1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Hướng dẫn tô màu chuyển sắc:

Thảo luận trong 'Đồ Họa - Thết Kế' bắt đầu bởi mr.haids, 13 Tháng bảy 2010.

1. mr.haids New Member

Số bài viết: 19
    Hướng dẫn tô màu chuyển sắc:
    Qua vài buổi học Photoshop tại newstar mình cũng đã thu nhập dc rất nhiều, và quá trình làm bài tập mình thấy cái này hơi khó với vài bạn nẹn mình làm tut này post lên gởi anh em tham khảo nha.

1. Tô màu chuyển sác cho ảnh.:
    Mình dùng bài tập của thầy luôn để anh em dễ hình dung nha, mình dùng hình này nhé.

Giờ việc của chúng ta là làm cho hình cô gai này có một cái nền với màu chuyển sắc, cho 7 sắc câu vòng lun…hi

2. Ta khởi động Photoshop (PS) đưa hình cô gái này vào. Sau đó tạo thêm một file mới bằng cách ( Ctrl +N)với kích thước 20cmx30cm or nhở hơn xí cho nó nhẹ cũng dc.

3. Giờ tạm thời ta đe cô gái đó lát xử sau. Ta sang làm việc bên file ta mới mở lúc nảy và tạo nền chuyển sắc cho nó.
    4.
    Bắt đầu nhé:

B1.: Đầu tiên ta chọn công cụ tô chuyển màu là Gradian Tool phím tắc là (G)
    B2.: Nhìn lên thanh thuộc tình Option ta thấy dãy chuyển màu click vô nó ta được như hình số 03
    B3.: Lúc này ta đã có sẳn một số dãy màu mặc định của máy, Bạn có thể dùng các màu này nếu thích và ok là xong.
    B4.: Tôi thì không thích màu có sẳn đó mà muốn tạo ra một màu mới theo ý của mình thì ta nhìn dãy màu gần số 04 ấy nhá.

5. Ta tạo màu mới như sau
    Mình thì chọ 03 màu: Đỏ, cam, Vàng các bạn có thể chọn nhiều màu tùy thích nhá.

Từ dãy màu số 4 như trên ta thấy hiện tại có mỗi đầu có hai nút, mỗi nút đó tương ứng với một bình màu. Nếu muốn thay đổi màu nào ta clich vô bình màu đó, Nhìn xún tý mục color sẽ có màu tương ứng như hình

Ta cứ việc click vô chính giữa ô màu tưng ứng này và chọn màu mà ta mong muốn như sau:

Di chuyển mũi tên lên xuông để chọn vùng màu của bạn, Di chuyển nút nhỏ tại khung màu để chọn màu thích hợp, Ok là xong.

Trên dãy màu đó ta có thê thêm màu thứ 3,4,5..bằng cách click lên bất kỳ vịt rí nào như hình dưới.

Nhấn OK thế là xong òi, giờ ta sẽ tô màu cho nền.

Trở lại công cụ tô chuyển màu, đưa chuột vô vùng làm việc và click cạnh bên trái và kéo qua bên phải ta sẽ có dc màu chuyển . Như hình sau:

Khi chọn công cụ Gradian các bạn nhìn lên thanh thuộc tích Option ấy nó có các dạng chuyển màu khác nhau như:
    • Hình tròn
    • Theo tâm…

Các bạn vooc thử nha, sẽ có nhiều thú vị đó.
    6. Bước chuyển màu cho nền đã ok giờ ta mở file hinh cô gái lên và căt rồi dùng công cụ move (V) di chuyển qua nền ta vừa tạo:

Để cắt hình co gái các bạn có thể dùng các công cụ vùng chọn lasso, có rất nhiều cách để cắt hình cô gái các bạn dùng theo cách của bản thân nhé

Ở đây mình dùng Magnetic lasso tool ( Hình có cái nam châm í)

Ta tiến hành xoay ảnh hoặc phóng to thu nhỏ hình cô gái tùy thích bằng cách Ấn tô hợp phím (Ctrl + T )

Ta cũng có thể nhân đôi nhiều cô gái lên bằng cách ấn phím tắt ( Ctrl + J) và tạo trong suốt bằng cách giảm Opacity ….và sắp xếp theo ý của mình .
    :)>-

Và đây là tác phẩm của mình nè:

Chúc anh em thành công nhé!!
  2. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Nếu tấm ảnh của mình nó có một cái nền sẵn rồi mà mình chỉ muốn lấy phần người ra thôi thì làm sao anh nhỉ?
  3. mr.haids New Member

Số bài viết: 19
  4. mylovespkt New Member

Số bài viết: 144
    Trong photoshop có hỗ trợ rất nhiều công cụ để làm công việc như bạn nói, nhưng mình thường hay dùng công cụ tách nền bằng Filter Extract.
    Vì máy mình gỡ mất photoshop ra rùi nên lấy sẵn bài mẫu trên mạng vậy. Nói chung, muốn xử lý ảnh được tốt thì phụ thuộc nhiều vào kinh nghiệm cũng như tính thẩm mỹ, sáng tạo của mỗi người (chứ ko phụ thuộc vào người sử dụng, sử dụng công cụ gì).
    Chúc bạn thành công!
    Bước 1 : Menu File > Open Ảnh Begin > Phím F7 > Ctrl+J
    Bước 2 : Menu Filter > Extract ( Ctrl+Alt+X).
    Bước 3 : Chọn Zoom Tool (Z) > Nhấp lên Hình phóng to ra ( Giữ Alt nhấp Hình thu nhỏ lại ) dễ thao tác.
    Bước 4 : Chọn SMART HIGHLIGHTING để cọ tự động hít sát biên khi rê tạo vùng chọn > Chọn Edge Highlighter Tool (B) .
    Bước 5 : Phím [ thu nhỏ cọ lại ( Phím ] làm cọ to ra ) > Cọ hình tròn nầy bên trong có 4 vạch , rê nửa trong nửa ngoài tạo vùng chọn > Trong lúc rê phải chậm rải từ từ .
    Bước 6 : Lấy chuẩn là vạch trên trong vòng tròn đè lên ranh vùng chọn > Rê hết khu vực > Giữ phím Space Bar hiện ra bàn tay ; Rê kéo hình xuống để tiếp tục rê tạo vùng chọn . Hoặc chọn Hand Tool (H).
    Bước 7 : Trong lúc rê phạm ngoài hay trong dùng Eraser Tool (E) bôi xóa > Sau khi tạo vùng chọn khép kín , vẫn tiếp tục phóng to Hình và dùng Eraser Tool gọt dủa cho nét tạo vùng chọn nhỏ nhiều càng tốt.
    Chú ý : Vùng tóc tưa ra nên tô phủ hết tóc.
    Bước 9 : Chọn Fill Tool(G) đổ màu vào trong vùng chọn .
    Bước 10 : Khung Preview , hàng Display chọn Other > Ra HT Color Picker chọn màu xanh lá cây > Ok > Nhấp Preview xem thử .
    Bước 11 : Khung Preview , Hàng Show chọn Original > Bật tắt mở Show Highlights để quan sát cái thức và thiếu > Nơi nào thừa dùng Eraser Tool xóa đi .
    Bước 12 : Hoặc dễ quan sát : Hàng Show chọn Extracted > Hàng Display chọn Black Matte > Tắt Show Highlights .
    Bơớc 13 : Xóa chổ dư : Chọn CleanUp Tool (C) + Giữ Ctrl xóa vùng thừa – Giữ Alt phục hồi vùng thiếu > Phục hồi chổ thiếu : Chọn Edge TuochUp Tool (T) .
    Bước 14 : Nhấp Ok > tắt con mắt Layer Background bạn sẽ có Hình vừa được tách nền ra .HÌnh đang trên 1 nền trong suốt .
    Bước 15 : Mở 1 Hình thứ 2 > Chọn Move Tool > Rê qua Hình Begin > Rê Layer 1 có Hình Begin lên trên cùng > Bạn đã có nền khác thay thế .
    Kết quả : Hình Bắt Đầu và Kết Thúc.
  5. T.I Member

Số bài viết: 932
    Muốn rành Photoshop thì trước hết các bạn nên rành các thao tác với vùng chọn, các phần còn lại thì ko quan trọng bằng.
  6. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Số bài viết: 2,124
    Các phần sau chỉ cần hiểu nghĩa và thực hành nhuần nhuyễn. Còn các thao tác nâng cao khác có thể tham khảo trên các diễn đàn :D
  7. T.I Member

Số bài viết: 932
    công cụ gradian này cũng được sử dụng trong việc ghép ảnh khi kết hợp với layer mask, rất hay đó các bạn, nhìn rất tự nhiên.