1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Lắng đọng xuân tình nguyện (nơi ấy bình yên)

Thảo luận trong 'GÓC CHIA SẺ-CẢM NHẬN' bắt đầu bởi ba_me, 25 Tháng một 2011.

1. ba_me New Member

Số bài viết: 192
    “Cuộc sống này thật rộng lớn bao la và trong thế gian thì ta gặp nhiều người. Có những người thay đổi lịch sử nhân loại như Estein hay Bill Gates, có những người làm thay đổi cuộc đời bạn như ba hoặc mẹ. Hoặc đơn giản là những người thay đổi nhận thức của bạn. Và có những con người bình thường của cuộc sống làm bạn thay đổi về yêu thương, thật nhỏ nhoi và bình dị”
    Bước ra đường phố hôm nay hình như đông đúc hơn những ngày thường thì phải ,người ta dành những thời gian nhỏ nhoi của mình mà tôi tạm gọi đó là thời gian chắt chiu để đi sắm đồ ,nào là nhà mình còn thiếu những gì ?nồi niêu ,bát đĩa ...đã đủ chưa hay người ta dành những đồng tiền chắt chiu của mình để mua cho nhau những tấm áo mới mà dân gian có câu "già được bát canh,trẻ được manh áo mới" nhớ cái hồi nào mẹ mà mua cho tôi bộ quần áo mới là tôi thích lắm ,mặc đi khoe với mọi người luôn...nhưng giờ tôi mới nhận ra rằng "dù nơi đây là mùa xuân ấm áp nhưng bên ấy lại là một mùa đông băng giá",có những con người sống trong hạnh phúc nhưng lại có những mảnh đời bất hạnh ,mà hạnh phúc thì ai chẳng vươn tới cơ chứ !
    Mỗi độ tết đến xuân về thì người ta hình như lại bận rộn hơn,các cô các chú công nhân tăng ca để cố gắng hoàn thành công việc trong năm cũ ,các bạn sinh viên thì cố gắng hoàn thành tốt kì thi của mình để rồi về cho kịp ăn tết cùng gia đình...rồi cũng có những con người dành thời gian chắt chiu ấy để cống hiến cho đời mà chúng mình gọi là "xuân tình nguyện " !
    Một tiếng đồng hồ đi xe chúng tôi đã dừng chân tại khu điều trị phong Bến Sắn ,tỉnh Dương nói chung là nó cách thành phố cũng không xa lắm nhưng người ta lại nhận ra rằng nó quá khác biệt một nơi thành thị ồn ào náo nhiệt và một nơi bình yên để sống ,bước xuống xe tôi rất ngỡ ngàng trước cảnh vật thật bình yên các bạn ạ !cây cối xanh tươi ,không khí mát mẻ ,xen lẫn những chiếc lá rơi là tiếng chim hót ,một cuộc sống mà ai chẳng mơ ước cơ chứ ....quanh quanh đâu đấy là tiếng của cuộc sống ,nhà cửa thì không cao cho lắm ,thấp thấp rồi nhìn kỹ lại tôi lại phát hiện ra một cái gì đó hoang sơ không phải là cảnh nữa mà là cuộc sống con người kìa ! thấp thoáng bóng bà cụ đang loay hoay dưới bếp , xa xa phía cuối con đường có người đang đẩy chiếc xe lăn ...ôi sao cái cảm giác là lạ thế nào ! hay bởi tôi là người con gái miền Bắc không quen với cuộc sống của con người miền Nam,nhưng chắc không phải như vậy ! một tiếng hô lớn "lấy đồ xuống đi các bạn " đã đưa tôi về với hiện tại ...Thế là chúng tôi bắt đầu công việc buổi sáng,đôi sửa chữa nhà cửa thì đến từng nhà để dọn vệ sinh,sửa lại đồ đạc hư cho các hộ gia đình ,đội nấu bánh tét có vẻ làm việc rất khẩn trương và đội nấu ăn cũng vậy để cho kịp bữa trưa mà chúng tôi dự định dành cho các hộ gia đình dù nhỏ nhoi nhưng nó nói lên được ý nghĩa thế nào là bữa cơm ngày tết ....buổi chiều cũng đã đến và chúng tôi hoàn thành tốt nhiệm vụ ...tôi rất ấn tượng lũ trẻ nơi đây ,chúng thật dễ thương ,có cô bé thông minh lắm nha! quản trò (Huy ) dậy gì là cô bé thuộc luôn,cô bé lên sân khấu hát &múa rất hay ..rồi chúng tôi lại quây quần bên ánh lửa trại bình thường Đội có tổ chức cắm trại ở đâu thì bên cạnh tôi là người bạn quen biết của mình nhưng hôm nay lại khác bên cạnh tôi là một chị (chị đã bị mắc bệnh phong nhưng chưa bị biến dạng chân tay) bàn tay tôi cầm lấy tay chị nhưng tôi không cảm thấy xa lạ ,bên cạnh tôi nữa lại là em nhỏ ,chú bé cũng rất ham chơi ...một ngày đã trôi qua ,màn đêm đã buông xuống ,ánh đèn ở các ngôi nhà đã vụt tắt ,nếu còn chỉ là mờ mờ ...hôm nay là đêm của ngày tình nguyện mà hình như mọi người thích ngồi tâm sự hơn là đi ngủ ,chắc là lại hỏi han về gia đình của nhau ,hay lại là câu chuyện "thi rớt bao nhiêu môn,học lại mấy chỉ",à mà tôi quên mất hôm nay rất đặc biệt bởi có nồi bánh tét mà mọi người cùng thức để trông nồi bánh chăng?...bình minh đã bắt đầu ,chú chim cũng bắt đầu công việc ,chà ! hôm nay chúng tôi được ăn sáng bằng bánh tét ,công nhận bánh ngon thật mà hình như chị Ngân là đội trưởng đội nấu bánh thì phải ,bà chị nhiệt tình phải biết mà còn khéo tay khéo chân nữa ....chúng tôi lại bắt đầu công việc những cành mai thật đẹp ,các bạn rất kéo tay ,ôi! đúng thật là không khí ngày tết vui thiệt ,chúng tôi tự sướng (chụp ảnh) bên những cành mai đối với tôi thì hơi lạ đây là lần đầu tiên tôi chụp ảnh cạnh mai bởi tôi là người miền Bắc mà thường là đào !...chúng tôi mang mai,bánh tét...đến hỏi thăm chúc tết các gia đình ...tôi được đến nhà các cụ ông cùng Duyên ,anh Sự ,chúng tôi dán thêm những cánh mai,treo các câu đối cho ngôi nhà của các cụ thêm ấm áp và tôi cảm thấy ấm áp từ trong lòng ,không một chút xa lạ ,có cụ rất giống người ông ngoại của tôi...cụ kể ngày xưa cụ đi chiến đấu ,cũng một thời là thanh niên xung phong như chúng tôi ,rồi cụ bị bắt giam ở nhà tù Côn Đảo ...sau đó mới mắc căn bệnh này ,các con các cháu cụ cũng học hành đầy đủ cả ,cụ hát hay lắm ,hát bài hát về bộ đôi gì đó ..khí thế lắm ,tôi cảm nhận được cái thời thanh niên xung phong của cụ ! rồi cụ lấy chiếc mũ bộ đội & chiếc áo chiến đấu để cùng chúng tôi chụp tấm hình trước bàn thờ Bác ,làm tôi lại nhớ"Đêm nay trên đường.." ..chúng tôi bước chân ra về với một sự níu kéo gì đó không phải ai cầm tay chúng tôi mà chúng tôi đã để lại ngôi nhà này một mùa xuân thật ý nghĩa của một thời sinh viên...!
    Xuân tình nguyện của Đội chúng tôi không phải dừng ở đây mà nó còn kéo dài, không phải là cái xuân tình nguyện của năm 2011 nữa mà có thể nó còn tiếp tục mãi mãi ,đúng như Đảng và nhà nước mình đã ra chỉ tiêu nhà nào cũng phải có tết ! và cái tết này đang tràn ngập trên quê hương đất nước Việt Nam chúng ta! mai đã nở ,đào đã rộ chúng ta cùng đón một mùa xuân mới & hy vọng hạnh phúc sẽ tràn về nơi ấy để nó mãi bình yên!
  2. mobile New Member

Số bài viết: 125
    Có lẽ điều mình không thể quên được là cảnh 1 nhóm chiến sĩ đi tặng quà và chúc tết các cụ, các chiến sĩ đã nhặt từng bông hoa sứ rụng trước sân nhà cho các cụ. Không những hoa đẹp mà đôi bàn tay, tấm lòng của chiến sĩ mình cũng đẹp và cao quý như loài hoa ấy. Tỏa hương thơm nhẹ nhàng làm ấm lòng các cụ, mang hơi thở mùa xuân đến từng nhà, nhất là mang tiếng cười rộn rã nguyên một góc trời Xuân ấy.

Cám ơn Đội CTXH, cám ơn chiến dịch Xuân tình nguyện, cám ơn tất cả các chiến sĩ đã cho bản thân mình được tham gia đóng góp 1 phần nhỏ mang Mùa xuân đến Bến Sắn, cho mình được vui chơi, sinh họat, học tập, hòa nhập cùng mọi người và cảm nhận được mùa xuân không phải chỉ vào ngày giao thừa hay 3 mồng tết, mà hàng ngày, hàng giờ mình làm được những việc tốt thì Tết là mỗi ngày ý nghĩa nhất rồi.
    :D:D=d>=d>
  3. duynam_cdt Member

Số bài viết: 292
    - chuyển lời của chú Sơn! chú sơn là người quản lí khu chung ta tổ chức xuân tình nguyện, "chú thay mặt bà con ở đây rất cảm ơn tấm lòng các em sinh viên và chúc các em có một mùa xuân thật vui vẻ hạnh púc bên gia đình, chúc các em luôn dồi dào sức khỏe học tập tốt và thật thành công trong cuộc sống..." thật ra chú sơn còn chúc nhìu lắm nhưng nam nhớ được có từng đó thôi hehe! chúc mọi người về quê ăn tết vui vẻ!
  4. phinhatminh New Member

Số bài viết: 120
  5. thanhtuan_hoangsatruongsa New Member

Số bài viết: 636
    vậy thì 5h15 hàg tuần tại sân cờ Việt Đức nha bạn
    Đội CTXh luôn chào đón bạn đấy
    Đúng là kỷ niệm thật là vui quá đi
    Mình có quen một em tên là Nghi , em đó dễ thương mà lanh lợi lắm .Cái em là bữa ca : bánh chưng xanh bên dưa hấu đỏ đó ...........
    mình và em rất quấn với nhau ..........ước gì ..........hhiihih cuối đêm lửa trại em nhất quyết xin sdt của mình ............và mình đang chờ dt củ em đây
    p/s : mới 6t thôi , học lớp lá 2
  6. dau_troc922000 New Member

Số bài viết: 193
  7. duongngan New Member

Số bài viết: 45
    nhớ đội bánh tét quá, nhớ cái đêm nướng khoai lang bên bếp lửa hồng kể CHUYỆN MA, zậy mà ngủ ngon ghê:)):))
  8. coem_nhutnhat2000 New Member

Số bài viết: 38
    chưa bao giờ mình có được 1 một mùa xuân như thế này, 1 mùa xuân thật ý nghĩa và hạnh phúc.2 ngày đã qua, nhưng hình ảnh 1 cụ già 95 tuổi lúc nào cũng in sâu trong trí nhớ mình,cụ nắm tay mình, nhìn vào mắt mình và rồi cụ nói: "Con dẫn cụ về ở với con nhé..."
    Còn bạn, điều gì khiến bạn nhớ nhất trong XTN này,cùng chia sẽ ngen
  9. dau_troc922000 New Member

Số bài viết: 193
    Thật sự là XTN này,ai tham gia mặt trận nào cũng có những cái kỷ niệm nho nhỏ cho riêng mình.
    Nghĩ lại thấy cuộc sống mình quá đầy đủ so với các cụ,câu nói của 1 cụ vẫn vang vảng đâu đây: " Nhìn thấy các cô,các cậu vô đây làm tui nhớ con tui lắm.các cô,các cậu giống con tui lắm...!!!"
  10. hoanvu02011991 New Member

Số bài viết: 38
    Ai đi " Xuân tình nguyện " về cũng có những kỉ niệm thật là đẹp .Những kỉ niệm về một mùa xuân thật đầy ý nghĩa .Đọc những dòng cảm xúc thật của anh chị em ,mà trong lòng mình nôn nao ,và mình lại nhớ về khoảng thời gian đầy xúc động đó ...Hy vọng rằng nếu có một chuyến "Hè tình nguyện " nữa , anh chị em chúng ta cùng chung tay góp sức xây dựng tình yêu thương ở những nơi thiếu thốn ,và xóa đi những kỉ niệm đau buồn của những người đang cần chúng ta . Mong một năm mới vui vẻ và an lành cho anh chị em .CTXH đoàn kết ,vững mạnh và yêu thương
  11. konan_levanhai Bất công là một tất yếu !

Số bài viết: 479
    Một chuyến đi đáng nhớ, để lại trong tôi và cũng như mội người thật nhiều cảm xúc. Nhưng chắc cảm xúc nhiều nhất chính là tôi. Chạy đông, chạy tây, lia cái máy ảnh theo từng hoạt động của mọi người... dâng trào lên mỗi khi bắt được những khoảnh khắc" đẹp, độc, và mang nhiều ý nghĩa khó tả".
    Hi vọng, tất cả nhưng lời nó, những suy nghĩ sau chuyến đi sẽ thức tỉnh chúng ta một nhiều hơn, để biến " nói" thành " hành động". !