1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Laptop thích hợp cho SV ĐT-VT ?

Thảo luận trong 'Mạng máy tính-Viễn thông' bắt đầu bởi emtenphung, 29 Tháng bảy 2010.

1. emtenphung Guest

Số bài viết: 0
    Em là SV mới của ngành ĐT-VT, em tính mua Laptop nhưng không biết loại nào thích hợp cho SV ĐT-VT .Anh Họ của em cũng là kỹ sư Viễn Thông, ổng nói em máy của Lenovo có cái nút đỏ j đó chuyên dụng cho dân kỹ thuật mà em cũng không biết công dụng của nó. Ai biết thì cho em lời khuyên nhé. Thanks
  2. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272

Cho mình biết giá tiền bạn muốn? Máy dùng để làm gì? (văn phòng? game-nhu cầu giải trí khác ? phần mềm chuyên dụng nào ko? Có cần thời gian làm việc dài ko?) Cấu hình mong muốn? Hãng mong muốn? Và địa chỉ của bạn đề mình giới thiệu chỗ mua cho phù hợp.
    p/s: cái nút ấy xuất phát từ dòng truyền thống IBM thinkpad (sau đc lenovo mua trong 5 năm v giá 1,2 tỉ USD ^^!). Nút ấy dùng để điều hướng chuột cũng rất thuận tiện ^^!
  3. emtenphung Guest

Số bài viết: 0
    tui là người hỏi tự nhiên thành người bị hỏi, biết thì trả lời, không biết thì thôi, ông trả lời giong như để lấy thành tích vậy đó
  4. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272

laptop là vật giá trị cao nên cần phải tìm hiểu kỹ nhu cầu của đối tượng, từ đó mới có sự lựa chọn thích hợp.
    những câu hỏi mình nêu cũng là những câu hỏi thường gặp khi cần tư vấn laptop ở bất kì trung tâm mua sắm hay 4um nào!
    muốn tư vấn kỹ hơn mời bạn vào vozforum sẽ có nhiều thông tin hơn.
  5. meocon117 New Member

Số bài viết: 20
    Chào đồng nghiệp tương lai,
    Nếu bạn muốn mua latop thì tùy thuộc vào giá tiền, nếu khá khá thì mua máy mạnh một tý, không nhất thiết phải khủng như chơi game đâu. Khoảng 11-15 triệu là dùng OK rồi. Mình học ĐTVT thì sau này sẽ dùng các phần mềm Orcad, Matlab,... học thêm AutoCAD nữa. Nói chung không đòi hỏi cao lắm đâu bạn ah.
    Regards!
  6. thp1989 New Member

Số bài viết: 2
    quất đại coreI7 là ok khỏi lo gì hết, hãng thì DELL,HP,ASUS là trùm, chip xịn thì cấu hình cao thôi.
  7. lovelove1912 New Member

Số bài viết: 341
    Bạn cứ phang cái máy nào 20 chai trở lên là được khỏi cần đắn đo.

Thấy tui tư vấn hay không ;;).
  8. phanbavuphong New Member

Số bài viết: 92
    nói như bạn thì họ hỏi để làm gì.hỏi là do ít tiền và chưa có kinh nghiệm chọn máy mới hỏi chứ.Có ý tốt giúp họ thì giúp cho nhiệt tình bạn à
  9. 24h_newload Member

Số bài viết: 193
    Chào Phung .Ngành mình chủ yếu mô phỏng ,nếu đi mảng mạng viễn thông,mạng máy tính thì máy tính nên trang bị Ram mạnh - khoảng 4 Ram là dư (chưa có tiên thì làm 2GB - 1 thanh,hồi nào cần nâng cấp lên 4GB cũng dễ, Bộ vi xử lý mạnh ( nếu có tiền lên hản core i5 ,đừng mua core i3 - dòng này cũng thường thôi ) ,không cần đầu tư card màn hình này nọ .
    các phần mềm sau Phung sẽ chạm trán :
    1.vmware :mô phỏng mạng máy tính - chuẩn
    2.Matlab :Mô phỏng hệ thống viễn thông.

chút kinh nghiệm ,chia sẽ cùng bạn.
    Mình tên Nguyễn Quốc sự - viễn thông 07
  10. love1132 New Member

Số bài viết: 2
  11. X.O_Dragon New Member

Số bài viết: 330
    mình học ngành xây dựng. mấy bạn cho mình hỏi khoảng 15 chai thì mua máy gì. phù hợp với việc học tập của mình.
  12. MMThanh_spkt New Member

Số bài viết: 43
  13. minh_doan_2009 Member

Số bài viết: 263
    bây giờ lap nhiều loại và rẻ nữa, 15 tr thì có hàng ngon rồi,bạn chọn core i3 or i5 đi,ram >=2gb thêm cái VGA rời nữa là ok rồi.mua mấy thằng nổi tiếng chút như dell,vaio,lenovo hay hp compaq...cũng dc,đừng ham cấu hình cao,giá rẻ như acer axio chẳng hạn...hay bị hư lặt vặt lắm đó..
    vô coi tham khảo nè :
    http://laptopgiahuy.com/vn/index.php?option=com_virtuemart&Itemid=98
    http://www.hoanlong.com.vn/may-vi-tinh-a-linh-kien.html
    http://www.vitinhphongvu.com/index.php?ava=list&c_id=318
    mình mới mua dc mấy ngày nè dell core 2 duo t6670 ram 4gb,hdd 320, vga ati 4330 512 13,8tr
    tham khảo nha:D:-bd
  14. cuncon_baby New Member

Số bài viết: 24
  15. mobilethanh New Member

Số bài viết: 38
    Hai zà, bạn có biết không , bất cứ sinh viên nào cũng nói là mua laptop để mà học, nhưng mà mua xong thì chơi game,xem phim không à , mấy đĩa tiếng anh thì kỏi nhắc tới, chẳng bao giờ nghe cả.Không thể nói là tất cả nhưng nói chung là đa số.
    Vì vậy tôi có 1 số lời khuyên , bản muốn nghe hay không thì tùy:
    laptop là một loại hàng hóa giá trị cao,bạn có thật sự cần thiết ngay bây giờ hay không, nếu không thì khoan hãy mua, đừng có mà đua đòi theo bạn bè( Đa số thằng này có thì thằng kia cũng muốn có), tại vì hàng điện tử giảm theo thời gian ,chỉ sau môọ năm có khi vài tháng thì nó lại hạ giá mà cấu hình lại cao hơn.Vì vậy càng mua thì càng rẻ(cần thì phai mua dù rẻ hay mắc , để theo kịp thời đại hoặc việc học). Khi mua thì canh dịp lễ mà mua.(tui cũng là sinh vien ngành viễn thông nè, cũng mua vào dịp khai trương cửa tiệm ) bạn nên mua ở nơi có uy tín( đi bảo hành cho khỏe , nhiều nơi đợi hàng tháng đó bạn) còn những nơi nào thì đã có Mr go0gle (tự hiểu nhe).
    Thứ hai , nếu gia đình giàu thì mua máy càng nhiều tiền cua hãng nổi tiếng thì khỏi nói,hư rất ít vài người trên triệu người.hàng điện tử là thế đó.( ví dụ như vaio, thinkpad IBM,tosiba,del....).
    Thứ hai, nếu gia đình bình thường thì theo tui được bít thì asus là vừa giá tiền và vừa hầu bao.
    còn ít tiền hơn nữa thì đến aser hay asio sài cũng được nhưng mà cấu hình không cao bằng hãng nổi tiếng (không tính những cái vip trong dong dó thì pó tay)
    Thứ ba, nếu mua học thì mua khoảng 9 đến 11 tr dc rui. còn để đi làm lun thì làm cái 15 trở lên. tại vì bạn học xong thì cũng mất hơn 4 năm. đến lúc đó công nghệ khác thì phần mềm nó sẽ phát triển theo, máy cùi thì vẫn chạy nhưng mà chậm, còn có nhiều tiền thì mua cái rẻ ra trường đổi cái khác.
    theo kinh nghiệm thì phần lớn khi đi làm sẽ đổi máy và máy cũ sẽ chuyển nhượng cho đời sau( em, cháu...).Đam mê công nghệ thì làm vậy nhưng hơi tốn kém.(Hy sinh vì công nghệ:">)...
    ây da lâu rồi không đánh chữ mỏi tay quá . Còn nhiều nhưng thế là quá đủ...
    Sunday is not everyday.>:D<
  16. thanhmai Member

Số bài viết: 606
    sao không ai nhắc đến macbook nhỉ ? muốn giải trí đa phuơng tiện, công nghệ độc quyền, và gọi là xài hàng cao cấp đó thì hãy nói đến số 1 apple nhé
  17. timexironman New Member

Số bài viết: 169
  18. Leepuko New Member

Số bài viết: 4
    nói túm lại là tự ngâm cứu cho thỏa. nếu mua thi nên mua core i5 (core i7 và i5 đều xử lí da luồng, i3 trở xuống dơn luồng hết, i5 rẻ hơn i7) tốt tiện vừa phải. chứ hỏi rồi thi tới hồi đi mua cũng thế -chọn cái khác a. hãng nào xài cũng được, tốt cả. asus là phổ biến sinh viên nhât đó. rẽ bền đẹp, bảo hành lâu. chúc chọn được cái vừa ý...........
  19. ronaldinho_07 Member

Số bài viết: 205
  20. duykungfu New Member

Số bài viết: 324
    bác nói chính xác
  21. nhutminhho New Member

Số bài viết: 15
    Theo mình nên dùng máy ICore-I3, Ram 4G, HDD320GB.... là chạy tốt matlap , VMware, và các phần mềm khác. Dùng hãng Acer, Dell. cấu hình như vậy tầm khoảng 13 triệu
  22. bobica7 New Member

Số bài viết: 19
    các bạn cho mình hỏi máy như thế nào thì chạy được autocard , occard , photshop , các phần mềm về điện công nghiệp, và choi fifa nữa nhé.tk!:!!=))
  23. nhockid Member

Số bài viết: 439
    Những câu hỏi của Alex như:
    Là hoàn toàn hợp lý và RẤT CẦN THIẾT khi mà tư vấn mua Laptop.
    Còn bạn cần người khác tư vấn mà lại có "giọng điệu" như vậy chắc chẳng ai muốn tư vấn cho bạn làm gì. p/s: xin lỗi mý bạn là mềnh cũng là dân chơi laptop nên khi nghe được cái câu nài thấy hơi khó chịu ^^ vô "spam" tý ^^
    Còn nếu bạn thật sự muốn tư vấn thì hãy lắng nghe và tiếp thu ý kiến người khác xem như thế nào. Trước tiên để người khác tư vấn được cho bạn thì nên trả lời những câu hỏi của Alex. p/s: nếu cậu muốn,thì có thể ra cửa hàng,siêu thị laptop. Nói với mấy anh nhân viên bán hàn gla2 "Anh ơi em muốn mua laptop",xem mấy anh đó có hỏi cậu như vậy ko !!!
    Với chút kiến thức về laptop,cũng support cho cậu như sau:
    - cậu cần xác định các vấn đề:
    + CẬu có bao nhiêu tiền ???
    + Mục đích dùng laptop ???
    + Cậu mong muốn cấu hình máy như thế nào ???
    - Nếu cậu ko nói rõ cậu có bao nhiêu tiền thì ko tư vấn được. Sau khi biết được số tiền cậu có để mua laptop,mới kết hợp với mục đích cậu sử dụng mà suy ra cấu hình thích hợp,sau khi tư vấn cấu hình thích hợp thì mới xem xét nguyện vọng của cậu như thế nào về cấu hình rồi mới tiếp tục vấn đề hãng nào : Vaio,Asus,Dell,Toshiba....
    Chúc vui
  24. nhoczu Member

Số bài viết: 107
    Chủ topic đã nói là ko biết các phần mềm phù hợp cho viễn thông chạy như thế nào, gồm những phần mềm gì thì làm sao mà biết cấu hình phù hợp :|, Vấn đề nữa là mục đích của chủ topic là Dùng cho dân viễn thông.. dân viễn thông thì thường sài phần mềm nào?? thì mỗi phần mềm tương ứng cấu hình phù hợp.. Giá cả thì tất cả đều là sinh viên.. nghèo hay ko thì ko biết nhưng mà hét >20tr thì có chuyện rồi..
    1 điều nữa là đừng chê các hãng Acer hay asio gì gì đó.. dòng máy của các hãng đó đánh vào thị trường dân trung bình. Máy tương đối xịn đấy, đừng có nghĩ rằng Tiền cao hãng nỗi tiếng thì chưa chắc là máy tốt.. Như trường hợp mình gặp, có bạn dùng hãng Dell dòng nào thì quên rồi, 15tr7, võ nhôm bạc thì phải, sai lầm dỡ nhất của máy này là cách thiết kế phần nắp trên màng hình, gập lên gập xuống khi máy dùng lâu (nóng) thì dễ bị hỡ keo.. dù đã đem ra Digital care bảo hành (thay nguyên nắp mới + lời xin lỗi + free) nhưng 1 thời gian lại hỡ.. dù người đó dùng rất cẩn thận (Con gái mà)..
    Topic lâu rồi, nhưng đào lên để những người sau có khi cần đọc thì đọc lấy thông tin (như mình) ko có í đào mộ..
  25. hello020389 New Member

Số bài viết: 77