1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Hướng dẩn sử dụng Festo Fuidsim (clip)

Thảo luận trong 'Servo-Robot-T.Lực-Khí nén' bắt đầu bởi KN Servant., 20 Tháng một 2010.

1. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Theo yêu cầu một số bạn mình xin quay vài clip giúp các bạn có thể học và mô phỏng phần mềm Festo Fuidsim
    Chúc vui
    Hướng dẩn cài đặt

Lấy linh kiện
  2. KN Servant. Servant.

Mô phỏng đơn giản và chỉnh lại tốc độ

Mô phỏng Van 5/2

More next time
    p/s: Các bạn ra yêu cầu mình sẽ mô phỏng nếu được
  3. be_lun New Member

Số bài viết: 60
    hix chết mất chẳng hiểu j hết!!! thui chắc em ko vào diễn đàn nữa đâu!!!hix suốt ngày phá phách bi nhắc nhở miết!!! cảm ơn mọi ngươi giúp đỡ nhưng..... vô phương cứu chữa!!!:-S
  4. KN Servant. Servant.

Mình chỉ quay màn hình chứ không thu âm nên cũng khó hiểu.
    Bạn cố gắng xem từ từ rồi làm theo sẽ được thôi
    Chúc vui
  5. KN Servant. Servant.

6. 7ngay.net Banned

Số bài viết: 90
    Bạn phải tùy chỉnh các thiết lập của Internet Download Manager thì nó sẽ bắt đc link ngay thui ah.

Trên thanh Toolbars chọn Options hoặc vào Download -> Options rồi thực hiện như sau:

Tab General

Tích chọn vào ô " Run module for...browsers (AOL, MSN,...)" chức năng này sẽ giúp bạn khi kích chuột vào link tải trực tiếp có thể download ngay hoặc có thể kích chuột phải chọn "Download with IDM".

- Tích chọn vào ô " Automatically....clipboard" giúp bạn có thể download ngay khi bạn nhấn copy vào link tải trực tiếp (direct link).

- Tại dòng cuối cùng của Tab này bạn nhìn thấy dòng "IDM download....in browsers" và nút Edit... bên cạnh, hãy nhấn vào đó rồi lựa chọn thêm các định dạng file Media mà bạn muốn IDM hiện lên để bạn tiện Download mỗi khi gặp chúng.
    Tại dòng cuối cùng của Tab này bạn nhìn thấy dòng "IDM download....in browsers" và nút Edit... bên cạnh, hãy nhấn vào đó rồi lựa chọn thêm các định dạng file Media mà bạn muốn IDM hiện lên để bạn tiện Download mỗi khi gặp chúng.

Thứ 2: Tab File types

- Các bạn có thể thêm danh sách các file vào IDM để IDM có thể download ngay khi bạn kích chuột vào những định dạng file lạ mà Windows không nhận ra (Ví dụ: 001 002, 020, Part01, Part02, Part15, mvk, srt,...)

(Đánh vào bằng cách gõ định dạng file vào ô Automatically start downloading the following file types: mỗi định dạng cách nhau đấu phẩy "," không phân biệt in hoa hay chữ thường)

Khi không cần thiết bạn có thể xóa hết đi hoặc nhấn vào Default.

Thứ 3: Tab Save to

- Giúp bạn lưu file tải về vào 1 nơi quy định thuận tiện cho việc quản lý tài liệu, nhấn dấu chọn vào ô "Remember last save path....category"

Tuy vậy mỗi lần download 1 file mới bạn vẫn phải chọn đường dẫn cho file này, lần sau nó sẽ tự nhớ vào chỗ cũ. Nếu không nó sẽ lưu vào trong folder Download của My Documents.

Thứ 4: Tab Downloads

- Giúp bạn quản lý quá trình download các file về máy.

- Đánh dấu chọn vào ô "Show start...dialog" để thuận tiện cho việc kiểm tra quá trình bắt đầu tải: xem là định dạng file gì? Lưu vào đâu? Dung lượng bao nhiêu?...

- Trong ô Download progress dialog chọn "Don't show" để tiết kiệm thời gian và thao tác cho bạn, mặc dù thời gian đó IDM vẫn ngầm định và đang download.

- Đánh dấu chọn cả vào nhưng ô bên dưới như:

" Start downloading...dialog"
    " Show queue...button"
    " Show queue... dialogs"

Thứ 5: Tab Connections

- Trong ô Connection Type/Speed bạn cứ chọn kết nối cao nhất LAN 10Mbs.

- Ô bên cạnh nó sẽ tự nhảy thao kết nối hoặc bạn có thể thay đổi bằng cách gõ tốc độ bạn muốn vào đó.

- Trong ô Max. connections number có mục "Default max. conn. number" bạn chọn số 4 nếu tải ít file hoặc chọn cao hơn đến tối đa nếu tải nhiều file

Tuy nhiên bạn nên chọn số này nhiều hơn ở mức ít nhất so với số file bạn tải.

Thứ 6: Tab Sounds

- Bạn có thể chọn các âm thông báo khi download hoàn tất, thất bại,...

Thứ 7: Tab Sites Logins

- Nếu bạn có tài khoản Premium của RS, MU thì có thể dùng chức năng này.

Nhấn vào nút New rồi gõ địa chỉ Web, tên tài khoản, nhập 2 lần mật khẩu

Sau khi lựa chọn xong các bận nhấn OK, thoát (Exit) IDM rồi khởi động lại để áp dụng.

7. hello020389 New Member

Số bài viết: 77
  8. vth_87 Member

Số bài viết: 297
    cái đó lúc đầu mình cũng ko hiểu lắm( biết j chết liền) nhưng có bữa mình download tài liệu tiếng anh về. tự đọc và làm theo hướng dẫn.
    thế là oke
    bây giờ thì tạm rùi.
    nhưng muốn mô phỏng cho mạch điện chạt đúng thì chương trình của bạn cũng phải đúng,
  9. KN Servant. Servant.

Mình có thể mô phỏng và up tiếp nhưng các bạn ra đề bài đi
    Mình làm mà không phù hợp thì không hay
  10. maiminhmanh New Member

Số bài viết: 4
    bạn có thể làm mô phỏng điện-khí nén theo nhịp và tầng không?1 xylanh và 2 tầng được không? thx
  11. maiminhmanh New Member

mình học ckm nhưng muốn biết thêm về phần mềm mô phỏng festo nên mong bạn chỉ dùm. Trả lời càng sớm càng tốt nha. thx
  12. maiminhmanh New Member

13. KN Servant. Servant.

Bạn thông cảm mình đang thực tập sư phạm cũng như làm đồ án và project.
    Bạn nói giúp bạn nhưng mình không biết phải giúp như thế nào
    Bởi vì clip của mình đủ cơ bản cho bạn mô phỏng rồi
    Chúc vui
    p/s: nếu được cho mình biết mình có thể giúp gì cho bạn
  14. longsuhuynh New Member

Số bài viết: 2
    :((e mới học khí nén thấy khó quá a chỉ e phương pháp thiết kế mạch môn này với .a chỉ chi tiết giúp e với.thanks
  15. KN Servant. Servant.

Nói thật mình không có thời gian để viết bài rỏ ràng cho bạn về vấn đề này
    Nếu có thể chúng ta gặp nhau ở trường để mình trao đổi trực tiếp với bạn nha
    CHúc vui
  16. KN Servant. Servant.

Oke.
    Mình mới cài lại Festo Fuilsim và Automation Studio.
    Mình sẽ cố gắng up nhưng bạn phải cho đề cụ thể.
    Vd: Mạch 2 tầng điều khiển bằng điện: A+, B+: B-, A- đại loại như thế nha.
    Vì yêu cầu của bạn chung quá mình không biết trả lời thế nào
  17. KN Servant. Servant.

18. sonsyboy9x New Member

Số bài viết: 268
    hì hì thanks anh nhều cái này em đang vọc nó hì hi muốn biết nó nhiều hơn hay cách cài đặt thì lên biendt.biz trên đóa có đầy đủ các phần mềm cho dân cdt đóa hì hì chúc vui vẻ
  19. linhvnpy New Member

Số bài viết: 1
    Anh làm dùm em mạch này được hem :
    cho 1 công tắc tơ , 1 máy bơm, 1 role thời gian , 1 pistong tác động kép , 1 công tăc hành trình , 1 nút nhấn S ,1 van 4 cửa 2 vi trí . Thiết lập mạch bơm điều khiển bằng mạch điều khiển.
    thanks
  20. KN Servant. Servant.

21. vuthemanh New Member

Số bài viết: 5
    phần mềm mô phỏng thì rất đơn giản, sinh viên tự học được, không vấn đề gì đâu. Tuy nhiên cái cần của khí nén, thủy lực là phải biết cách phân tích và lựa chọn phương pháp thiết kế mạch sao cho hợp lý nhất, tiết kiệm nhất các phần tử.
    Mong các bạn đừng quan tâm nhiều tới phần mềm mô phỏng, hãy tìm tài liệu học cái này. Công nghiệp ngày nay không thể thiếu khí nén.
    Nếu bạn nào đang học SPKT Chế tạo máy thì nên tìm học "chui" các lớp của thầy Lê Hiếu Giang (phó phòng đào tạo) hoặc thầy Huỳnh Nguyễn Hoàng (trung tâm công nghệ cao). Thầy Giang VÀ thầy Hoàng đều có các phương pháp mới rất đọc đáo và hiệu quả.
    Sách điều khiển khí nén mình đã coi hầu hết, rất khó cho các bạn đang còn lơ tơ mơ. Bạn nào muốn trao đổi thêm cứ PM cho mình
  22. vth_87 Member

tối nay mình sẽ up 1 bài lên để anh em tham khảo( đang ở cty nên không có time.hee).có gì mong anh em góp ý kiến
  23. nguyentien1207 New Member

Số bài viết: 3
    các bác ơi? làm sao để cài automation studio 5.0 trên window7 32bit
    em cài trên win 7 cài thì cài được nhưng khi vào builder của vanle để sửa thông số thì báo lỗi.
    ai bít thì chỉ giúp giùm nha
    thank nhìu
  24. KN Servant. Servant.

25. vth_87 Member

26. fifa New Member

Số bài viết: 67
    học hệ thống cơ điện tử và truyền động điện khí nén với thầy Vũ Đỗ Cường mà ko hiểu gì hết. help me. thanks Servant nhiều nhiều nha. mà 2 môn đó hình như có mỗi lớp mình học thôi, dặc biệt quá, có ai học cùng thì pm cho tớ nhé
  27. KN Servant. Servant.

Mechatronic System thì Cơ điện tử đang học với thầy Tùng - tụi mình đang trong thời gian báo cáo.
    Truyền động điện khí nén thì tụi mình không học. Chỉ có học Truyền động điện riêng và Thủy lực khí nén riêng thôi bạn
  28. fifa New Member

Số bài viết: 67
    bọm tớ là điện tự động, chắc mây về gió thôi bạn àh. Chắc chỉ học cho zui
  29. KN Servant. Servant.

30. vth_87 Member

anh em cùng thảo luận nha

mình làm sơ sơ. anh em cho ý kiến nhé.

Hôm nay chúng mình cùng bàn luận về điều khiển điện – khí nén nha anh em. Tất cả anh em biết nhiều hay biết ít mong anh em cùng tham gia để chúng ta tìm hiểu rõ hơn về nó nhé. Vì mình thấy hiện nay điều khiển khí nén ứng dụng rất nhiều trong thực tế.
    Chúng mình sẽ đi từ dễ tới khó nhé các bạn. hôm nay chúng ta tìm hiểu mạch điện khí nén điều khiển theo tầng( mình thấy đk theo tầng dễ hơn cho các bạn mới tìm hiểu).
    Đề bài: máy đột lỗ( 1 lỗ thôi) có 2 xylanh. Xylanh A đẩy phôi vào vị trí gia công sau đó xylanh B đẩy đầu đột đi xuống đột lỗ. sau khi đột lỗ xong xylanh B đi về,sau khi xylanh B đi về thì lúc đó xylanh A mới trở về. kết thúc quá trình đột lỗ.tiếp tục hành trình mới.
    Đây là sơ đồ hành trình bước:<table width="600"><tbody><tr><td class="td1" width="20">[IMG]</td><td class="td2">
    </td></tr></tbody></table>[IMG]

Dựa vào sơ đồ hành trình bước ta chia làm 2 tầng .
    Tầng 1 gồm A+ và B+
    Tầng 2 gồm A- và B-
    Dưới đây là nguyên lý mạch 2 tầng:
    <table width="600"><tbody><tr><td class="td1" width="20">[IMG]</td><td class="td2">

Áp dụng đại số BOOLE ta có:
    E1 = S3 STATR
    E2 = S4
    Y1 =A+= S1x T1
    Y2 = S3 x T2
    Y3 = S2 x T1
    Y4 = T2
    Dưới đay là mạch điều khiển.
    <table width="600"><tbody><tr><td class="td1" width="20">[IMG]</td><td class="td2">

mình chỉ làm sơ sơ. Tất nhiên tùy theo yêu cầu mà an hem có thể gắn thêm các linh kiện khác vào sao cho phù hợp với yêu cầu đề ra.
    <!-- / message --> <!-- controls --> <!-- BEGIN TEMPLATE: thanks_postbtn --> [IMG] <!-- END TEMPLATE: thanks_postbtn -->
    [IMG] [IMG]
  31. ductai008 New Member

Số bài viết: 6
  32. KN Servant. Servant.

33. KN Servant. Servant.

34. zhitproz New Member

Số bài viết: 1
    giúp mình lắp mạch;khi nhấn nút start,piston A di ra,sau đó dừng lại ơt thời gian 5s rồi tự rút về và lặp lại hành trình tự đi ra.
  35. cong_09 Member

Số bài viết: 100
  36. duongepu New Member

giup mình với: đề của mình cần mô phỏng chu trình liên tục 2 xilanh với chuỗi A-/B+/A+/B-
    Mình ko hiểu gì hết. mong mọi người giúp đỡ. em sắp phải nộp rùi.
    có gì thì gửi cho em vào mail nhé :nguyenhoangduongnd@gmail.com
    mình cảm ơn!
  37. cong_09 Member

Số bài viết: 100
    Ban đầu mà Xylanh A đã co lai rồi hả bạn? Bạn có nhầm không đấy?!
  38. duongepu New Member

sao lại thế được. đây là đề thầy giáo cho mà. mình cũng ko hiểu lắm. thế nên mới post lên nhờ mọi người giúp đỡ mà. ai pro xin giúp minhd cái.