1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Làm mịn da bằng Photoshop

Thảo luận trong 'Đồ Họa - Thết Kế' bắt đầu bởi mr.haids, 25 Tháng sáu 2010.

1. mr.haids New Member

Số bài viết: 19
    Đáp lại sự quan tâm của các bạn mình làm bài tut này gới các bạn tham khảo nha.

Thân chào các anh em....như các bạn thấy ngày nay nhớ Photoshop mà nhưng hình ảnh của các bạn trên internet đẹp hơn rất nhiều, không những trên mạng mà là những album cưới nữa....Có rất nhiều cách để làm mịn da bằng Photoshop m ở đây mình xin hướng dẫn các bạn một cách đơn giản thoai mà dễ làm.

Chúng ta bắt đầu nhé anh em

Đầu tiên ta mở photoshop lên, mở hình cần chỉnh sửa chọn FILE -> OPEN (hoặc CTRL+O)
    hhÌNH NÀY NHÌN GHE QUÁ ĐÚNG KHÔNG, MỤN KHÔNG HÀ...Xem mình hút mụn và làm mịn da co gái này nhé

Zoom gần lại thấy phê ghê… [IMG]
    Nhân đôi lớp hình này lên thêm một lớp mới ta chọn Layer -> Duplicate Layer, chọn OK (hoặc nhấn CTRL+J), ta sẽ có thêm 1 lớp mới là Layer 1 và 1 lớp hình gốc là Backgroud
    Chọn lớp Layer 1 để thực hiện việc làm mịn da.(chúng ta chỉ xử lý trên lớp này không đụng gì đến lớn Background)

Bước tiếp theo ta chọn FILTER -> Blur -> Gaussian Blur

Xuất hiện bảng Gaussian Blur

Ở đây tôi chọn Radius là 8.0, tùy theo hình có độ Pixel cao hay thấp mà chúng ta tùy chọn thông số này cho phù hợp. Thông số càng cao thì hình càng mịn nhưng độ nét sẽ bị nhòe nhiều hơn. Chọn OK

Chọn OK xong ta thấy khuôn mặt bị nhòe đi, công cụ Gaussian Blur có tính năng là làm nhòe điểm ảnh.

Như bước đầu tiên chúng ta đã tạo ra 2 lớp, việc tạo ra 2 lớp nhằm giữ lại lớp đầu vì lớp này sẽ giữ lại nét rõ hơn lớp đã tạo hiệu ứng Gaussian Blur, để lấy nét lại và tạo làn da mịn ta tiến hành làm các bước sau

Ta chọn cụng Eraser (công cụ xóa), nằm bên thanh công cụ bên tay trái màn hình có hình cục gom, hoặc nhấn chữ E để chọn. Click chuột phải vào hình ta sẽ hiện ra bảng chọn kích cỡ chuột để xóa, ở đây tôi chọn cọ 20.

khi làm mình muốn thêm cho bạn chú ý này là phải quan tâm đến thông số Opacity của công cụ eraser. Khi làm chúng ta nên giảm cho nó phù hợp mục đích làm cho nơi mình xóa ko bị nặng quá.....

* Chú ý: chọn cọ nét mềm (có hình vòng tròn nhòe), vì khi xóa sẽ tạo ra những nét mềm, không lộ rõ nét xóa cứng.

Xóa đi những điểm sau: lông mài, lông mi, tròng mắt, khóe mũi, miệng, môi, viền cổ, tóc, trang sức và quần áo. Ta sẽ thấy khuôn mặt dần rõ lại. Nhằm tạo lại nét khuôn mặt và các chỗ còn lại không xóa nghĩa là ta chỉ chừa lại phần da của khuôn mặt cho mịn.

Sau khi xóa các điểm trên xong ta sẽ thấy khuôn mặt đẹp lại, công đoạn cuối cùng là chỉnh màu sắc và cân sáng tối cho hình nữa thế là xong.

Xem thành quả của mr.haids nà:

Các bạn thử save tấm hình trên về rồi làm thử nhe [IMG]
    Chúc các bạn thành công!!![IMG]

Phổ Cướng Online
  2. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
  3. T.I Member

Số bài viết: 932
    cái này vẫn chưa chuyên nghiệp, nhìn vào là biết giả ngay. Đối với bức hình này, ta nên làm theo các bước sau thì có vẽ đẹp hơn (mình nói các bước thôi nha, ko có thời gian nên ko post cụ thể được):
    b1: dùng công cụ healing brush để xóa đi các mụn lớn và vùng da xấu (đối với bức hình này thì hơi mệt à nha), xóa tương đối thôi.
    b2: dùng layer mask để chọn vùng da bị mụn, chọn chỉ số blur ít thôi (tùy theo mắt nhìn)
    b3: dùng công cụ add noise để cho da trông thật hơn, nhìn không bị láng.
    b4: chỉnh lại độ sáng cho da đẹp hơn.
    b5: làm trắng răng.
  4. T.I Member

Đây là hình do mình làm theo các bước trên, các bạn xem thử, ngoài làm mịn da còn có thêm 1 chút chỉnh sửa cho hình nó đẹp hơn.

ảnh gốc

ảnh sửa
  5. mr.haids New Member

Số bài viết: 19
  6. T.I Member