1s.
    Xin cảm ơn.
  35. minhthanh_mtp New Member

Số bài viết: 24
    Bạn cho mình xin nick yahoo đi có gì học hỏi ít tuyệt chiêu proteus