1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Làm sao để trờ thành KỸ SƯ Cơ-Điện tử tốt ?

Thảo luận trong 'Tham gia–Đóng góp ý kiến' bắt đầu bởi nhincaigikucia, 22 Tháng ba 2010.

1. nhincaigikucia New Member

Số bài viết: 18
    Chào mọi người,mình là SV ngành này.Mình dự định tốt nghiệp ĐH xong sẽ đi làm.Vì vậy,mình không biết nên chú trọng học những môn gì thật vững để có thể trở thành 1 KỸ SƯ khá,giỏi.Hiện tại mình đang học VB6.0 nhưng mình không biết nó có tác dụng như thế nào đến nghề của mình (Vì mình thấy học giống như CNTT vậy).Mong mọi người giải thích cặn kẽ chứ đừng nói chung chung.Xin cảm ơn.Nick yahoo của minh là:nhincaigikucia@yahoo.com.
  2. hoangleanh87 New Member

Số bài viết: 244
    Chào bạn, khi còn học ở giảng đường ĐH, chúng ta được trang bị kiến thức tổng quát.

Khi ra đi làm thì cũng tùy tính chất công việc, mình lấy ví dụ SV CĐT 05 vừa mới tốt nghiệp, nhiều bạn đã đi làm ở các công ty ( Intel, P&G, Renesat, Datalogic...), người thì đi dạy ở các trường Cao Đẳng...

Theo mình biết các bạn mình làm các công việc sau:

- Quản lý và giám sát dây chuyền sản xuất của công ty (như công ty P&G).

- Lập trình cho chip VĐK, các chuẩn giao tiếp... ( Renesat, Datalogic), ở các công ty này sử dụng ngôn ngữ C rất nhiều, và cần các kiến thức về lập trình, điện tử cơ bản, mạch số, thiết kế mạch...

- Lập trình PLC & SCADA, làm việc ở môi trường này cần phải hiểu biết về PLC, Biến tần, SCADA, mạng truyền thông công nghiệp, cảm biến và cơ cấu chấp hành, Sevro - thủy lực - khí nén, Truyền động điện và điện tử công suất, biết sử dụng AutoCAD, biết đọc bản vẽ cơ khí, điện và phải biết một trong các ngôn ngữ C, Visual C++, VB or Delphi để lập trình PLC & SCADA.
  3. innocence91 Member

Số bài viết: 404
    Thì bác đi học có môn nào . Cứ đào sâu hết công lực đi
    sau 3-4 nam nữa sẽ biết thế mạnh của mình
    V.B đc đó tui thích nó mà chưa hiểu gì cả :D
    Thấy hoangleanh nói như vậy thì mình thấy mình cần phải nổ lực rất nhìu rồi đó.
    Gắng lên các bác - Mai mốt mình làm a Bự " Đi xe hơi uống bia ôm. " còn cùi mía quá. là đi " xe ôm uống bia hơi " đó nha
  4. nhincaigikucia New Member

Số bài viết: 18
    Cdt tập hợp nhiều ngành quá,không biết nên bắt đầu từ đâu.Mong được anh hoangleanh chỉ dẫn.
    Vì mục tiêu: 1 vợ 2 con 3 tầng 4 bánh và 5 6 em bồ nhí :D
  5. honey New Member

Số bài viết: 8
    học nữa, học mãi,học hoài em àh. Tại do cdt rớt nhiều quá ấy mà.hehe
  6. spklion Member

Số bài viết: 408
  7. sukhoidau08 Member

Số bài viết: 142
    Tham gia học tập và sinh hoạt tập thể, phong trào... nói chung cái gì cũng 100% tinh thần, sức lực thì sẽ thành công thôi ^^