1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Mạch kích SCR

Thảo luận trong 'Thảo luận môn học' bắt đầu bởi hoanle, 18 Tháng mười hai 2008.

1. hoanle Guest

Số bài viết: 0
    hkì này lớp mình (nhất là cdt 1A & 1C) làm đồ án truyền động điện và chủ yếu là chỉnh lưu có điều khiển SCR.Nhóm mình cũng đang làm và cũng đang chết ở mạch công suất.Mình đã thữ nhiều cách mà vẫn chưa thành công.Mình biết có nhiều bạn cũng đang gặp khó khăn và có nhiều bạn đã làm ok ,vì vậy mình rất mong nhận đc ý kiến từ các bạn.
    http://www.mediafire.com/?sharekey=a89e912...2db6fb9a8902bda
    đây là mạch của mình.
    * nếu dùng cách 2 là cách mình hay thấy nhất.Nhưng theo mình SCR gồm 2 transitor và với cách này dòng ko qua transitor trong scr đc và SCR ko dẫn.
    * nếu dùng cách 1,nhưng chỉ dùng 1 scr và 1 diode cho mỗi bán kì +,-(thay scr 2 bằng 1 diode),thì ok(chỉnh lưu bán phần).
    nhưng nếu dùng 2 scr thay cho 1scr & 1 diode thì ko dẫn đc vì điện thế ở 2 cực nguồn AC là như nhau [IMG]
  2. hoanle Guest

hic... đang lúc khó khăn mà ko thấy pà con giup gi thế.
    mình mới nghĩ thêm cách là dùng FET để điều khiển SCR (như trong sách điện tử công suất có chỉ) nhưng chưa kich thì SCR đã dẫn
    mình cũng thử dùng Replay để kích thì thấy ok nhưng mà tần số đáp ứng của replay ko cao
    tính dùng OPTO thay replay mà ko biết như thế nào.....hy vọng nhận đc lời khuyên từ mọi người....
  3. thanlan New Member

Số bài viết: 560
  4. hoanle Guest

5. gautrang New Member

Số bài viết: 6
    mình giờ đang làm mạch điều khiển động cơ,nhưng phải có mạch đồng bộ nhưng điều khiển scr,nắn điện toàn kì cho đông cơ,cần,1 mạch khuếch đại dc,mạch tạo xung kích.
    có ai giup dung xem
    thank you
    :congratulate::005::045::fortunecat::011:
  6. mrhung12 New Member

Số bài viết: 8
    ai có sơ đồ mạch cho em xin với em cũng đang làm mạch này mà không có tài liệu.em định điều chỉnh tốc dộ động cơ DC KTDL bằng cách thay đổi điện áp phần ứng nhưng mạch thì chưa biết làm thế nào để tạo xung kick cho SCR .em định làm xung kicks cho 3 pha đoòng bộ,mạch động lực theo hình cầu.đấy là dự kiến nhưng ai có sơ đồ mạch có giá trị link kiện cho em xin em lắp thử xem thế nào. ai có gửi dùm qua mail em xin cám ơn rất nhiều kythuatdien12@gmail.com