1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Làm sao để nói Tiếng Anh như người nước ngoài?

Thảo luận trong 'CLB Anh Văn' bắt đầu bởi shiky, 5 Tháng tư 2013.

1. shiky New Member

Số bài viết: 5
    [FONT=&amp]Làm sao để nói Tiếng Anh như người nước ngoài? [/FONT]

[FONT=&amp]Để nói tiếng Anh được như các MC của BBC hay CNN là điều khao khát của rất nhiều bạn trẻ. Tuy nhiên, nếu các bạn chưa tìm ra phương pháp để làm được điều đó thì những lời khuyên dưới đây sẽ rất hữu ích cho việc cải thiện khả năng Speaking của các bạn.[/FONT]

[FONT=&amp]1. Chịu khó nhại : [/FONT]

[FONT=&amp]Bạn nghe BBC, CNN, VOA, Discovery Channel, nghe nhạc hay xem phim online, thấy các MC, ca sỹ, diễn viên có giọng nói tiếng Anh chuẩn ngọt ngào, ấn tượng đúng không? Còn chờ gì nữa mà không ... "lẩm bẩm" nhại theo những sao ấy. Mỗi khi nghe một câu nói "cute", nhất là các câu dùng trong đời sống hằng ngày mà diễn viên dùng, bạn hãy ngay lập tức nhại lại xem chuyện gì xảy ra? Có khi bạn sẽ nói câu đó với giọng y hệt "sao" ý chứ![/FONT]
    [FONT=&amp]Cẩn thận hơn thì lôi từ điển ra, soi phát âm của từng từ chưa biết trong cậu rồi đọc trôi chảy 1 lần, sau đó mở phim và nhại lại. Cách làm này cực kỳ hiệu nghiệm vì giọng nói diễn viên/MC/ ca sỹ sẽ đi thẳng vào não bạn và "định cư" trong đó. Được đối chiếu với phiên âm, bạn sẽ nắm được cả quy luật phát âm của các âm đó và áp dụng với những lần sử dụng khác nữa. [/FONT]
    [FONT=&amp]Nghe nhạc thì hát theo càng dễ vì có giai điệu du dương. Hãy tận dụng cả lúc làm việc nhà, trang điểm hay ngồi sau xe ai kia để hát theo nhé. Bạn sẽ giỏi tiếng Anh từ lúc nào mà bạn cũng không nhận ra đâu! [/FONT]
    [FONT=&amp]2. Tiếp cận môi trường nói: [/FONT]
    [FONT=&amp]Môi trường là yếu tố vô cùng quan trọng đối với người học ngôn ngữ. Chỉ cần có môi trường tích cực, bạn sẽ "lên tay" chóng mặt. Đối với tiếng Anh, một ngôn ngữ phổ biến có tính chất toàn cầu, tìm môi trường nói không hề khó. Câu lạc bộ Tiếng Anh của trường là nơi hội tụ nhiều người mê và ham học tiếng Anh. Bạn hãy chịu khó xin lịch họat động các câu lạc bộ và chăm chỉ đến nói chuyện cùng các thành viên câu lạc bộ. Nếu bạn là một tay "mọt net" thì đừng ngại kết bạn với những người nói tiếng Anh như ngôn ngữ thứ nhất trên các forum, hay câu lạc bộ tiếng Anh online. Thậm chí, bạn nên kết bạn cùng những người giỏi tiếng Anh để thường xuyên nói chuyện, trao đổi email hay chat voice bằng tiếng Anh. [/FONT]
    [FONT=&amp]Ngoài ra, những địa điểm thu hút khách du lịch như Văn Miếu, Phủ Tây Hồ, Bảo tàng Dân tộc học, Rạp múa rối nước, Đền Ngọc Sơn, v.v... cũng sẽ đem đến cho bạn cơ hội giao lưu, nói chuyện bằng tiếng Anh. Khi cần thực hành, cũng có thể làm hướng dẫn viên du lịch tình nguyện cho khách ngoại quốc. Bạn vừa được luỵên tập tiếng Anh, vừa có công tạo được hình ảnh hiếu khách cho Việt Nam nữa đấy. [/FONT]
    [FONT=&amp]3. Nói thật nhiều: [/FONT]
    [FONT=&amp]"Văn ôn võ luyện" - ngoại ngữ cũng vậy. Thay vì nói chuyện phiếm bằng tiếng Việt với bạn bè hằng ngày, bạn hãy đổi sang tiếng Anh xem. Có thể lập ra vài luật lệ cho nhóm bạn hay bạn bè cùng phòng như: Ai nói ra một câu/chữ tiếng Việt phạt dọn nhà một ngày (Tất nhiên bạn có thể phạt nặng hơn) hay thứ 7 sẽ là "English Day".[/FONT]
    [FONT=&amp] Ngay cả khi vốn từ mới hay ngữ pháp chưa đủ, bạn cũng cứ nói "thả phanh" và nói... nửa Anh nửa Việt vì cách luyện tập này làm bạn có thói quen và nhu cầu dùng tiếng Anh hằng ngày. Rồi sẽ đến lúc cứ không nói tiếng Anh vài ngày, bạn có thể thèm quá mà cứ có cơ hội là xông ra nói đấy. Nói thường xuyên và cùng bạn bè sửa lỗi cho nhau là cách tập năng động, tích cực và hiệu quả mà ngay cả các trường đại học chuyên ngành tiếng Anh cũng áp dụng. Bạn hãy thử xem sao nhé. Chúc bạn thành công! [/FONT]
    [FONT=&amp]Giới thiệu Câu Lạc Bộ tiếng anh RES TẠI ĐÂY [/FONT]
    [FONT=&amp]Giới thiệu khóa học Nghe nói và phát âm cơ bản (English Background) tại RES[/FONT]
    [FONT=&amp]Thời gian học: 30 tiếng[/FONT]

[FONT=&amp] Mục tiêu của khóa học: Giúp học viên có thể sử dụng tiếng anh một cách hiệu quả, đơn giản và tự nhiên trong giao tiếp hàng ngày cũng như hiểu, giải quyết được các tình huống thực tế trong công việc và học tập.[/FONT]

[FONT=&amp]Nội dung: Chủ đề khóa học rất thú đó là sự kết hợp giữa các chủ đề tiếng anh giao tiếp hàng ngày như greeting, shopping, eating out, sightseeing, at an airport, traveling by train or bus.. cùng với các tình huống cụ thể trong quá trình học tập và làm việc như on the phone, meetings, interviews, problems at work, talks and presentations, class schedules, money and mail, organizing event at work…[/FONT]

[FONT=&amp] Phương pháp giảng dạy:[/FONT]

[FONT=&amp]•[/FONT][FONT=&amp] Khuyến khích học viên involved vào bài giảng: Giảng viên đưa ra các hoạt động tập thể trong đó có thể maximum thời gian học viên có thể thực hành speaking and listening.[/FONT]
    [FONT=&amp]•[/FONT][FONT=&amp] Không khí học tập: Thân thiện, cởi mở và nghiêm túc.[/FONT]
    [FONT=&amp]•[/FONT][FONT=&amp] Kết hợp giữa nghe và nói: Sau khi nghe mỗi đoạn hội thoại học viên có dịp thảo luận về đoạn hội thảo và sự dụng chính các cấu trúc, từ vựng mà các bạn vừa nghe được thực hành vào phần speaking.[/FONT]
    [FONT=&amp]•[/FONT][FONT=&amp] Chú trọng đến phần phản xạ và phát âm: Học viên được giảng viên hướng dẫn và sửa rất kỹ phần phát âm cho từng học viên. [/FONT]
    [FONT=&amp]Giới thiệu khóa học Speaking for IELTS tại RES: [/FONT]
    [FONT=&amp]Trình độ đầu vào: Advanced[/FONT]
    [FONT=&amp]Đầu ra: Speaking mục tiêu 6.5-7.0[/FONT]
    [FONT=&amp]Phương pháp giảng dạy:[/FONT]
    [FONT=&amp]•[/FONT][FONT=&amp] Đưa các gợi ý, tips cho từng phần trả lời trong phần thi nói để học viên có thể đạt được số điểm cao nhất có thể trong kỳ thi IELTS. Sau mỗi câu hỏi thầy sẽ đưa ra 3 example answers cho mỗi câu hỏi, đó là example tốt, trung bình và rất kém để cùng với học viên phân tích và rút ra kinh nghiệm.[/FONT]
    [FONT=&amp]•[/FONT][FONT=&amp] Chú trọng đến việc sửa phát âm (word stressed, sentence stressed, ending sounds, sửa cách dùng vocabulary (văn nói), intonation…để cho phần trả lời của các bạn học viên dễ hiểu, chuẩn và tự nhiên nhất.[/FONT]
    [FONT=&amp]•[/FONT][FONT=&amp] Trong mỗi buổi học giáo viên sẽ chọn từ 4 đến 5 bạn đến phỏng vấn one to one với giáo viên, topics dựa vào phần thầy dạy hoặc do chọn ngẫu nhiên, sau khi phỏng vấn thầy thường dành 4,5 phút feedback trực tiếp với học viên không chỉ về errors của bạn ấy trong phần thi mà dựa vào bài trả lời của bạn thầy có những góp ý về cách dùng từ, mẫu câu, ngữ pháp để bạn học viên nói hay hơn, tự nhiên hơn thay vì đi bắt chước các example của người khác.[/FONT]
    [FONT=&amp]•[/FONT][FONT=&amp] Update topics trong phần thi Speaking for IELTS và sử dụng các chủ đề này cho các lớp học tiếp theo nên đảm bảo các lớp học speaking sau càng ngày càng hay và upate so với các lớp trước. [/FONT]
    [FONT=&amp] Để đảm bảo chất lượng giảng dạy và giáo viên có thể theo sát trình độ học viên, số lượng học viên tối đa của mỗi lớp là 15-20 học viên. (Ưu tiên cho các bạn đăng ký sớm) [/FONT]
  2. letuan121 New Member

Số bài viết: 5
    Muốn nói được bạn phải đi học tại các trung tâm có giáo viên nước ngoài dạy để mình nghe được nhiều dần dần thành thói quen. Mình cũng học Anh văn ở nhiều nơi, nhưng mình thấy ở trung tâm IEG dạy được đó bạn, có giáo viên bản ngữ giúp bạn nghe tốt, trung tâm cũng có nhiều cấp độ học cho bạn lựa chọn, buổi học cũng khá đa dạng, thời gian cũng có nhiều khung giờ nữa. Bạn đến Trung tâm IEG hỏi cụ thể xem sao. Chúc bạn thành công!
  3. trohung New Member

Số bài viết: 4
    Bạn muốn học tốt tiếng anh thì một phần cần sự cố gắng của bản thân mình, nhưng có sự giúp đỡ của các giáo viên tại trung tâm anh ngữ thì càng tốt. Bởi lẽ mình tự học sẽ có nhiều điều thắc mắc, nên giáo viên là người giải đáp tốt nhất. Mình thấy có trung tâm bên IEG bên Q.10, giáo viên vui vẻ - hòa đồng, hỏi bài dễ lắm. Bạn có thể đến hỏi thăm để có thể giải đáp những thắc mắc của bạn tốt hơn. Chúc bạn học tốt nha!
  4. tranhuong11 New Member

Số bài viết: 3
    Hồi trước mình cũng nói tiếng anh dở tệ, nghe cũng không được gì, nhưng sau vài tháng học tại trung tâm anh ngữ IEG mình thấy khá lên nhiều. Nói cũng chuẩn hơn, nghe cũng tàm tạm rồi, mình dự định học thêm vài tháng nữa để nói chuyện được lưu loát hơn. Bạn cũng đến đăng ký học thử xem sao! Có nhiều khung giờ cho bạn chọn lựa lắm. Chúc bạn thành công nhé!
  5. lehuan222 New Member

Tiếng anh hiện tại rất cần thiết, ai cũng nên học. Mình cũng đang học anh văn giao tiếp quốc tế bên trung tâm IEG 503 Sư Vạn hạnh-Q.10. Trung tâm dạy nhiệt tình, môi trường học vui vẻ, nên đi học vui lắm. Được tiếp xúc với người bản địa, nên khả năng nghe nói cũng được cải thiện nhiều. Nếu có thời gian bạn đến trung tâm IEG học thử xem. Chúc bạn thành công! Ch�� b�`r ��p tốt.
  6. hautruong90 New Member

Trước mình cũng học tiếng anh dở lắm, nhưng sau một thời gian đến trung tâm IEG học, mình thấy đỡ hơn nhiều. Tiếng anh là môn mà mình k thích tại học hoài không giỏi được, bây giờ mình lại thấy thích học,với lại môi trường học năng động nên cũng giúp mình vượt qua tính nhút nhát, giờ mình thấy tự tin hơn khi giao tiếp tiếng anh. Mong bạn cũng thế nhé!
  7. hongthien333 New Member

Số bài viết: 4
    Học tiếng anh mình nên đến trung tâm học thì tốt hơn, mình thấy Trung Tâm IEG bên Q.10 cũng khá tốt ấy, giáo viên dễ gần lắm. Nhưng bạn cũng nên luyện tập thêm ở nhà nữa. Chúc bạn học tốt.