1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Làm mạch In

Thảo luận trong 'Tài liệu học tập' bắt đầu bởi fantasshi_2005, 15 Tháng tư 2010.

1. fantasshi_2005 New Member

Số bài viết: 21
    Các anh có tài liệu hướng dẫn làm mạch In thì up lên cho em với nha. Cái nào cụ thể vào nha tại em cũng chưa biết gì về nó, đang muốn tìm hiểu. Mong các anh giúp đỡ em
    Thanks các anh
    Email của em: fantasshi_2005@yahoo.com
  2. hoantien Member

Số bài viết: 359
    đơn giản lắm bạn ơi, bạn vẽ mạch xong thì đem mạch ra tiệm thầy Chương in, rùi sau đó mang về áp lên board đồng, dùng bàn ủi đăt ở chế độ nóng nhất ủi lên để mực in chảy ra dính len board, sau đó lột tờ giấy ra, dùng bút lông dầu tô lại những dường mạch bị lỗi trên board đồng vừa ủi, sau đó đem tấm đồng này ngâm trong dd FeCl3 (mua ở tiệm thầy chương), chờ tới khi nào lớp đồng hok đc phủ mực bay hết thì mang ra cha lớp mực đi, vậy là xong
  3. tuidep Banned

Số bài viết: 62
    Làm mạch in thì có nhiều chưong trình hỗ trọ bạn à. Bạn có thể xái 1 trong nhứng chương trình này
    Orcad, Eagle, Protues, Farwell, Eworkbench, Multisim
    Bạn thấy thích chương trình nào thì lên google search tài liệu về tham khảo là ok.
    Khuyến cáo nên xài Protues nhỏ gọn mà rất dễ sử dụng. Bạn có thể vào mục lập trình vi xử lí của forum mà down về sử dụng
    Link nè bạn
    http://spkt.net/diendan/showthread.php?t=8932&highlight=proteus
  4. cindar New Member

Số bài viết: 105
  5. tuidep Banned

Số bài viết: 62
  6. hoantien Member

7. hoantien Member

không bốc khói đâu, để số lớn mực mới chảy ra dc
  8. edu009 New Member

Số bài viết: 8
  9. fantasshi_2005 New Member

Số bài viết: 21
    mình cám ơn các bạn nhiều.
    nhưng mình muốn tự tay làm nó lun để lấy thêm kinh nghiệm mà. Ak` mà bạn nào biết rõ địa chỉ mua linh kiện diện tử ( IC, diện trở...) thì chỉ mình dùm nha. Mình cũng nghe nói trên chợ nhật tảo cũng có nhưng lại không biết khúc nào để tìm tới.
    Mong các bạn giúp mình ha.
    Thanks gain!
  10. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    có ai biết làm sao cái máy in đó in được trên giấy láng không vậy? hình như phải chỉnh sửa cái gì đó phải không các bạn?
  11. thuy2410 New Member

Số bài viết: 20
  12. trongtinn New Member

Số bài viết: 15
    ra mà đạt ở siêu thị trường đó chỉ cần cố gắng vẽ cho chính xác thôi chứ làm làm gì cho mất thời gian
  13. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    đối với những bạn mới làm quen với mạch in thì nên dùng Eagle vẽ mạch in là nhanh nhất. dễ học nữa.
    Linh kiện điện tử nếu mua ít thì ở tiệm thầy chương siêu thị sinh viên trường mình có bán. Nếu hàng hiếm hoặc mua số lượng lớn thì lên chợ Nhật Tảo.
    P/S một số IC linh kiện hiếm phải vào các công ty chip mới có. gần Nhật Tảo có công ty Chip Lê Trần nằm trên đương Nguyễn kim nếu mua ở chợ không có thì vào đó mà mua.(thấy có cả AVR đủ loại và chip dán loại hiếm củng có đó)