1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Kinh Nghiệm Nói Trước Đám Đông 1

Thảo luận trong 'Thảo luận-Tâm sự' bắt đầu bởi small ant, 21 Tháng mười hai 2008.

1. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
    Bí quyết nói chuyện trước đám đông

Phần lớn mọi người xem việc phải nói chuyện trước đám đông là nỗi sợ hãi kinh khủng nhất. Nỗi sợ đó còn hơn cả sợ rắn, sợ đi máy bay, hoặc ngay cả sợ cái chết. Nhưng chúng ta không thể trốn tránh nó mãi. Nhiều người trong chúng ta có thể được mời ra trình bày một báo cáo, phát biểu trong buổi họp phụ huynh học sinh, nói lời chúc mừng trong lễ cưới. Làm sao để bạn có thể vượt qua những thử thách đó. Thật đơn giản chỉ với một chút thời gian luyện tập.

- Quy tắc quan trọng nhất trong việc nói chuyện trước đám đông là bạn phải biết mình nói gì. Điều này nghe có vẻ ngớ ngẩn, nhưng thông thường các “diễn giả” không hề có một ý niệm rõ ràng về những gì họ truyền đạt đến người nghe. Bạn cần phải biết chính xác bạn sẽ đưa người nghe đến đâu. Một khi đã biết, hãy liệt kê nó thành 3 hay 4 điểm chính và soạn bài nói của mình tập trung vào những điểm này thôi. Bạn không phải là một cuốn từ điển sống, việc đưa ra quá nhiều thông tin hay không đủ thông tin cũng đều dở như nhau.

- Thực hành, nhưng không cần quá nhiều: Liệt kê ra những gì bạn sẽ nói và tập nói 1 hay 2 lần. Sẽ rất hay nếu như bạn canh thời gian trong khi tập, việc đó sẽ giúp bạn kiểm soát được thời gian nói mà không sợ bị lố. Có thể sẽ có những phút ngẫu hứng tình cờ xảy ra làm bạn bất ngờ và làm khán giả thích thú. Bạn sẽ không còn muốn xuất hiện trước đám đông nếu bạn đã nói về một đề tài cả ngàn lần rồi, bạn sẽ cảm thấy chán và chẳng thèm để ý tới khán giả nữa. Bạn cũng nên lập kế hoạch sẽ mặc những gì. Chú ý rằng đó phải là bộ đồ mà bạn cảm thấy thoải mái khi mặc vào. Và điều quan trọng nhất, đó phải là bộ đồ mà bạn biết sẽ làm mình nổi bật. Quyết định trước việc mình sẽ mặc gì trong ngày diễn thuyết sẽ làm bạn bớt lo lắng hơn.

- Hãy là chính mình! Nhiều người cảm thấy cần phải rập khuôn theo phong cách của ai đó khi nói trước đám đông, đó là vì họ cảm thấy họ không đủ tự tin để lôi cuốn sự chú ý của khán giả. Một số cảm thấy bị “khớp” và nghiêm túc quá mức và quên rằng tính hài hước cũng là một công cụ quan trọng của diễn giả. Đừng nên chỉ tập trung vào vấn đề chính, đôi khi những giai thoại cá nhân hay những mẩu chuyện nhỏ cũng là một cách rất tốt để hòa nhập với khán giả.

- Khán giả là bạn bè! Khán giả luôn ở đó, bởi vì họ quan tâm tới những gì bạn sẽ nói và muốn nghe bạn nói về vấn đề đó. Họ muốn bạn phải làm tốt. Đừng nghĩ khán giả như là một khối người thù địch, hãy xem họ chỉ là một nhóm cá nhân riêng lẻ. Hãy cố gắng nhìn vào một ai đó một lúc. Khi nói chuyện với khán giả, tiếp thu những ý kiến phản hồi của họ để hoàn thành bài nói chuyện của mình.

- Bạn sẽ vượt qua thôi mà! Tôi chưa bao giờ từng nghe thấy có ai chết trên bục diễn thuyết cả. Bạn cũng không bị thở dốc, hụt hơi, quên mất tên mình hay bị nổi nóng. Đấy là những chuyện gây ám ảnh cho bất cứ ai phải đứng trước đám đông. Người ta gọi đó là cơn ác mộng của diễn viên. Việc đó hoàn toàn bình thường. Sử dụng một số kỹ thuật thư giãn trước khi bắt đầu. Bạn có thể tìm một nơi để nhảy lên nhảy xuống hoặc dậm chân thật manh, điều này sẽ giúp bạn cảm thấy vững vàng và giảm bớt căng thẳng. Lắc bàn tay và co duỗi nắm tay. Điều này sẽ làm tay bạn bớt run. Nếu run tay thực sự là một vấn đề thì hãy nắm lấy một tấm danh thiếp hay nắm vào bục diễn thuyết khi nói chyện. Lè lưỡi ra, trợn mắt và há miệng to hết cỡ, sau đó nhăn tít mặt lại. Việc này sẽ làn thư giãn các cơ mặt của bạn. Hít thật sâu và thở mạnh ra tiếng để làm ấm giọng của bạn. Tưởng tượng như bạn đang ở trên một đám mây, không gì có thể làm hại đến bạn khi bạn đang ở trong đó. Hãy cố gắng giữ hình ảnh ấy trong đầu khi bạn đang đứng trên diễn đàn. Sẽ trở nên dễ dàng hơn! Nói chuyện trước công chúng càng nhiều, việc đó càng trở nên dễ dàng hơn. Có khi bạn còn cảm thấy thích nữa ấy chứ</span>
  2. tranphong2 Nothing

Số bài viết: 273
    Hay lắm, hay lăm. Mình cũng có một số kinh nghiệm của bản thân. Mặc dù đứng trên sân khấu vẫn là việc khó đối với mình... nhưng đứng quản trò... nhất là những trò chơi dân gian hay gọi là trò chơi gian hàng thì rất khoái (nó giống lô tô đó [IMG]:)" border="0" alt="19.gif" /> )

Cách tốt nhất để luyện tập điều này là ra quản trò ở CLB Kỹ Năng vì CLB rất khuyến khích những bạn chưa biết quản trò hay còn ngại ra quản trò(lúc trước mình cũng vậy)

Lúc trước mình còn sợ đám đông nữa là... mà giờ thì đám nào đông đông sôi động là bay vào, nhất là những lúc đi hội quân MHX, đi cổ động cùng với CLB là giống như Hooligan la hét cho khan cổ đến khi ra khỏi sân vận động là bị câm luôn (cái này có thật [IMG] ) [IMG]

Đó là kinh nghiệm của cá nhân mình. Rất mong được học hỏi thêm.
  3. lonely New Member

Số bài viết: 229
    anh Hiếu nói đúng đó, muốn tự tin để thể hiện mình trước đám đông chỉ có cách quản trò là ok nhất. Nhưng mờ trước giờ em thấy nam quản trò không hà, nữ clb mình không đủ tự tin à???
  4. small ant Well-Known Member

Sao lai hong co.....Chi tai may ban nu chua du tu tin do thoi. That ra may ban nu co nhung sang tao rat hay trong cong tac quan tro. Bang chung cu the la BE HUONG. Con goi la LY MAP...heh he .....
  5. small ant Well-Known Member

Noi the thoi chu lam quan tro ko de dau ha. Do do nên chuẩn bị thật kỹ .....trước khi hành động...............ĐỌC KỸ HƯỠNG DẪN TRƯỚC KHI HÀNH ĐỘNG[/color]</span>
  6. thiennguyen New Member

Số bài viết: 17
    hay đấy ! nhưng còn nhiều cách tăng level lắm như: đặt câu hỏi trong một buổi báo cáo, tham gia thảo luận và bảo vệ ý kiến trong buổi học chẳng hạn ... Mà tại sao trường mình kô có Soft Skill Club ha !!! Nếu ai có khả năng thành lập thì tuyuệt vời rùi !!!
    Tui thấy tụi Khoa KT ĐHQG có đấy nhưng không biết hoạt động sao nữa !!!
    Hjhj hi vọng sẽ thấy CLB thành lập trước khi mình ra trường !!!
  7. lonely New Member

Chà, 08 năm nay có nhiều bạn giỏi ghê nhỉ, quản trò nè, kịch nè, nhảy hiphop nữa chứ [IMG]
    Đúng là dân ka-nờ, hờ hờ . Chuyện đại ka Thiện nói em thấy ka-nờ mình là cả phần mềm và cứng mà, Cờ lờ bờ SPKT là pro nhất [IMG]
  8. tranphong2 Nothing

<div class='quotetop'>QUOTE (lonely @ Dec 31 2008, 12:31 AM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Chà, 08 năm nay có nhiều bạn giỏi ghê nhỉ, quản trò nè, kịch nè, nhảy hiphop nữa chứ [IMG]
    Đúng là dân ka-nờ, hờ hờ . Chuyện đại ka Thiện nói em thấy ka-nờ mình là cả phần mềm và cứng mà, Cờ lờ bờ SPKT là pro nhất [IMG][/b][/quote]
    Vote cho lonely một cái coi. [IMG] Chằng cần phải thành lập CLB Soft Skill gì hết. [IMG] Vào CLB KN rồi sẽ có cả thôi.
    Tuy không thể nào thấy ngay được và cũng không phải ai cũng nhận được một kết quả như nhau vì mỗi người có một thế mạnh mà. Cái gì cũng phải qua tôi luyện mới thành được "dục tốc bất đạt" mà, CLB KN có thể nói là một nơi để các bạn tôi luyện những kỹ năng; không chỉ có kỹ năng hoạt động Đoàn Hội mà còn rất nhiều thứ mà chỉ có tham gia các bạn mới có thể cảm nhận được.. giống như niềm vui khi Việt Nam vô địch hôm bữa đó... khó tả lắm... [IMG] [IMG]
  9. iljimae <marquee><b><i>Nhất Chi Mai</i></b></marquee>

Số bài viết: 877
    <div class='quotetop'>QUOTE (lonely @ Dec 31 2008, 12:31 AM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Chà, 08 năm nay có nhiều bạn giỏi ghê nhỉ, quản trò nè, kịch nè, nhảy hiphop nữa chứ [IMG]
    Đúng là dân ka-nờ, hờ hờ . Chuyện đại ka Thiện nói em thấy ka-nờ mình là cả phần mềm và cứng mà, Cờ lờ bờ SPKT là pro nhất [IMG][/b][/quote]
    Thể theo nguyện vọng của anh Hiếu và cả của B-boy chicken (là em nè), Vote cho chị Trâm (lùn, hí hí [IMG]) thêm cái nữa. Mà đúng là từ khi tụi 08 bọn em kéo nhau tham gia CLB thì CLB đã thay đổi đáng kể (theo lời Mr. Nguyễn Hoàng Quang Minh). CLB Kỹ năng muôn năm! [IMG] [IMG]
    Àh quên mất, cảm ơn bạn Ngu Như Tuyến vì đã mở topic này nha! [IMG]
    Spam đêêê! [IMG] [IMG] [IMG]
  10. Le Quang Active Member

Số bài viết: 1,091
    Tình hình là theo như mình biết bên Khoa KT ĐHQG chỉ có CLB Kỹ Năng chứ đào đâu ra CLB Kỹ Năng Mềm. Nó ở bên Cao Đẳng Tài Chính Hải Quan mà. Ai rảnh hông qua HKII đi qua đó chơi vài bữa thử.
  11. iljimae <marquee><b><i>Nhất Chi Mai</i></b></marquee>

12. lonely New Member

Qua đóa ham hố coi bộ được àh vì CLB phải bít nhìn xa trông rộng, hehe. ah, mới khen 08 tí xíu mà coi nhóc vờ-ip nổ kinh, bay miểng tới ktx nữ lun [IMG] Được khen là phải bít phát huy tài năng, nhớ giữ lại tí xíu lảm vốn chứ mà khoe hết thì ... hờ hờ [IMG]
  13. tranphong2 Nothing

Đúng rồi, mấy đứa nhắc mới nhớ, nếu cảm thấy CLB KN của mình chưa đủ đô để thể hiện thì có thể tham gia mấy CLB khác nổi tiếng hơn, mạnh hơn như CLB Sao Bắc Đẩu của Thành Đoàn, CLB Nhịp Sống Trẻ của Nhà văn hóa thanh niên. Nếu có nhu cầu thì anh sẽ pót lịch sinh hoạt được anh cập nhật cách đây một năm lên cho... khà khà [IMG] [IMG]
  14. iljimae <marquee><b><i>Nhất Chi Mai</i></b></marquee>

Anh Hiếu muốn gì đây? [IMG] hả? Có lịch mới cũng chưa chắc bọn em đã thèm xem, lịch cách đây 1 năm ấy hả? Thôi, khỏi post lên rồi mất công admin phải delete. Kakakaka
    @chị Trâm: sao gọi em là nhóc VIP hả? Em chưa bao giờ nhận mình là VIP mà? Em khiêm tốn, tự thấy mình chỉ xứng đáng với danh hiệu hotboy thui. Hahaha
  15. small ant Well-Known Member

Ê thèn chicken kia! Ý tưởng mày hay đấy. Mở 1 Soft Skill Cung tuyet đấy.
    <div align='center'>Bước tới phòng thi bóng xế tà........
    Điểm ghi trên giấy thấy con 3........
    Lon khom dưới lớp người ngậm bút..
    Lác đác bên trên kẻ ngó trời.........
    Nhớ má đau lòng, con bí quá.........
    Thương thầy ở lại 1 năm chơi........
    Dừng tay viết lại nhìn giấy trắng....
    Một nỗi buồn riêng, ta với ta........
    Hic...Hic... </div>
  16. iljimae <marquee><b><i>Nhất Chi Mai</i></b></marquee>

Cái thằng Ngu Như Tuyến này, nhắc mấy lần rồi hả? Xem cho kỹ tên người post rồi cảm ơn nghe chưa? Bài của Chicken thì cảm ơn Kiệt, bây giờ ý kiến của anh N2T (hình như là anh Thiện phải không nhỉ?) thì lại đi cảm ơn Chicken.
    Àh quên mất, bài thơ hay đó Tuyến, sao thấy hợp với Chicken quá! 2 thằng mình bắt tay nhau và làm SV khoá 09 nha! [IMG] dzô
  17. small ant Well-Known Member

18. be ly Guest

Số bài viết: 0
    thank you ngu nhu tuyen da khen minh .hi em bat dau gia nhap vao dien dan minh dayu . be ly nay ra tay thi moi nguoi chi co chit hit nha
  19. iljimae <marquee><b><i>Nhất Chi Mai</i></b></marquee>

Đúng là Bé_Ly vô thì mọi người chết hết thật. Hix hix, gõ tiếng Việt không dấu thì ai mà đọc cho nổi. Ngôn ngữ nó còn dễ đọc hơn đó! Hihi
  20. small ant Well-Known Member

<span style="color:#0000FF"><span style="font-size:12pt;line-height:100%">Minh cum ơn mọi người đã tham gia bình luận vào trang này. Tuy nhiên điều mà mình muốn nhấn mạnh ở đây sự cần thiết cảu kỹ năng nói trước đám đông. Có rất nhiều cách để giúp minh tự tin khi đưng trước đám đông. Ví dụ như..Tham gia các buổi quản trf, tham gia van nghệ...vv Tuy nhiên cách nói chuyện trước đám đông thì ít có người hoàng thiện. Nói là một chuyện nhưng làm sao nói mà thuyết cả đám đong lại là chuyện khác. Đó là một kỹ năng, một kỹ năng ma mỗi chúng ta phải hoàng thiện từ bây giờ......Thank</span></span>

<div align='center'>[IMG]</div>
  21. iljimae <marquee><b><i>Nhất Chi Mai</i></b></marquee>

Thôi, khỏi cảm ơn đi, có gì đâu mà.
    Thực ra mình nói chuyện bình thường hay nói chuyện trước đám đông gì cũng như nhau (có thể coi là do chai mặt rồi) cho nên mình cũng không bình lựng gì thêm. Dù sao cũng thanks Tuyến vì đã mở topic này nha!
  22. lonely New Member

Công nhận thành viên chicken chai mặt thiệt, topic nào cũng thấy reply, ta có lời khen ngợi và nếu có cuộc thi người ấn tượng nhất 4rum, ta sẽ bình chọn chicken là H5N1 ham hố, hờ hờ , nếu đoạt giải thì.. chắc phải 3 ly chè, nhờ [IMG]
  23. small ant Well-Known Member

24. small ant Well-Known Member

25. phanquocviet New Member

Số bài viết: 918
    <span style="font-size:14pt;line-height:100%"><div align='center'>Ko có việc gì khó
    chỉ sợ mình ko làm</div>
    </span>

Bạn nào có kinh nghiệm nói trước đám đông chỉ giáo lại cho mình với. Thấy khóa 08 này chỉ được N2T và Trương Vô Kị là mình thấy oke trong việc đó. còn lại tất cả những người khác ham hố là chính. Mong các anh chị khóa trước chỉ giáo thêm cho.
  26. small ant Well-Known Member

Ê ! Việt mập mày không đọc kỹ trang đầu hả. Nghiên cứu kỹ đi. Nếu không thì vào đây mà tải về nè
    <span style="font-size:12pt;line-height:100%">Download here</span>
  27. small ant Well-Known Member

Đọc 2 câu thơ của mày làm cảm xúc cảu tao đân trào dữ wa!!
    <span style="font-size:14pt;line-height:100%"><span style="color:#FF0000"><div align='center'>Nghe Này</div></span></span>

<span style="font-size:12pt;line-height:100%"><span style="color:#006400"><div align='center'>Không Có Việc Gì Khó
    Chỉ Sợ Lười Không Làm,
    Ngồi Đó Mà Suy Nghĩ,
    Tomorrow cũng chưa xong...........</div></span></span>
  28. small ant Well-Known Member

Yên chí đi, wa tết rồi mày sẽ biết thôi....................Chuẩn bị tâm thần-Xíu lộn tinh thần-đi là vừa....[IMG]
  29. gaucon Guest

Hihi, mọi người trong CLB mình tranh luận dữ ghê ha! Thấy mọi người zui zẻ quá nên mình cũng xin góp phần, hihi.
    Mà bạn Tuyến nhiều tài nhỉ? Thấy bạn làm avatar cũng đẹp, tìm kiếm tài liệu cũng giỏi nữa, chỉ có làm thơ là hơi hơi ... (í ẹ, không dám nói tiếp không thì Tuyến lại giận, hihi)
  30. small ant Well-Known Member

31. gaucon Guest

Có người được khen mà nổ mũi luôn rồi kìa. Bộ bạn ít được người khác khen lắm à? Tội nghiệp ghê!
  32. phanquocviet New Member

Số bài viết: 918
  33. small ant Well-Known Member

Hix..hix.....PADA làm Tui mới nhớc ra. Hình như trước nay chưa ai khen tui câu nào THẬT LÒNG cả......Hix tủi thân wa........[IMG]

<div align='center'>[IMG]</div>
  34. gaucon Guest

35. small ant Well-Known Member

36. Sa Mac Co Don Guest

hic.hic..!!!
    Mình đứng trước đám đông nhiều lần rồi, khi nói thì rất tự tin, không có run gì hết, chuẩn bị bài cũng khá tốt nhưng hok hiểu sao chẳng có lần nào nói chuyện hay trình bài ý kiến gì "cho ra hồn" cả. Ai có kinh nghiệm giúp mình với. Thanks!
  37. Le Quang Active Member

Số bài viết: 1,091
    Hihi, bạn có thể nói rõ hơn không ra hồn nghĩa là sao không thì tụi mình sẽ góp ý kiến cho. Nói chung chung vậy hơi khó hiểu ^^
  38. small ant Well-Known Member

<div class='quotetop'>QUOTE(Chú Thích)</div><div class='quotemain'>Mình đứng trước đám đông nhiều lần rồi, khi nói thì rất tự tin, không có run gì hết, chuẩn bị bài cũng khá tốt nhưng hok hiểu sao chẳng có lần nào nói chuyện hay trình bài ý kiến gì "cho ra hồn" cả. Ai có kinh nghiệm giúp mình với.[/b][/quote]

Có bao giờ bạn đứng trước gương để tụ nói chuyện chưa......Hãy Thủ nhìu lần bạn sẽ quen thôi, bạn nên tham gia vào các công việc quản trò hay phát biểu ý kiến về công việc napf đó..Từ tử rôuf bạn cũng tích lũy kinh nghiệm thôi

Chúc bạn thành công............. [IMG]
  39. WIN_WIN New Member

Số bài viết: 66
    Chào SA MẠC CÔ ĐƠN . Em nói là em đứng trước đám đông nhiều lần rồi, khi nói thì rất tự tin, không có run gì hết, chuẩn bị bài cũng khá tốt nhưng khi trình bày thì không ra hồn gi cả. Như thế em nói không được hay không phải là là em thiếu tự tin hay em nhác gi ca mà là ngôn từ của em còn thiếu chưa biết cách diễn đạt . Vậy trước khi em trình bày vấn đề gì ngoài sự chuẩn bị kỹ ra em nên trình bày thử vấn đề đó cho một người bạn em nghe . Và nhờ bạn em cho ý kiến nếu chổ nào chưa được thì em ghi lại và tìm cách diễn đạt tốt hơn . Nhiều lần như thế thì em sẽ là người nói chuyện hay nhất CLB mình đấy . Chúc em thành công !
  40. Hoàng Tú Guest

41. Action New Member

Số bài viết: 766
    he he, nói trước đám đông không phải là muốn nói gì thì nói, lại càng không phải cứ trích lọc những từ ngữ thật kêu để mọi người chú ý, nể phục, mà trước tiên phải nói bằng cái tâm của mình đến với người mình muốn truyền đạt thông tin; nói làm sao để điều mình muốn truyền đạt được người nghe hiểu dễ dàng; nói làm sao để người nghe thấy họ được tôn trọng; nói sao để không sỗ sàng, thô lỗ; nói sao để người nghe cảm thấy thích thú lắng nghe, thấy cần phải nghe, đừng để người nghe cảm thấy những điều ta nói là lấy những bài sáo rống ra đọc, sau khi đạt được điều đó, ai có khả năng hơn thì hẵng tô điểm trau chuốt từ ngữ để cho đẹp hơn.
    Nêu ta cứ thao thao bất tuyêt, mà không quan sát thái độ người nghe xem họ biểu hiện như thế nào thì bạn cứ nói đi, nhưng chẳng ai để tâm đến làm gì. Đâu phải tự nhiên mà câu nói " Tôi nói đồng bào nghe rõ không" trở nên nổi tiếng, vừa là câu nói để hướng mọi người tập trung vào người nói, vừa thể hiện sự quan tâm đến người nghe.
    Tiếp theo là phải rèn luyện nhiều và tập lắng nghe nhiều.

Chúc các bạn thành công nhé!
  42. vanishpt Thành Viên kỳ cựu

Số bài viết: 149
    Nhưng anh Đ_M àh.Khi mình đang nói ở đây thì ở dưới lại cò người còn nói to hơn mình nữa hoặc có nhiều người lo bàn chuyệ khác không quan tâm đến mình nói gì.Bác Hồ thì có thể nói câu"Tôi nói đồng bào nghe rõ không".Còn mình biết nói gì bây giờ.Mà có nói người ta cũng đâu nghe được đâu.
    Rồi nếu mình là một người non tay nghề khi gặp tinh trạng như thế mình lại càng lúng túng và lại càng ăn nói dở hơn nữa thì phải làm sao đây.Khi mình không thể lấy lại được tự tin.
  43. lonely New Member

Khi mình có khả năng diễn thuyết trước đám đông, lời nói của mình đủ sức thuyết phục họ thì sự chăm chú lắng nghe của họ dành cho mình là điều đương nhiên. Lúc đó sẽ không có tình trạng người nói mà không có người nghe đâu Lôi à.
  44. vanishpt Thành Viên kỳ cựu

Nhưng với ai để có được cái gọi là "có khả năng diễn thuyết trước đám đông"thì cũng phải trãi qu những lần không có khả năng.Vào những lần này thì mình đã bị thất bại rồi thì làm gì mà dám làm tới cái lần mình có khả năng nữa.Sẽ chùng bước ngay.
  45. lonely New Member

Thất bại là mẹ thành công, em đã nghe câu này chưa ? [IMG] . Phải có những lần thất bại thì mới có được kinh nghiệm ...phục thù cho những lần kế tiếp chứ, hờ hờ...
    Vạn sự khởi đầu nan
    Gian nan ... bắt đầu nản
  46. vanishpt Thành Viên kỳ cựu

Ừh em biết rồi để em thất bại nhiều nhiều coi.Vì thất bại càng nhiều thì thành công càng lớn mà.
    Gian nan ................. bắt đầu xung.
  47. small ant Well-Known Member

nói trước đám đông ngày càng quan trọng. Tuy nhiên có ít điều bạn biết cách phát triển kn này trong cuộc sống thường ngày mà bạn không để ý. KHông phải cứ tham gia các khóa học KN là level cao đâu. Cái gì cũng cần qua thực tế cả. Chỉ cần lên bản làm bài hay hỏi thầy cô một vài câu cũng giúp chúng ta phát triển Kn này rồi.