1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Mạch phân cực cho BJT

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi c828, 18 Tháng mười một 2006.

1. c828 New Member

Số bài viết: 19
    Chào các Bác trên diễn đàn!
    Nói thực ra thì xấu hổ nhưng tại hạ đã là năm..bốn rưỡi rồi mà mạch phân cực BJT vẫn chưa thông. Mong các bác chỉ giáo. Việc là như thế này. Trong môn học điện tử cơ bản có ba loại mạch phân cực cho BJT: mạch phân cực định dòng, mạch hồi tiếp collector và còn mạch gì nữa...mà tại hạ quên rồi. Nói đại khái là có ba loại mạch phân cực cho BJT, nhưng mà tại hạ không biết khi nào khi nên dùng loại nào, chúng có ưu nhược như thế nào nhỉ, chẳng lẽ thích dùng mạch nào thì dùng hay sao.???
    Mong các Bác chỉ giáo
    Cám ơn thật nhiều [IMG]
  2. Semina Guest

Số bài viết: 0
    Theo mình được biết:
    Theo yêu cầu:
    - Độ ổn định DC, AC.
    - Tổng trở vào.
    - Thiết kế có dễ không (sinh viên mình chuộng nhất là phương pháp này!)
    -> Về độ ổn định, thông thường xài loại mắc hồi tiếp collector và phân áp. Trong đó hồi tiếp collector ổn định rõ nét hơn, còn phân áp ổn định phần lớn nhờ vào điện trở cực phát Re. Còn nói về định dòng, độ ổn định tệ nhất, ít được sử dụng, mình thấy hay được sử dụng trong các mạch khuếch đại yêu cầu khuếch đại kiểu lớpAB, B, lớp C (trong các mạch RF), do điểm làm việc nó đã thấp sẵn.
    ->Về tổng trở vào, mình thấy thằng định dòng là tổng trở vào cao nhất.
    -> Về thiết kế đơn giản, mình thấy thiết kế kiểu định dòng. Hồi trước thiết kế mạch số mình chuyên gia xài kiểu này.

C828 ơi, tao mừng quá, tao qua đợt kiểm tra năng lực của UK Brain rồi. Thứ 7 tao đi phỏng vấn. Trong tay tao chẳng có cái bằng nào hết, không biết có qua nữa không!
  3. c828 New Member

Số bài viết: 19
  4. bmnhy Giảng Viên

Số bài viết: 914
    Mình đang gặp khó khăn trong diều khiển motor có công xuất hơi lớn (60w), có điều khiển đổi chiều động cơ.
    Mà lại không dược dung relay điều khiển như kiểu vẫn làm khi làm robocon, bạn nào có sơ đồ mạch và tên linh kiện share cho mình với.

Mình xem thấy vài cuốn sách chỉ dung cầu H và L289 nhưng theo tài liệu thì chỉ khoảng 10 wat, bạn nào dung qua MosFET thì cho xin sơ đồ nhé (vì mình chưa có kinh nghiệm sài nó). Cảm ơn!
  5. quang_nam0510 Guest

nguyên cứu thêm về triac đi.vơpis triac thì nhưng chuyện này dể như trở bàn tay.các mạch về triac thì rất nhiều tha hồ mà chọn.
  6. newload Guest

anh dùng con irfz44N.anh tìm hiểu thử xem.
    bữa nào rãnh post cái mạch lên sau.giờ ôn bài cái đã.up lấy dấu khi nào post lại
  7. bogiagia89 New Member

Số bài viết: 4