1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Lập trình atmega8 voi mang rs 485

Thảo luận trong 'Lập trình C cho vi điều khiển AVR cơ bản' bắt đầu bởi huyhungdt32, 23 Tháng mười một 2009.

1. huyhungdt32 New Member

Số bài viết: 6
    Mình đang làm một mạch thu thập dữ liệu qua mạng 485 với máy tính là master và 2 module slave
    đo nhiệt độ sử dụng atmega8 nhưng mình đang găp khó khăn phần lập trình . Mình cũng chỉ mới bắt đầu
    tìm hiểu về avr mong các bạn giúp đỡ
    yêu cầu là master sẽ gửi yêu cầu SLave nào truyền thì SL đó sẽ truyen dữ liệu nhiệt độ đo dc lên PC hiển thị
    và vẽ đồ thị
    mình định đóng khung data gồm 1 byte địa chỉ, 1 hoặc 2 byte data và 1 byte checksum.
    VDK mình định dùng ngắt truyền và ngắt nhận khi có ngắt nhận thì trứoc tiên nó sẽ kiểm tra địa chỉ từ PC
    gửi xuống nếu trùng với địa chỉ của nó thì sẽ truyền data lên PC còn ko thì đọc ADC đo nhiệt độ
    còn PC thì gửi địa chỉ tới SLaver , nhận data gửi lên,kiểm tra địa chỉ nếu sai địa chỉ slaver mà nó yêu cầu
    truyền thì xóa bộ đệm quay về gửi lại địa chỉ còn nếu đúng thì kiểm tra checksum, xử lý data và chuyển sang
    địa chỉ slaver khác
    ý tưởng là vậy còn cụ thể viết chương trình như thế nào thì mình chưa biết
    :018:
  2. daihoa New Member

Số bài viết: 184
  3. bestest_boy New Member

Số bài viết: 16
    Mình từng làm 1 đồ án hơi hơi giống cái này. Nhưng có lẽ đơn giản hơn yêu cầu của bạn 1 tí. Cụ thể là dùng RS232, Computer là Master, 4 con 8952 làm 4 slave. Khung dữ liệu gồm: 1 byte địa chỉ, (1 byte địa chỉ port + 1 byte dữ liệu port). Do yêu cầu của ứng dụng nên mình chỉ cho computer truyền xuống các Slave mà ko cần truyền ngược lại. Về ngôn ngữ thì mình dùng ASM cho 89, & VB.NET cho chương trình điều khiển trên máy tính kết hợp database Access. Nếu bạn cần thì mình gởi cho bạn tham khảo.
  4. huyhungdt32 New Member

5. bestest_boy New Member

6. huyhungdt32 New Member

7. daihoa New Member

Số bài viết: 184
    tri, bạn chịu khó đi, cái này đọc cũng dễ hiểu, toàn là hình ảnh không ah, chủ yếu đọc hình, vì hiện tại mình cũng hơi bận, nên ít khi reply cho ai lắm, chỉ có thể post tài liệu thế thôi, mong nó giúp cho bạn, việc khai thác tài liệu là phần của bạn đấy.
  8. hoangleanh87 New Member

Số bài viết: 244
  9. bestest_boy New Member

10. hoainampro90 New Member

Số bài viết: 1
  11. nam1991 New Member

Số bài viết: 1