1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Hướng dẫn PROTEUS và giải đáp thắc mắc

Thảo luận trong 'THIẾT KẾ PHẦN CỨNG' bắt đầu bởi croket_2512, 10 Tháng mười 2011.

1. SLPRV Member

Số bài viết: 170
    theo như đc biết thì chẳng có pm nào cả, linh kiện nào k có thì phải tự tạo "nhưng k mô phỏng đc" hoặc là lấy 1 linh kiện nào có hình dáng và số chân bên ngoài thực tế thì lấy để thay thế "nếu bạn muốn làm mạch in"
    chúc bn nhanh tìm đc giải pháp !
  2. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
  3. croket_2512 Moderator

4. trungtoanspkt New Member

Số bài viết: 1
  5. kokori0906 Member

Số bài viết: 74
    Cho mình hỏi muốn tắt các cái <text> của các linh kiện trong proteus sao vậy, mình chỉ biết tắt các linh kiện thường còn thì dụ như dclock thì tắt không được ai biết chỉ với
  6. croket_2512 Moderator

Bạn serach POT-HG (thay đổi giá trị, có hiển thị % thay đổi để dễ quan sát), POT-LIN (thay đổi giá trị tuyến tính), POT-LOG (thay đổi giá trị theo hàm mũ)
  7. croket_2512 Moderator

Bạn vào TEMPLATE -> SET DESIGN DEFAULTS -> Bỏ dấu check trong mục SHOW HIDDEN TEXT
  8. croket_2512 Moderator

1. Trả lời chung cho hình 1, hình 2. Có các loại nguồn sau đây, bạn vào PROTEUS gõ từ khóa tìm kiếm đúng như các từ sau đây sẽ ra:
    _ VSOURCE: nguồn áp không phụ thuộc
    _ CSOURCE: nguồn dòng không phụ thuộc
    _ CCCS: nguồn dòng phụ thuộc dòng (Current Controlled Current Source, trong PROTEUS sẽ thêm chữ Linear, ý chỉ quan hệ giữa áp và dòng là tuyến tính)
    _ CCVS: nguồn áp phụ thuộc dòng
    _ VCCS: nguồn dòng phụ thuộc áp
    _ VCVS: nguồn áp phụ thuộc áp

2. Nếu xét về áp thì battery, cell, source đều giống nhau. CELL thì giống cục pin đơn, BATTERY thì giống nhiều cục pin ghép lại. BATTERY có nội trở, VSOURCE thì không. Dùng cái nào cũng được, thông dụng hay dùng VSOURCE.

3. Không hiểu ý bạn!
  9. nissinvn90 New Member

Số bài viết: 2
  10. mr.hienhauidt2 New Member

cho mình hỏi là nhiều file dns hoặc mấy file của proteus mình đi copy của bạn về sao mở được vậy liệu có phải bản proteus của mình là version thấp hơn đúng ko?
  11. sptk09 Member

Số bài viết: 66
  12. croket_2512 Moderator

1. Chương trình vẽ mạch in của PROTEUS không mở được file của các version cao hơn, đuôi là .lyt
    2. Nếu bạn có cài ORCAD và PROTEUS trong máy thì hay gặp lỗi khi nhấp đúp vào file có đuôi là .dsn. Nguyên nhân: có thể file của bạn copy là vẽ trên ORCAD chứ không phải PROTEUS, cả hai phần mềm này, file vẽ đều có đuôi là .dsn. Nếu mở file ORCAD thì nên mở file có đuôi là .obj

Nếu vẫn còn lỗi không mở được thì mình bó tay rồi! :D
  13. croket_2512 Moderator

ACCS, ACCVS, AVCCS, AVCVS cũng là nguồn phụ thuộc nhưng không tuyến tính vì chữ Arbitrary có nghĩ là tùy ý. Mình suy đoán thế! Cứ theo giáo trình đã học ở mạch điện 1, thì sử dụng các nguồn phụ thuộc mà sự thay đổi là tuyến tính! :D
  14. sptk09 Member

15. croket_2512 Moderator

VSINE, nhưng không chắc có thể chỉnh giá trị pha 75 độ như bạn muốn được! Chỉ có thể chỉnh: dc offset (giá trị thành phần dc trong tín hiệu xoay chiều), biên độ, tần số, timing delay (độ trễ sự xuất hiện của sóng - đo trên dao động kí), damping factor (hệ số lọc nguồn - giống như sử dụng tụ lọc sau khi chỉnh lưu ac)
  16. lengoctjen New Member

con HT2860 tren datasheet 18 chan khong co kich thuoc nen khong the tao linh kien trn ARES dc ,,,,vay thi phai lam sao a,,,,nghe noi phai dung con nao 18 chan roi add vao ha?,nhung neu add con khac vao thi kich thuoc con do dau giong con IC HT2860 thuc te dau,,,mong a giai thich giup
  17. sptk09 Member

Ô thế chỉ còn mỗi cách là chọn em VSINE nó thôi hả bác, ko còn cách nào cho chuẩn dk ah ? Hay là bác chưa biết hết về linh kiện. hì
  18. sptk09 Member

Xin bác trả lời ý này và bày em cách chọn nối đất với, có lần chọn rồi mà hôm nay đếch nhớ lục nó ở đâu nữa, hic#-o
  19. lengoctjen New Member

m.n ơi cho mìn hỏi khi đi in mạch thì cần in layout ra file pdf ..minh in luon 2 mặt của layout len 1 mặt giấy luôn dược không
  20. lovespkt Member

Số bài viết: 85
    Cứ đêm nguyên cái file của bạn cho người ta in, in ra file pdf làm chi. Còn việc bạn in 2 mặt của layout ra cùng một giấy thì in được, nhưng đem về nhà chẳng làm được cái gì đâu!
  21. mctrjnh Member

Số bài viết: 316
    em muốn tạo cái button nhưng trong protues em chỉ tìm thấy button 2 chân trong khi ở ngoài nó có tới 4 chân ,nên em tạo tư viện mạch in 4 chân cho nó nhưng nó báo không được vậy thì làm sao ?
  22. croket_2512 Moderator

23. croket_2512 Moderator

Nó báo sao mà không được vậy em?
  24. kokori0906 Member

Số bài viết: 74
    cho mình hỏi là mình hay gặp lỗi là file proteus để lâu ngày không dùng giờ mở lại nó báo lỗi không thấy linh kiện gì hết
  25. croket_2512 Moderator

Coi chừng bạn mở nhầm file của ORCAD. File vẽ của ORCAD và PROTEUS đều có chung định dạng đuôi là .DSN
  26. tuyenvutkhd New Member

Anh ơi cho em hỏi cách viết chữ trong vẽ mạch in proteus với. bằng công cụ gì thì hiệu quả anh nhỉ?
  27. croket_2512 Moderator

Bằng công cụ Text của PROTEUS đó em! Em chọn lớp Bottom để ghi lên lớp Bottom, lớp Top để ghi lên lớp Top. Ngoài ra, muốn chữ lớn nhỏ thì em thay đổi thông số Height và Width.
  28. haminhphu New Member

29. croket_2512 Moderator

Mình chưa gặp lỗi này! Nhưng đoán thì có thể đường dẫn thư viện cho PROTEUS bị sai hoặc bị xóa chăng???
  30. bhbg1221 New Member

Các file đính kèm:

31. Nguyenson318 New Member

Ad còn hỗ trợ thớt này nữa không nhỉ? Giúp mình khắc phục thông tin %00006, %00001... trên đường mạch như hình này