1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Mạng Xã Hội Nên Cấm Không Cấm (Facebook)

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi thanhmai, 14 Tháng hai 2011.

1. thanhmai Member

Số bài viết: 606
    Hiện nay trên thế giới đang bùn nổ các mạng xã hội như Facebook, Yahoo, Yume..
    có nhiều vấn đề mà việt nam chặn facebook, (vấn đề chính trị biết thôi không bàn tán trên này)
    những cái được và không được cho chúng ta khi tham gia vào mạng xã hội facebook ?
    chúng ta có nên phát triển một mạng xả hội thuần việt (Zing) hay không ?...
    ví dụ :
    - Facebook nhấn mạnh vào khả năng kết nối (connection-centric) còn Zing Me có vẻ như chủ yếu hướng người dùng sử dụng nội dung (content-centric) và giải trí (các ứng dụng chia sẻ nhạc MP3, video, photo, mail.... cho phép người dùng giải trí và thể hiện nhiều hơn)
    - Các game ứng dụng hiện nay của Zing Me được cho là copy y hệt như Facebook (“Happy farm” của Facebook – “Nông trại vui vẻ” của Zing Me). Những apps đó đã được mua bản quyền

... và còn nhiều cái nữa
    Bạn đánh giá ra sao về hiện tượng MXH “nội” đang nở rộ tại Việt Nam hiện nay? Quan điểm của Bạn về tương lai của MXH tại Việt Nam
    mọi người cúng đưa ra ý kiến để chúng ta có nhìn nhận đúng về một mạng xã hội nhé

Chú Ý : những ý kiến chúng ta đưa ra là đánh giá, nhìn nhận, nói lên lợi ích tham gia mạng xã hội chứ không bàn tới việc chặn không cho vào facebook của IP việt nam.
    mọi ý kiến ko đúng liên quan đến chính trị đề nghị mod delete dùm .
    Thank
  2. thanhmai Member

tất nhiên nó là mạng xã hội của thế giới nên chúng ta bản thân không thể can thiệp được. mọi thứ trên đó gọi alf tự do mà .cái điển hình và hiện đang rất phát triển là Youtube đó.
  3. không Member

Số bài viết: 405
    Nên cấm ! vì mình thấy mình tốn nhiều time vào nó quá. dù biết vậy nhưng mổi khi onl đều vào face. Cấm đi là xong! cấm triệt để luôn.... Nó có ích cho đại đa số sv chúng ta đấy ^^
  4. hoahatinh86 New Member

Số bài viết: 9
    Những vấn đề tế nhị về chính trị chúng ta không nên nói nhiều, đã là người việt nam chúng ta nên ủng hộ những gì là có lợi cho đất nước. Nhưng chúng ta cũng cần phải nhìn nhận một cách thoáng hơn, rằng chúng ta đã chặn facebook bằng các mã DNS, vậy những ai thực sụ muốn tham gia facebook họ phải cài đặt lại mã này, đây cũng là một bước để đánh giá mức độ cần thiết của họ với facebook, vì vậy hãy để tất cả như bây giờ để giới trẻ nói riêng và người VN nói riêng được mở rộng tầm nhìn ra tầm thế giới.
  5. spkt_099100 Member

Số bài viết: 949
    Xài Zing Me thì làm sao biết được Ronaldo treo status như thế nào:p
    FB có hay hơn là có thể tạm khóa tài khoản nếu không muốn sử dụng nữa, còn Zing Me thì never.
  6. nightfire New Member

Số bài viết: 28
    Theo mình thì ko nên cấm , mà cũng chẳng cấm dc ( Dùng Untrasuft , Hotspot.....) là dzô nhanh như bình thường . Facebook cũng hay , nó giúp cho mọi người trên thế giới gặp nhau , học hỏi dc nhìu thứ ! ( Kua gaj dễ hơn :D ) . Còn vấn đề chính trị thì có đọc cũng chẳng thay đổi dc ji
  7. lam251092 New Member

Số bài viết: 592
    Cấm có mà cấm hết, ola kìa, không nên cấm đâu, lớn rùi tự biết kiểm soát time of mình đi, FB nhìu cái vui lắm, có cấm người ta cũng cứ zô, đố cấm đc
  8. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
    mạng xã hội mang đến cho con người cả một kho tàng kiến thức rộng lớn và một tình bạn bao la. Kết nối tất cả đó là phương châm của các mạng xã hội. Tuy nhiên điều mà chúng ta phải trách đó là chúng ta đã lạm dụng quá mức mạng xã hội, và điều này thì các nhà sáng lập ra mạng xã hội điều không mong muốn. Bạn buồn, hay vui, hay đơn giãn bạn muốn hét lên thì có thể xả những điều đó lên mạng xã hội. Có thể không ai quan tâm, hoặc có một vài tin nhắn để lại tuy nhiên cái mà bạn nhận được là sự thanh thản, hay một niềm vui nho nhỏ. Face là một hiện tượng, người người lên face nhà nhà lên face, đâu cũng face bởi vì face quá tiện dụng. Mạng xã hội VN nên học hỏi ở Face chứ không nên bắt chước Face, cái gì mà càng cấm đoán thì con người ta lại thích tò mò và tìm hiểu nó hơn.
  9. shynec <marquee><b><i>Không còn nhỏ nhưng cũng chưa đủ lớ

Số bài viết: 714
    Cấm có lẽ là biện pháp tích cực hơn ko cấm... Nhưng thử nghĩ cấm có được hay không?! Thật sự mà nói thì FB lấy đi quá nhiều thời gian của chúng ta (Như bác Không nói). FB có lợi nhưng đa số mình toàn thấy các bạn khai thác những đặc điểm tiêu cực mà ko khai thác và tìm tòi những cái hay cái tốt của FB. Vẫn lại là 1 vấn đề của ý thức mỗi ngưới...!
  10. thanhmai Member

hiện tại số ý kiến cấm thì nhiều hơn là không cấm.hj
    P/S : - các bạn nên đưa ra ý kiến chủ quan của mình về mặt trái và mặt được của face cho chính bản thân của ban chứ không nên nói theo trào lưu xã hội, báo chí nha .
    - còn việc cấm như thế nào thì đó là các nhà mạng sẻ có plan chúng ta ko nên quan tâm đến.
  11. ppxxdd New Member

Số bài viết: 151
    vì một số lợi ích riêng của những người có quyền hành mà phải hy sinh quyền lợi của số đông người dùng internet thì koi đc ko ???
  12. thanhmai Member

không nên có những bình luận như thế này nha . nó ko tốt
  13. Jee Member

Số bài viết: 617
    làm sao mà cấm được dân VN....càng cấm càng làm...haiz...mà sao phải cấm dùng FB nhỉ....ai bảo ham chơi...la cà trên đấy, tốn thời gian là tại mình...keke...tự làm thì tự mà chịu :D:D.....ko phải là mình ko ủng hộ nước nhà...nhưng phải nói 1 câu như thế này :"dùng hàng nhái sao tốt bằng hàng thật"

tốt nhất ko nên cấm FB :">
  14. thanhmai Member

cũng chưa thể kết luận social network nào là nhái cái nào đâu em . mà nó gọi là tương tụ nhau thôi.em nói như vậy thì khó lắm . chúng ta chưa có khả năng làm một cái gì mà thật sự tốt nhưng không giống ai. tức là license của việt nam.
    chúng ta đang dần dần thuần việt hết đó .
    zing video ---> youtube
    zing me --->>social network
    ...
    zing chát..
  15. không Member

thôi giờ mình chỉ ý kiến như vầy, ko có lí do gì mà nhà nước cấm fb chỉ vì nó tốn thời gian của người sử dụng, đơn giản chúng ta có thể biết 1 số điều như zầy, có thể là biết nhưng ko hỉu và cho là nó ko có gì phải lo
    - face lấy đi quá nhiểu thông tin và dữ liệu của người dùng, đối với chúng ta thì hoàn toàn ko có gì đáng gọi là thông tin quý báu cả nhưng còn người khác
    - việc những mạng xh nước ngoài như zầy có ảnh hưởng đến vấn đề chính trị là ko thể tránh. chúng ta thì ko rõ việc này nên cho là ko có gì nhưng nhà nước thì có thể
    - một khi nhà nước cấm thì ắt sẽ có nguyên nhân, trong đó có thể bao gồm vấn để chính tri, chúng ta sao biết... nên cũng phải thông cảm, sao có thể tiết lộ ra hết dc
    - khẳng định lại: Đảng và Nhà nước ko bao giờ làm những việc ko có lợi ích cho nhân dân
    :))

có ai có ý kiến gì với những gì mình nói hok???
  16. thanhmai Member

một điều mà nếu các bạn theo dõi tin thời sự VTV hoặc báo thời sự các bạn sẻ biết .
    cuộc biểu tình ở Ai Cập bắt nguồn từ 1 nhóm trên facebook và mạng xã hội là nhân tố làm lang rộng và bùng nổ cuộc biểu tình đến kết cục tổng thống phải từ chứ
  17. Jee Member

nếu muốn nói về chính trị và tình hình trong-ngoài nước cần xem ở báo thời sự nước ngoài....VTV, báo thời sự ở Vn chỉ nói phiến diện và có phần cắt bớt những "cao trào" mà chính phủ VN đã ra chỉ thị giấu nhẹm hòng "mị" dân....haizzz....stop ở đây là vừa...nói nữa ko chừng mai vào đồn vì tội "chống phá nhà nước" X(
  18. dinken New Member

Số bài viết: 214
    Chủ topic nên lập 1 cái poll với 2 phương án có hoạc không để mọi người tiện bình chọn đi , coi cái nào cao nhất
  19. ppxxdd New Member

Số bài viết: 151
    cả thế giới đang ca ngợi Ai Cập kìa anh
  20. lovelove1912 New Member

Số bài viết: 341
    Tui luôn ủng hộ sản phẩm Việt Nam, dù đa phần xài sản phẩm ngoại ;)). Đơn giản vì sản phẩm ngoại tốt hơn sản phẩm VN, nếu sản phẩm VN tốt thì chắc chắn tui sẽ sử dụng sản phẩm VN. Tui lập fb tại vì theo phong trào thôi, thấy tụi bạn có nên cũng đua đòi, chứ tìm cách này cách kia để vào fb mệt quá.
  21. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    Anh biết bao nhiêu về ông Mubarack khi ổng độc tài nắm quyền 30 năm ở Ai Cập!
    Ngọn lửa biểu tình bùng cháy dữ dội ở các nước Trung Đông do thiếu nền dân chủ đã quá lâu, và internet đã góp phần đẩy nhanh sự công bằng và dân chủ XH!
    Phiền anh nghiên cứu thêm tình hình chính trị, xã hội ở các trang: vietnamnet.vn, HSO, tuanvietnam, vef.vn để có cái nhìn cục diện!
  22. SpiritHero New Member

Số bài viết: 312
    Không nên cấm FB...suy cho cùng mình nghĩ vậy ! why ?
    - FB được đa số người dân trên TG sử dụng, ở ZingMe, hay thì có hay, idol thì có idol nhưng ở FB, hay cũng có mà idol thì còn hot gấp mấy lần idol ở ZingMe...Các bạn thử nghĩ mà xem, các nước như hàn quốc tụi diễn viên nó được yêu thích như thế nào ? ảnh hưởng ở VN ra sao ? thì hỏi sao người ta không mê FB cho được khi được mỗi ngày xem idol của mình chia sẻ vài dòng, rồi có thể nắm bắt kế hoạch của idol nữa :)).
    - FB, bỡi lẽ được đa số người dân trên TG sử dụng, tất nhiên, khi bạn muốn kết bạn với 1 người ngoại quốc, ngôn ngữ bạn phải sử dụng sẽ là English :D. Khi đó, bạn có thể test kĩ năng viết tiếng anh của mình với họ, họ không chê bạn viết sai, ko sửa lỗi gì cho bạn nhưng chỉ cần họ hiểu là họ sẽ comment lại cho bạn ngay. Đây cũng là 1 xu thế được coi như hội nhập của 1 số bạn bè mình. Mọi người thấy đúng chứ ?
    -Cái này thì hơi vui, nhà nước ta thì cấm FB vì lí do không kiểm soát được nó :)). sợ mấy chục năm nữa cũng ko kiểm soát dc nó nữa. Nhưng cấm thì cấm, mình vẫn thấy 1 2 người làm police sử dụng, mình gặp họ trong mấy cái "hội" nói về yêu nước hay cảnh sát gì đó...Vậy tại sao người dân bt ko được sử dụng để chém gió mỗi khi rảnh nhỉ ?????

P/s: Facebook cũng có cái dở ở chỗ nó spam mail khủng khiếp, kết bạn dc nhưng ko xóa được, nhiều người lạ kết bạn nhưng chả bao giờ nói chuyện, như kiểu kiếm fan hâm mộ cho đông vui chứ chả có ý nghĩa gì cả.
  23. thuongdt New Member

Số bài viết: 791
  24. thanhmai Member

vào setup lại tài khoảng là ok mà
  25. cornboyspkt Member

Số bài viết: 587
  26. không Member

thôi giờ mình chỉ ý kiến như vầy, ko có lí do gì mà nhà nước cấm fb chỉ vì nó tốn thời gian của người sử dụng, đơn giản chúng ta có thể biết 1 số điều như zầy, có thể là biết nhưng ko hỉu và cho là nó ko có gì phải lo
    - face lấy đi quá nhiểu thông tin và dữ liệu của người dùng, đối với chúng ta thì hoàn toàn ko có gì đáng gọi là thông tin quý báu cả nhưng còn người khác
    - việc những mạng xh nước ngoài như zầy có ảnh hưởng đến vấn đề chính trị là ko thể tránh. chúng ta thì ko rõ việc này nên cho là ko có gì nhưng nhà nước thì có thể
    - một khi nhà nước cấm thì ắt sẽ có nguyên nhân, trong đó có thể bao gồm vấn để chính tri, chúng ta sao biết... nên cũng phải thông cảm, sao có thể tiết lộ ra hết dc
    - khẳng định lại: Đảng và Nhà nước ko bao giờ làm những việc ko có lợi ích cho nhân dân
    :))
    Tôi ủng hộ quyết định của Nhà nước, Đảng cộng sản VN muôn năm !!
  27. pingpong New Member

Số bài viết: 111
    Tại sao nhà nước thì cấm mà trên tivi, bất cứ cái điện thoại nào mới ra cũng quảng cáo là "tích hợp facebook" "tích hợp facebook ngay trên màn hình chính", "dễ dàng truy cập vào các mạng xã hội như Facebook,...." ......., VTV là đài của nhà nước, đáng lẽ VTV cũng phải biết lọc đi chứ nhỉ, cứ thấy tiền là sáng mắt, kakaka.
  28. Arnold New Member

Số bài viết: 158
    Lúc đầu mình cũng chả thèm vô fb mần gì [-(, nhưng sau khi nhờ nó mà liên lạc lại được với mấy người bạn cũ cũng bắt đầu thấy thích thích :(
    Bây giờ là nghiền rồi :">
    Nói chung là được vào fb một cách tự do vẫn thấy thích hơn, cứ phải lén lút như bi giờ thấy cũng mệt :d
  29. Jee Member

~~> câu zô ziên nhất trong năm....việc tốn thời gian của ng` sử dụng ko cần nhà nước đếm xỉa và can thiệp vao quyền tự do cá nhân của ng` ta....nếu ngon sao hok cấm mấy trang web đen đi.

~~> ko mún bị lấy gì thì đừng onl :))....ko vào Fb mà onl cũng bị dính đòn IP của hacker mà thoai.

~~> nguyên nhân ở đây là nhà nước ko muốn dân đen của mình bị các tổ chức cách tân ở nước ngoài gây ảnh hưởng ko tốt tới giai cấp thống trị của ĐCS VN >:)

~~> toàn làm những việc có ích cho nhân dân thoai....bởi zị...VN toàn đi lùi so vs thế giới....đợi khi nào thiên hạ lên sao hỏa sống hết rùi thì tới lượt VN làm bá chủ thế giới =))

Ps: viết rep xong mới thấy mình hơi nóng rùi.....cầu mong ngày mai cảnh sát đừng tới nhà em :-ss.....hehe....mọi ng` đừng nói về chính trị nhìu nhé :D:D
  30. không Member

@ Jee hâm: "~~> toàn làm những việc có ích cho nhân dân thoai....bởi zị...VN toàn đi lùi so vs thế giới....đợi khi nào thiên hạ lên sao hỏa sống hết rùi thì tới lượt VN làm bá chủ thế giới =))"
    --> Nhà nước đâu có cấm bạn thay quốc tịch :))

31. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    Da Việt Nam, thịt Việt Nam, máu Việt Nam! Dân tộc Việt 1 thời oai hùng bây h đứng sau gót kẻ khác thì kêu ng ta đổi quốc tịch àh? :-w
  32. không Member

@Alex Nguyen: làm ơn đọc kỹ lại coi, ý thức của y đó như thế nên tư tưởng bị lung lay đó mà, ko lẽ để cái quốc tịch VN mà phát biễu thế đấy...haizzzz
  33. Jee Member

liên quan gì tới quốc tịch nhỉ :))...lạc đề rùi :">
  34. aladdin Member

Số bài viết: 280
    Đã là dân VN thì cái j` càg cấm là càg làm tới cùg =)). Lì thấy sợ

Nhu cầu cần thiết of con người để xả xì - trét mà cấm thì...:((
  35. Arnold New Member

Số bài viết: 158
    Bớt bàn về chính trị đi, đâu phải cứ ghét lãnh đạo là ghét cả tổ chức :|
  36. SpiritHero New Member

Số bài viết: 312
    Không kiểm soát được Facebook thì mới cấm đó là lí do duy nhất...duy nhất mà thôi. Bổ sung:

- Còn việc tốn thời gian: Mình có ý kiến về cái này xíu, bạn Không nói "đúng", nhưng ở 1 khía cạnh nhỏ của cuộc sống, nhỏ xíu à bạn, bạn cứ nhìn về GO (Game Online) đi, nếu chơi GO mà tốn thời gian như sài FB thì mình bỏ FB ngay tức thì...Chơi FB mà chết người như GO thì mình sẽ ko dám đụng đến FB nữa :). Trong cái tình hình khủng hoảng vì GO ở VN mà ai cũng rành như chuyện cổ xưa thì...nói tốn thời gian của bạn Không có phải là "đúng" ở 1 khía cạnh nhỏ mà sai ở khía cạnh lớn không ?
    - Về việc lấy thông tin của user: Bạn Không ý kiến cũng khá đúng, nhưng vẫn nằm ở 1 khía cạnh nhỏ...Chắc là bạn Không khi đăng kí tài khoản ở 1 4rum nay trang web nào đó mà không bao giờ đọc "quy định" của trang web đưa ra...Mình cũng thường không đọc như bạn, nhưng mình rành tụi nó roài :D. Ở đời làm thì phải có lời mới làm bạn à, bạn thấy mấy web hay 4rum ở VN mình cũng vậy thôi, cũng đăng quãng cáo rồi spam link lung tung đến mức khó chịu...Mặt khác, chỉ cần bạn đăng kí tài khoản ở 4um hay web của ai đó thì bạn phải hiểu là bạn đã tặng cho người ta 1 cái IP, 1 cái name, 1 cái phone, 1 cái mail, etc...Còn nó dùng vào việc gì thì tùy tâm
    - Về câu nói: "Đảng và Nhà nước không bao giờ làm điều có hại cho nhân dân"...rất hay, bạn Không nói đúng hoàn toàn, nếu mà Đảng và Nhà nước làm điều có hại cho nhân dân thì chả khác nào đi ngược lại với chủ nghĩa cộng sản...như vậy khắc nào tự hủy diệt mình :D. Cái điều đáng nói ở đây mà mình vốn rất bức xúc là game CrossFire (Đột kích) đã bị Nhà nước cấm nhưng sao nó vẫn còn sống cho tới bi giờ ???? Cái nguy hiểm trước mắt, gần kề mà còn chưa xong thì ra ngoài lo chuyện FB hơi khó à nha :D

P/s: Jee ủng hộ facebook dữ quá nha, cho mình xin nick FB kết bạn được hem ???? pm qua inbox nhé Jee
  37. không Member

@ Mod: rất cảm ơn Mod đã "ủng hộ" em nhiệt tình cũng như "phê phán" em một cách nhiệt tình luôn, ý kiến của Mod hay đấy....
    còn riêng cái câu này:
    "P/s: Jee ủng hộ facebook dữ quá nha, cho mình xin nick FB kết bạn được hem ???? pm qua inbox nhé Jee" ---> hay quá :))
    bà kon ai có nhu cầu thì share tên Fb cho ae cùng kết bạn nha, lập luôn danh sách sv spkt trong fb :)
    tên fb của "không" là:
    Đang Thất Nghiệp .....rất hân hạnh :p
  38. thanhmai Member

CÁI TUYỆT VỜI NHẤT VẪN LÀ CÁI NÀY

RẤT NGẮN GỌN, ĐƠN GIẢN, MÀ BẠN CÓ THỂ LÀM ĐỰOC NHIỀU THỨ VÀ HƠN THẾ NỮA
  39. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
    Pakon đi đúng yêu cầu topic nha. Mục thảo luận nghiêm túc nên mọi người hay đưa ra ý kiến của mình.

Chú ý: Các bài viết spam sẽ bị xóa không cần báo trước
  40. duykungfu New Member

Số bài viết: 324