1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Lấy người yêu mình hay lấy người mình yêu?

Thảo luận trong 'Những câu chuyện Tình yêu' bắt đầu bởi thienly, 12 Tháng chín 2006.

1. thienly Member

Số bài viết: 818
    Khi hai người thực sự yêu nhau, họ sẽ không tự hỏi xem ai yêu ai nhiều hơn. Đơn giản là cả hai người đều cảm thấy hạnh phúc vì được "cho" và "nhận". Tuy nhiên, cuộc sống không phải luôn như vậy. Nhiều người đã phải cân nhắc xem nên lấy người yêu mình hơn hay lấy người mình yêu hơn. Hãy xem ý kiến của một số người trong vấn đề này:

Đối với nam giới thì đơn giản, đa số đều chọn lấy người mình yêu. Bạn Ng.Tr.H. nói: "Yêu người nào thì lấy người đó! Vợ còn không cưới được, làm sao làm nổi được chuyện lớn?". Nhìn các chàng trai trẻ vừa qua tuổi 20 đang vật lộn với các bài tập lập trình, kế toán trên máy vi tính... tôi thoáng nghĩ phải chăng tính háo thắng của tuổi mới lớn đã khiến các chàng trai ấy mạnh dạn bày tỏ quan điểm của mình.

Bình tĩnh nghe, cười mỉm... sẽ là các chàng gần 30 tuổi. Các bạn nam này cần một người vợ thương mình "nhỉnh" hơn chút đỉnh! Vì sao? Không hẳn là càng "già" càng "tính", nhưng thực tế cuộc sống đã chứng minh có những hoài bão, ước mơ mà dù đã nỗ lực rất nhiều, họ vẫn chưa đạt được. Từ đó họ nhìn nhận, đánh giá bản thân mình chính xác hơn.

Lấy một người vợ không yêu mình nhiều, có khả năng dẫn đến việc "cô ấy sẽ ngoại tình, chí ít là trong tư tưởng". Nhịp sống gấp gáp đã làm các bậc mày râu "hơi nhiều tuổi" mệt mỏi và càng ý thức sự cần thiết có được một "nơi ấy bình yên" bên người yêu mình. Nam cũng như nữ khó có thể xác định được nhóm "lấy người mình yêu" nhiều hơn nhóm "lấy người yêu mình" hay ngược lại! Quan điểm của họ như thế nào tùy thuộc vào tính cách, điều kiện sống và đặc biệt là tuổi tác.

Dường như đối với những chàng trai, cô gái dưới 28 tuổi còn đang đi học hoặc đang đứng trước ngưỡng cửa của danh vọng, thì họ tự tin hơn, nên chọn người mình yêu. Còn đa số các bạn đã xuýt soát tuổi "băm", nếu lại là công nhân quen "ăn chắc mặc bền" thì dè dặt cân nhắc hơn, sẽ chọn người yêu mình. Những người xinh đẹp hoặc quen được gia đình cưng chiều cũng theo khuynh hướng đó. Lý luận của họ cũng rất sắc bén.

Theo họ đàn ông vốn dễ chao đảo trước phái đẹp. Vì thế, nếu lấy người mà tình yêu của họ dành cho mình ít hơn tình yêu của mình dành cho họ, e rằng sau một thời gian chung sống do sinh nở, công việc, con cái... người vợ xuống sắc khiến cho người chồng chán nản rồi "thay dạ đổi lòng". Trong khi đó, phụ nữ khi lấy chồng chỉ còn biết đến chồng và con. Với bản tính đa cảm, dễ xúc động trước tình cảm đậm đà của người chồng hết lòng yêu thương mình, họ sẽ chuyển thái độ, tăng dần tình cảm đối với chồng. Như thế sẽ dễ để huề hơn!

Trong thực tế, có những tình yêu được khai sinh sau hôn nhân, và cũng có những tình yêu bị khai tử sau khi cưới nhau. Vì thế chuyện lấy người mình yêu hay lấy người yêu mình chỉ là một yếu tố trong nhiều yếu tố tạo nên hạnh phúc gia đình.
  2. nguyentoanvn Guest

Số bài viết: 0
    Trước đây tôi nghi nên chọn người yêu mình mà yêu,thế là tôi đã yêu một người yêu tôi rất nhiều và tôi cung đã yêu người đó,Tôi cứ nghĩ người đó sẽ yêu tôi mãi mãi nhưng không ngờ đó là một lựa chọn sai lầm của tôi,người đó đã xa tôi mà không một lời từ biệt.Tôi cung chẳng buồn vì người đó chẳng đáng để tôi buồn.Vay các ban thấy nên chon người nào chứ.Giờ tôi chẳng dám chọn người nào nữa rồi,tôi chăng tin tương tin yêu nữa,khi nào trời cho thì cứ nhận thôi.HIhihihi.
  3. giotlebuon Guest

<div class='quotetop'>QUOTE (SHINICHI @ Oct 25 2006, 12:58 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Trước đây tôi nghi nên chọn người yêu mình mà yêu,thế là tôi đã yêu một người yêu tôi rất nhiều và tôi cung đã yêu người đó,Tôi cứ nghĩ người đó sẽ yêu tôi mãi mãi nhưng không ngờ đó là một lựa chọn sai lầm của tôi,người đó đã xa tôi mà không một lời từ biệt.Tôi cung chẳng buồn vì người đó chẳng đáng để tôi buồn.Vay các ban thấy nên chon người nào chứ.Giờ tôi chẳng dám chọn người nào nữa rồi,tôi chăng tin tương tin yêu nữa,khi nào trời cho thì cứ nhận thôi.HIhihihi.[/b][/quote]

Hơi bi quan quá
  4. thienly Member

<div class='quotetop'>QUOTE (SHINICHI @ Oct 25 2006, 12:58 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Giờ tôi chẳng dám chọn người nào nữa rồi,tôi chăng tin tương tin yêu nữa,khi nào trời cho thì cứ nhận thôi.HIhihihi.[/b][/quote]

Không nên như thế chàng thám tử ah.
  5. cobe_nghichngom Guest

Nghe shinichi nói sao buồn kinh khủng, thế nào là tình yêu bất diệt thật sự có một tình yêu như thế ko? Chắc em hết dám yêu quá..chưa yêu cũng chưa dám thử
  6. bien song Guest

<div class='quotetop'>QUOTE (Cobe_nghichngom @ Oct 26 2006, 08:49 AM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Nghe shinichi nói sao buồn kinh khủng, thế nào là tình yêu bất diệt thật sự có một tình yêu như thế ko? Chắc em hết dám yêu quá..chưa yêu cũng chưa dám thử[/b][/quote]
    Mình khuyên bạn 1 câu chân thành là không nên thử, bạn hãy yêu và yêu 1 cách thật lòng, đừng mang lại cho người khác sự lừa dối , sự chân thành khi chính mình không muốn nhận điều đó!!! Còn chàng Thám tử ơi, tình yêu ắc có sự lựa chọn của nó, mình cũng như bạn, chúng ta cùng đợi 1 tình yêu mới đến, không nên mất hết niềm tin như thế bạn nhé!!!
  7. cobe_nghichngom Guest

Vậy nếuphai ơi, thế nào là yêu, làm sao để biết rằng mình yêu người đó, phải chăng yêu có thể định nghĩa như thế này :
    "Đố ai định nghĩa được tình yêu
    Có khó chi đâu một buổi chiều
    Nó chiếm hồn ta bằng nắng nhạt
    Bằng mây nhè nhẹ gió hiu hiu" ?
  8. truy phong New Member

Số bài viết: 111
    <div class='quotetop'>QUOTE (Cobe_nghichngom @ Oct 29 2006, 11:31 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Vậy nếuphai ơi, thế nào là yêu, làm sao để biết rằng mình yêu người đó, phải chăng yêu có thể định nghĩa như thế này :
    Bằng mây nhè nhẹ gió hiu hiu" ?[/b][/quote]
    [IMG] em có thể định nghĩa nó như vậy cũng được.tuy nhiên anh khuyên em đừng nên dính vào những chuyện đó làm gì.còn nhỏ hãy lo học để xd tương lai cho mình đừng nên yêu quá sớm em à!theo anh bi giờ chúng ta hãy dành hết thời gian vào học tập và vui chơi với bạn bè.đây là thời khắc đẹp nhất trong cuộc đời con người đó em ah. [IMG]
  9. bien song Guest

<div class='quotetop'>QUOTE (Cobe_nghichngom @ Oct 29 2006, 11:31 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Vậy nếuphai ơi, thế nào là yêu, làm sao để biết rằng mình yêu người đó, phải chăng yêu có thể định nghĩa như thế này :
    Quả thật đây là 1 câu hỏi hết sức khó khăn, mình đã từng có 1 định nghĩa : yêu là sống cho hạnh phúc của người mình yêu
    Còn bây giờ thì ............... potay.com.vn. Mình chỉ biết trông chờ nó đến, khi nào nó đến mình sẽ nói cho bạn biết hen, còn dấu hiệu nhận biết ư, mình nghĩ là dùng ........... quì tím [IMG] Nó sẽ hóa hồng khi bạn bên người ấy, sẽ hóa nâu khi nhớ người ấy, hóa xanh khi bạn chờ người ấy, hóa đen khi bạn xa người ấy, và hóa trắng khi người ta nói lời chia tay. Tất nhiên còn rất nhiều màu xen kẽ vì tình yêu có nhiều cung bậc mà, Hi vọng mình nói đúng [IMG]
  10. hyl1182006 Guest

không ai cảm nhận là tình yêu cả
    nó tới chưa? hay là những cảm xúc thôi mà tưởng nhầm tình yêu
    mà yêu làm gì cho khổ bay giờ hãy xây dựng sự nghiệp của mình đi
    còn chuyện tình củm tự nó tới thôi,nếu chưa tới mà ta tự lừa dối để tạo ra thì kết quả chỉ mang lại cho ta nhiều nổi buồn mà thôi.... [IMG] [IMG]
  11. cobe_nghichngom Guest

Hì hì, cám ơn các anh chị đã hết lời khuyên nhủ em đây, em đây vốn là 1 đứa em ngoan [IMG] lời ai nói em cũng nghe hết nhưng quan trọng là em chưa muốn yêu sớm vì người ta hay nói yêu sớm ---> khổ sớm (nhưng em hông bít có đúng hôn nữa [IMG] ). Em chỉ tò mò thôi, tính học hửi kinh nghiệm để mai mốt áp dụng [IMG] , chứ em thì con vô tư lắm, má anh caubeitbuon nói đúng, cái gì tới thì nó sẽ tới, có tránh cũng không tránh được, vậy thì hãy từ từ, mục tiêu hàng đầu của em bây giờ là học và quậy, [IMG] , nhưng em có tò mò thì đừng la nhé [IMG]
  12. bien song Guest

Sao lại la em nó tội nghiệp, nhỉ, anh cho em quậy vô tư, nhưng anh nói nè, có sức chơi có sức chịu, quậy wa' đến lúc bị ............. thì đừng la làng " Help me !!!!!!!!!!!!!! " nhé [IMG] Tò mò là tốt, cố mà "học hửi" đi em, khối thứ chúng ta cần phải học mà, học đuợc gì cũng tốt cả, đến lúc áp dụng khỏi ngỡ ngàng!!!
  13. Action New Member

Số bài viết: 766
    chà một chỗ dành cho con tim lại có sự ngự trị của những toan tính, có thể thực tế phải là tính toán khi quyết định đi đến tình kết quả cuối cùng của tình yêu, thế nhưng đó là chuyện quá sớm khi bạn chưa yêu, mà tui nghĩ khi mà bạn yêu rồi thì những toan tính vị kỉ ấy sẽ bay vèo ra khỏi cái đầu của bạn lúc nào không hay đấy. Để có được một kết quả tốt về tình yêu thì phải cùng nhau tìm hiểu kĩ đối tượng trước khi yêu về mặt tốt, xấu, quan trọng là tấm lòng chân thành của đối tượng đến với ta. Rồi tình yêu đến, sau đó các bạn sẽ cùng nhau trải qua một thời gian, thời gian và xã hội, cuộc sống, hoàn cảnh sống sẽ thử thách các bạn để các bạn đưa ra quyết định cuối cùng sẽ mãi bên nhau, hay chia tay nhau thế thôi, lúc đó bạn sẽ không còn để tâm đến việc mà bạn đã đưa ra nữa đâu bạn ạ. Thân!
  14. thienly Member

15. Action New Member

<div class='quotetop'>QUOTE (thienly @ Nov 11 2006, 05:35 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Đức minh không bít yêu bao nhiêu lần rùi mà kinh nghiệm đầy mình he he he.[/b][/quote]

Thực ra thì có hai ba lần thích nhưng chỉ dừng lại ở chữ thích thôi, vì những người bạn này sau đó ...có người yêu. He he không phải Đức Minh kinh nghiệm đầy mình mà là những lời đó xuất phát từ cảm nhận đầy .... trong sáng của một tâm hồn ... lãng mạng (bị người đời cho là lãng nhách). Và từ ... những cảm nhận về tình yêu thực sự từ ... sách, và truyện. He he, phục chưa, ta phục ta wá đi. Mà cũng như Thiên Lý thôi, Thiên Lý cũng chưa có cuộc tình vắt vai nèo mà (Theo tin đồn nhảm của Thiên Lý trên diễn đàn) thế mà vẫn có nhiều bài hay về tình yêu đó thôi (Khu vực tình củm, dính vô là ngủm). He he, chúc Thiên Lý đọc xong bài nì của Đức Minh thì ... có khói bốc lên cao nhá. Chúc vui vẻ, cười rùi kìa.
  16. thienly Member

Lần nào cũng chúc thiên lý bốc khói hết thế, lý chứ đâu phải là cây đuốc. Tâm hồn lãng mạn lắm sao? jo mới bít,

---------->>>Khu vực tình củm, dính zô là ngủm?????? vậy mà có người hai ba lần xém dính không bít ngủm chưa ha ha ha(^o^)
  17. Action New Member

<div class='quotetop'>QUOTE (thienly @ Nov 16 2006, 12:48 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Lần nào cũng chúc thiên lý bốc khói hết thế, lý chứ đâu phải là cây đuốc. Tâm hồn lãng mạn lắm sao? jo mới bít,

---------->>>Khu vực tình củm, dính zô là ngủm?????? vậy mà có người hai ba lần xém dính không bít ngủm chưa ha ha ha(^o^)[/b][/quote]

Khá khá khá! Đa tạ thí chủ rủ tình tương, he he, nhờ ... tui phù hộ cho .. tui nên tui chưa ngủm lần nèo he he.
  18. thienly Member

19. Action New Member

??????
    Trời ơi!
    Tàn nhẫn quá đi!
    Hết lói nuôn á!
    Ăn cả người ta seo trời!
    ủa mà seo tui cứ kêu cháu tui hoài vậy ta!
    he he
    khi mà Đức Minh ngủm thì Thiên hà và vũ trụ này cũng đâu tồn tại nữa!
    Và lúc ấy Thiên Lý cũng đâu có tồn tại nữaddaau màddoif ăn!
    he he! Tự tin
  20. thienly Member

<div class='quotetop'>QUOTE (Đức Minh @ Nov 19 2006, 10:45 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>??????
    Trời ơi!
    Tàn nhẫn quá đi!
    Hết lói nuôn á!
    Ăn cả người ta seo trời!
    ủa mà seo tui cứ kêu cháu tui hoài vậy ta!
    he he
    khi mà Đức Minh ngủm thì Thiên hà và vũ trụ này cũng đâu tồn tại nữa!
    Và lúc ấy Thiên Lý cũng đâu có tồn tại nữa đâu mà đòi ăn!
    he he! Tự tin[/b][/quote]

Trùi yên tâm minh ơi! dù vũ trụ này có bị sụp đỗ hết thì thiên lý vẫn tồn tại,vì thien lý là người đặc bịt mà h ehe he [IMG]:)" border="0" alt="19.gif" />
  21. Action New Member

Ra thế, vũ trụ bao la như thế
    chưa ai đo đếm được bởi vậy thì cũng như Thiên Lý, dù vũ trụ có mất đi thì bản thân mỗi người vẫn hãy tồn tại bởi ta là ta, không ai co thể làm thay việc ta là ta, hãy tồn tại và sống bởi biết rằng ta là một sinh thể do chính ta quyết định sự tồn tại này mà thôi. Đừng để ngoại quan tác động mà làm cho tâm hồn ta bị ... tan tành mây khói, hãy để dù ta có tổn thương về da thịt (cái phần cứng) thì cũng đừng để tâm hồn (phần mềm) bị tiêu tùng nhé.
  22. thienly Member

23. Action New Member

Yes, yes. Chílí, chí lí, cứ thế nhá các bạn.
    Ử mà sao mình lại ủng hộ Oan gia thế nhỉ.
    Hic!
    Nhỡ nhời!