1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Mạch giữa kỳ Vi Điều Khiển

Thảo luận trong 'Báo cáo giửa kỳ' bắt đầu bởi thuong_han, 28 Tháng mười hai 2009.

1. thuong_han New Member

Số bài viết: 12
  2. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Re: mach giua ki vi dieu khien

Bạn có thể viết bài báo cáo thêm không bạn.
    Show thì rất đẹp nhưng sao chúng mình có thể làm như bạn
    Mong bạn bớt chút thời gian cho chúng mình thêm thông tin nha
    p/s: Bạn tạo chủ đề có dấu nha
    Chúc vui
  3. thuong_han New Member

Re: mach giua ki vi dieu khien

thật ra mình cũng không biết giải thích như thế nào,nhưng mạch này dựa trên nguyên lý sự lưu ảnh trong mắt,nó giống như một ma trận nxm (n là số led,m tùy theo bán kính quay),căn cứ vào ma trận đó mà ta xuất ra hình mà mình muốn có.nguyên lý cũng rất đơn giản,chỉ cần xuất ra 8 led.bạn nếu bạn quan tâm thì có thể tham khảo code :
    http://www.mediafire.com/?zg22nieiq1w
  4. khoahoctre Giảng Viên

Số bài viết: 451
  5. whitebank Member

Số bài viết: 71
  6. nguyenvan_dung06 New Member

Số bài viết: 11
    Mình thấy bài này hay sao không thấy ai hỏi tiếp tục vậy ta, mình đã coi qua bài của bạn, không lẽ bạn chỉ xuất dữ liệu ra thui không cần quan tâm đến góc quay sao. Thanks.
  7. thuong_han New Member

tất nhiên là phải quan tâm đến tốc độ chứ,tùy theo tốc dộ như thế nào mà mình tính thời gian xuất cho phù hợp
  8. nguyenvan_dung06 New Member

Cho mình hỏi bạn có đọc encoder của động cơ về vi điều khiển để điều khiển góc không ? Còn một vấn đề nữa mình thắc mắc là nguồn nuôi cho vi điều khiễn và các led trên mạch của bạn. Thanks
  9. thuong_han New Member

vì mạch làm còn sơ xài nên không có encoder,cái này mình cứ canh sao cho nó ra hình được thôi,chứ cũng ko biết tốc độ bao nhiêu :D .Còn nguồn cấp thì bạn có thề dùng bin hoặc mắc dạng cổ góp chổi than như động cơ vậy đó.Vì webcam dỏm nên quay phim tối quá,ko thấy được phần cứng,có gì bạn xem thử ở đây (cũng hơi mờ)
  10. nguyendungcdt05 New Member

Số bài viết: 3
    Cám ơn bạn mình đã hiểu sơ vấn đề rồi, Một câu hỏi cuối thui nha hehe, bạn kêu là ma trân nxm, với m là bán kính quay, vậy cho mình hỏi: ví dụ mình làm matrix 8x8 thì r bao nhieu, hay 8x16 đại loại là như vậy, có công thức gì để tính không. Mình tính làm 8 con led 7 màu, dùng ATMEGA32 điều khiển dùng 3 port, vì led này có 4 chan 1 nguồn 3 mass, dùng encoder để điều khiển góc quay khi nào làm xong mình sẽ post, bạn trả lời về phần bán kính này cho mình nha, để mình còn tính toán
  11. nguyendungcdt05 New Member

Bạn có thể chụp phần nào là nguồn nuôi cho vi điều khiển rồi post len được không, cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm nha bạn
  12. nguyendungcdt05 New Member

13. thuong_han New Member

về phần nxm thì mình chỉ nói cho dễ hiểu thôi,chứ cũng chưa có công thức tính nữa.tùy theo chữ hiễn thị của bạn dày hay mỏng thì m sẽ giảm hay tăng thôi,còn bán kính càng lớn thì sẽ hiễn thị nhiều chữ hơn.mong sẽ sớm thấy mạch của bạn.còn đây là phần cấp nguồn ( nhưng ko bền lâu đâu,mong bạn sẽ có sáng kiến cho phần này)
  14. nguyenvan_dung06 New Member

Uhm, mình sẽ cố gắng, do phần nguồn cung cấp khá quan trọng, vi dụ nếu dùng pin thì hơi cồng kềnh, nếu để ở ngoài thì lúc động cơ soay day điện nguồn phải thiết kế làm sao cho không bị vướng, với lại chuyện bán kính nữa, ai thích thì vô thảo luận nha, nhiều cái đầu hơn một cái đầu. Mong thầy cường trợ giúp về ý tưởng
  15. nguyenvantan088 New Member

NGUYỄN VĂN TẤN
    MSSV 05111088
    ĐỀ TÀI :
    THIẾT KẾ MẠCH CẦU H ĐIỀU KHIỂN TỐC ĐỘ ĐỘNG CƠ
    Sơ đồ nguyên lý cầu H:
    + Sử dụng 2 cặp Fet phụ nhau IRF 540 và IRF 9540
    +Sử dụng transitor liên tầng C1815 để kích FET
    +Sử dụng các OPto pc900 đễ cách ly mạch điều khiển và mạch công suất
    Tất cả tài liệu về chúng bạn có thể tải tại đây
    http://www.mediafire.com/?ndkoo22zdvi

16. nguyenvan_dung06 New Member

17. nguyenvan_dung06 New Member

Bạn làm đề tài này có thể cho mình biết số điện thoại được ko, bữa nào mình qua hỏi về phần đấu nguồn cái, về phần nguồn đúng potay
  18. thuong_han New Member

19. nguyenvan_dung06 New Member

20. tammttg Member

Số bài viết: 181
  21. meodenxiii88 New Member

Số bài viết: 26
  22. nam_bk106 New Member

Số bài viết: 4
  23. nam_bk106 New Member

nhìn xa trông nó cũng phưc tạp gớm..sao luc quay nó đẹp vây???? đẹp k chịu đc..anh có thể cho em xem mạch đc k ak? siêu wa' đi mất..em cám ơn anh nha..chúc anh thành công với nhìu sáng tạo mới
  24. thuong_han New Member

mạch nguyên lý và code đã post lên rồi đó bạn à. Mình chỉ làm chơi thôi,nên tốc độ không biết công thức tính chính xác gì cả, nếu bạn muốn làm cho ngon một chút nữa thì làm phần cứng cho vững, cân đối, và có mạch điều khiển tốc độ động cơ (khi tốc độ động chính xác thì có thể làm cho chữ đứng yên hay quay trái quay phải tùy mình),hình như trong dientuvietnam cũng có chủ đề này, hoặc có thể tham khảo bạn meodenxiii88,mình thấy bạn ấy làm ngon lành quá đó. vì không có thời gian nên mình chỉ làm và biết tới đây thôi.:)
  25. nam_bk106 New Member

anh oi..lập trình mạch kua? anh mất bao lâu????em k hiu sao sản phẩm của anh k co' encoder mà vẫn làm đc sao..anh co thể cho em xem mạch nguyên lí đc k ak
  26. nam_bk106 New Member

anh post rui ạ..hj..em kung mun bít kái kua? anh đã..đẹp mà anh..với cả trình độ của em như thế nè là khó rùi
  27. kyquang2002 New Member

28. bkx007 New Member

Số bài viết: 2
    Thấy các bạn thảo luận vấn đề này xôn xao quá. MÌnh có ý nhỏ không biết đúng không. Vế bán kính quay thì phài đề cập đến vấn đề phần cứng. Có 2 dạng phần cứng : 1 loại là quay theo hình trụ (như của bạn "thuong_han" con 1 dạng là quay theo tròn "fan led". Khi quay theo dạng tròn thì bạn mới quan tâm đến bán kính quay để xuất ra hình cho thích hợp. bán kính quay khi này là xét khoảng cách từ các con led tới tâm quay---> bán kình của từng con led là cố định-->xuất ra hình thì phải xuất các led tương ứng. Còn khi quay theo dạng trụ thì không cần quan tâm đến bàn kình quay đâu, vì bán kính của các con led là như nhau