1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Mạch nguồn cho VĐK

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi thpttantru12a2, 24 Tháng chín 2012.

1. thpttantru12a2 New Member

Số bài viết: 16
    Em định làm cái mạch chạy chữ! Khoảng 70 led, điều khiển bằng 7 chân của vđk, 2 con nối tiếp với nhau rồi mắc song song lại, như vậy liệu dùng 7805 có đủ dòng không mấy bác
    Đọc trên mạng thấy có dùng thêm con B688, như vậy có được không mấy bác!
  2. lovespkt Member

Số bài viết: 85
    Bạn đưa schematic lên mọi người xem thử! 7805 chịu dòng tối đa 1A, nhưng thực tế thường ko tới được mức đó, với lại con này ổn áp tuyến tính, năng lượng sinh ra làm IC rất nóng, bạn có thể chuyển qua dùng các IC ổn áp dạng nguồn xung như LM2576. Vấn đề nữa là giao tiếp giữa vđk với tải như thế nào, bạn đã biết chưa?
  3. thpttantru12a2 New Member

Mình mới nghĩ z thôi. Chứ chưa có schematic, mình mắc Vcc-trở-led-c1815-chân Vđk! Thường thì dòng ra của 7805 là bao nhiêu vậy huynh?
  4. lovespkt Member

Số bài viết: 85
    7805 dòng max được 1A, nhưng mình nói rồi, thực tế có thể ko đạt mức đó! Và lẽ dĩ nhiên là IC rất nóng, đã từng thấy nó nóng rớt ra khỏi cái mạch mà vẫn sống, hehe!
  5. thpttantru12a2 New Member

Cho mình hỏi là sao mình mắc thử vào textboard mà ko chay. Mình mắc như sau:
    -Tụ 1000u(tại cái này có sẵn ở nhà nên mắc zô, trên mạng ghi là 33u thôi)!
    -Lúc xuất file hex mình khai báo thạch anh là 11.0592MHz nhưng dùng 12MHz
    -Chân 9,31,40 mình nối trực tiếp lên Vcc hết!
    Có phải lí do đó mà ko chạy ko vậy?, mình chưa đi mua linh kiện khác để thay.
    Mình mới làm quen với Vđk, nên chưa biết nhiều, mong chỉ giáo! :)
  6. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
  7. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190

Testboard nha bạn! :)

Kiểm tra lại xem bạn cấp nguồn đầy đủ cho IC chưa! 40 VCC, 20 GND
  8. sinhvien_2012 Member

Số bài viết: 72
    mà bạn xài dòng vdk nào C hay S.Xài tụ 1000uF lấy gì nó ra xung, xài 33uF thôi.Còn chân 9 là chân Reset kích mức cao, bạn kéo thẳng lên VCC như thế chân Reset lúc nào cũng tác động...làm thế lấy gì mạch chạy nữa =.=.Nếu hok xài thì bỏ trống, hoặc tạo mạch reset high cho nó
  9. taickd779 New Member

Số bài viết: 1
  10. xuanvn New Member

Số bài viết: 14
    Với vi điều khiển, về vấn đề nguồn thì các bạn nên cách ly. Vi điều khiển một nguồn riêng, tuyến tính cũng được, xung cũng được. Còn công suất thì phải dùng một nguồn riêng.
    Nguồn điều khiển tầm 5V-1A là ok rồi, còn công suất thì bạn phải tính tải ngõ ra. Nếu muốn làm 70 LED (quan trọng là LED gì nữa, 5mm, 3mm, 10mm, Led siêu sáng), ứng với mỗi loại bạn cần dòng cho nó là bao nhiêu. Sau đó lấy con số này nhân cho 70, nhân hệ số an toàn khoảng 1.2 - 1.5 là được. Với linh kiện mua ở Nhật Tảo thì bạn nên chọn là 1.5. Tổng dòng này nhân cho điện áp ngõ ra thì ra công suất tiêu thụ. Có thông số này rồi thì thiết kế nguồn mới được.
  11. SLPRV Member

Số bài viết: 170