1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Lưu bút !!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Đọc sách truyện' bắt đầu bởi cobe_nghichngom, 24 Tháng mười 2006.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. cobe_nghichngom Guest

Số bài viết: 0
    Tuy đây là những dòng lưu bút mà bạn bè em viết cho em, nhưng mỗi lần đọc là mỗi lần em cảm thấy buồn và cảm động, cho nên em muốn chia sẻ với mọi người trong 4r này, tuy chúng ta mới biết nhau chưa đầy 1 tháng nhưng 4r đã trở thành 1 phần quan trọng trong cuộc sống hằng ngày của em...Nếu có ai cũng muốn chia sẻ những dòng lưu bút như em thì xin hãy post lên và em luôn welcome những người viết cho em vài dòng trong trang lưu bút này....5

Lưu là nhớ, niệm là thương
    Hai chữ lưu niêm vấn vương trong lòng.
    Lời ngỏ (trong thoiaotrang)
    Thời gian cứ thấm thoát trôi đi để xuân đến hè qua, đông tàn thu rụng, để bao lần cánh bướm phượng lại khoe mình cùng dòng lưu bút. Hoa phượng, hoa học trò, màu hoa chia ly vẫn luôn rực rỡ lung linh trong ánh nắng mặt trời như tâm hồn học sinh vẫn trắng trong, hồn nhiên, tinh nghịch.

Phượng vẫn đỏ thắm, áo trắng vẫn vô tư nhưng có ai hay rằng những đợt sóng thời gian lần lượt cuốn trôi, cướp đi những tháng ngày vui vẻ chỉ còn chăng những kỷ niệm luyến nhớ của một thời "không sách vở cầm tay, có tâm sự đi nói cùng cây cỏ".

Cuộc vui nào không có ngày tàn, hạnh phúc nào là vĩnh cửu. Dù cho tất cả đã trôi qua nhưng vẫn tồn tại bất tử trong mỗi chúng ta những dấu ấn khó phai mờ. Rơi rớt đâu đây trong tiếc nuối tà áo dài trắng trinh nguyên, đôi mắt buồn bâng khuâng luyến nhớ, và nửa vầng trăng chẳng còn dịp để tròn...

Theo tháng ngày thời gian kỷ niệm đã trôi đi... xa mãi... tầm tay với... nhưng tuổi học trò vẫn còn ở lại trong lòng mỗi chúng ta...

"Kỷ niệm là phút chia tay còn lưu luyến
    Là con đường ngập nắng vội mưa mau
    Là ngập ngừng chưa dám gọi tên nhau
    Cổng trường ai đứng đón ai giờ tan học."
    (Kỷ Niệm - Ngô Tịnh Yên)

Những tình cảm ấy tuy rất nhẹ nhàng như là hư không nhưng lại rất thực, rất đậm đà khắc sâu trong từng mạch máu đang lưu chuyển qua mỗi nhịp đập của con tim và đọng lại với dòng thời gian...

"Áo trắng ơi ta tìm em hoa phượng
    Ước mơ nhiều gặt hái được bao nhiêu ?"
    (Sưu tầm)

Những kỷ niệm đẹp của thời áo trắng vẫn sống mãi trong tâm hồn của mỗi chúng ta ! Cho dù đã qua rồi nhưng lòng vẫn nhớ.

"Chín mười năm ngồi ghế học sinh
    Giờ lưu bút, viết sao cho hết !
    Nước mắt ai để dành trong viết
    Chờ thả dòng mực tím bâng khuâng
    Nắng chiều hè rưng rức bên sông
    Quên nhuộm tím áo dài bè bạn"
    (Lưu bút hồng - Nguyễn Như Mây)

Biết viết gì đây trong trang lưu bút
    Viết thật nhiều cho giấy khỏi cô đơn

Không gian là một nhịp cầu
    Thời gian là một chuyến tàu biệt ly
    Cuộc đời là những chuyến đi
    Gần nhau rồi lại xa nhau là thường
    Bánh xe lịch sử quay tròn
    Còn tình còn nghĩa ta còn gặp nhau

Đời học sinh như chim hải yến
    Xa bạn hiền lưu luyến khó quên

Tình nào đẹp bằng tình bè bạn
    Tuổi nào thơ bằng tuổi học trò

Tình bạn là một đóa hoa
    Tình bạn là một bài ca tuyệt vời
    Đừng quên nhau nhé bạn ơi
    Mong cho tình bạn muôn đời không phai

"Tình bạn" hai chữ đẹp biết bao
    Hồn nhiên trong trắng tựa hoa đào
    Những ngày chung sống trong lý tưởng
    Tình bạn chan hòa tựa ánh sao

Hãy trao nhau thật nhiều kỉ niệm
    Để khi xa rồi thành những hành trang
    Để mai này còn tìm lại được
    Tuổi học trò rất đẹp ngày xưa

Nguyễn Thị Thu Thảo:

Hello my friend!
    T không giỏi về việc viết những cái này, nên T chỉ biết chúc C sẽ sớm thực hiện được hoài bão của mình. T cũng hi vọng rằng sẽ luôn được nhìn thấy nụ cười vui vẻ của C. T mong rằng tình bạn của chúng ta sẽ mãi mãi trường tồn. Mà C nè, sau này dù gặp bất cứ khó khăn gì thì phải báo cho T biết đó (T muốn C phải hứa với T điều này, không được quên à nha).

"Trang lưu bút mang nhiều kỉ niệm
    Tình bạn bè nồng đượm thiết tha
    Là con gái mang nhiều tâm sự
    Nỗi buồn riêng ôm ấp trong tim
    Là tuổi trẻ mang nhiều mơ ước
    Ước tương lai tươi sáng một ngày mai"

"Vài dòng chữ xin trao về ai đó
    Để nhớ hoài nhớ mãi kỉ niệm xưa
    Dù mai đây trên vạn nẻo đường
    Xin ai đó đừng quên người bạn cũ."

Thảo là người bạn mà tôi quen từ năm lớp 4, chúng tôi quen nhau trong lớp võ, là những thành viên đầu tiên của lớp. Chúng tôi đã có biêt bao nhiêu kỉ niệm êm đềm bên nhau..

Nguyễn Thị Thúy Nhung:

Chi ơi! Thời gian, nó cứ lặng lẽ trôi qua như một cái bóng vô hình. Nó cứ vô tình lặng lẽ trôi qua trong khi chúng ta không hề muốn một tí nào. Tháng 8 đã sắp đến, em cũng bắt đầu đi học, chị cũng vậy. Và thời gian chia tay đã đến. Biết viết gì bây giờ khi những giọt nước mắt từ từ rơi rớt trên mi. Bây giờ em chỉ biết chúc chị mau sớm thành công trên con đường chị đã chọn, mong tình bạn của em, chị, anh Nở, Nghĩa, Hồng, Thảo, Phong, Hải, Huy, Giang, anh Thiện và cả anh Quý nữa vẫn luôn luôn không bao giờ phai mờ theo năm tháng vô tình. Không có bữa tiệc nào không tàn, không có khoảnh khắc nào còn mãi, dù biết là lần này chị ra đi không biết chừng nào sẽ gặp lại mà có gặp lại thì lúc đó có thể "bọn nhí" lớp võ đã lớn và đã có một cuộc sống, hướng đi khác cho đời mình, nhưng em vẫn muốn, khi chị về, bọn chúng ta sẽ vẫn có những giây phút vui vẻ bên nhau trên khắp mọi nẻo đường và cả trong lớp võ và quán chè nữa chứ! Em sẽ luôn đợi chị về, đợi đến khi nào chị về mới thôi!! Goodbye! See you again.

"Đường học vấn là chuyến tàu hy vọng,
    Bạn và tôi là du khách trên tàu.
    Tàu cập bến đường ai nấy bước,
    Bước vào đời xây dựng tương lai."
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.