1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Mặt Trận Đak Nông

Thảo luận trong 'Mùa hè xanh 2010' bắt đầu bởi small ant, 22 Tháng bảy 2010.

1. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827
    Một Ngày Cùng Đội Hình Tuyên Truyền Mặt Trận Đak Nông
    (Bài: Anh Nhật, ảnh: Thái Tuy)

[FONT=&quot]Theo sự phân công của Ban Chỉ huy chiến dịch, tôi lên Đak Nông một ngày để tìm hiểu thông tin về các chiến sĩ, và may mắn, tôi được tham gia chung với đội hình tuyên truyền.[/FONT]
    [FONT=&quot]Có thể nói trong các đội hình tham gia chiến dịch Mùa Hè Xanh trưòng Đại Học Sư Phạm Kỹ Thuật năm 2010 thì đội hình tuyên truyền là đội hình đặc biệt nhất. Đặc biệt vì đây là đội hình có ít chiến sĩ nhất – vỏn vẹn 6 người, trong đó 2/3 là nữ và 100% các chiến sĩ đều mới tham gia mùa hè xanh lần đầu. Nhiệm vụ của đội hình tuyên truyền là phải vận động, tuyên truyền, giải thích cho bà con địa phưong hiểu được tác hại của ma túy, HIV, an toàn tình dục, các tệ nạn xã hội khác… cũng như phổ biến các kiến thức như phòng chống sốt xuất huyết, sốt rét…, những công việc đòi hỏi các bạn phải có khả năng diễn đạt rất tốt, đồng thời phải có sức chịu đựng cao. Chính vì vậy, trước chiến dịch, không ít các thầy cô lo ngại vì các bạn còn chưa có kinh nghiệm gì. [/FONT]
    [FONT=&quot]Thế nhưng sau một ngày tham gia cùng đội hình tuyên truyền thì những lo ngại ấy đã không còn nữa, các chiến sĩ trong đội hình tuyên truyền đã hoạt động rất nhiệt tình và hiệu quả, nhiều bạn nói- đến khản cả giọng, tuy hầu hết là nữ nhưng các bạn đã đi đến nhiều nhà dân (chủ yếu là đi bộ). [/FONT]
    [FONT=&quot]Không chỉ làm nhiệm vụ tuyên truyền, , các bạn còn phụ với các chiến sĩ địa phương dọn dẹp vệ sinh …[/FONT]
    [FONT=&quot]Đội trưởng Lê Thị Hà cho biết “Một ngày của chúng em rất vất vả, thỉnh thoảng cũng gặp một số khó khăn nho nhỏ như một vài câu hỏi hóc búa hay một số vấn đề tế nhị, thế nhưng hầu hết bà con ở đây đều rất nhiệt tình và quý tụi em nên bao nhiêu mệt mỏi cũng trôi hết. Chúng em cố gắng làm hết sức mình để có thể mang lại niềm vui cho các đồng bào ở đây và cũng để không phụ lòng của ban chỉ huy”. Một người dân ở xã Quảng Tân tâm sự: “Thấy các cháu đi nhiệt tình vậy mà thương quá, nắng mưa vậy mà cũng cứ đi, chúng tôi rất cảm động và sẽ hỗ trợ hết mình cho các cháu, chiến sĩ mùa hè xanh thật tuyệt vời”.[/FONT]
    [FONT=&quot]Vâng! Chiến sĩ mùa hè xanh thật tuyệt vời. Có đi cùng các chiến sĩ mới thấy được ngọn lửa nhiệt huyết tuổi thanh niên ở các bạn, ngọn lửa ấy đâu chỉ thắp sáng cho riêng mình mà còn thắp sang ở bất kì nơi đâu các bạn đến. Đội hình tuyên truyền là một ví dụ cụ thể cho điều đó.[/FONT]

[FONT=&quot]Nguồn:
    [/FONT]
    [FONT=&quot]http://www.hcmute.edu.vn/TinChiTiet.aspx?MaTin=1157&MaKND=50&MaLCD=254&MaNN=1
    [/FONT]
  2. hiệp khách hành New Member

Số bài viết: 76
    Re: Một Ngày Cùng Đội Hình Tuyên Truyền Mặt Trận Đak Nông

HAI NGÀY TẠI ĐĂK NÔNG
    Nhân dịp lần xuất quân đợt 2 lên mặt trận huyện Tuy Đức-tỉnh Đăk Nông, tôi có dịp lên thăm các bạn chiến sĩ đang đóng quân tại đây và thật sự cảm nhận được tấm chân tình nồng hậu của người dân địa phương dành cho chiến sĩ MHX trường Đh Sư phạm Kỹ thuật chúng ta.
    Đúng 4h45' ngày 24/07, chiếc xe 25 chỗ ngồi của trường bắt đầu lăn bánh đưa đoàn chúng tôi lên Đăk Nông.
    Sau hơn 5,5 giờ ngồi xe vất vả, chúng tôi đã đến xã Quảng Tân, nơi đóng quân của các bạn chiến sĩ đội hình tuyên truyền. Vừa đến nơi, chúng tôi được 1 người dân địa phươg đãi cho một nồi khoai lang thật to luôn!

Ngày chúng tôi đến cũng là ngày các đội hình thay đổi vị trí đóng quân. Đội hình tuyên truyền từ Quảng Tân sẽ đến đóng quân tại ĐăkBuso, đội hình điện tại ĐăkBuso sẽ đến Quảng Trực và đội hình xây dựng & Kỹ năng sẽ chuyển từ Quảng Trực xuống Quảng Tân.

Đội trưởng Lê Thị Hà của đội hình truyên truyền - một người được người dân địa phương rất quý mến!

Tại mỗi nơi chúng tôi đến, tôi có thể cảm nhận được sự quý mến của người dân địa phương dành cho các bạn chiến sĩ MHX. Các em bé quấn quýt quanh các chiến sĩ "em không cho chị đi đâu, hic hic...!"

Chiều hôm đó tôi trở lại Quảng Tân và sinh hoạt cùng các bạn chiến sĩ đội hình Kỹ Năng, xây dựng và tin học. 3h chiều, trời bắt đầu đổ mưa, cái không khí se lạnh của tiết tời vùng cao làm cho những con người từ thành phố mới đên như chúng tôi phải quần tụ bên nhau để sưởi ấm. Đến lúc chiều khi chuẩn bị cho bữa ăn tối, các thách thức dành cho những anh chị sv thị thành xuất hiện: không có củi khô nên khi bắt bếp, cả nhà cùng nhau bị xông khói nhi nghi ngút
    Nhưng mọi khó khăn nơi đây không thể nào ngăn nổi các chiến sĩ nhà ta. Xem chiến sĩ tình nguyện MHX tổ tài nè...

Và... mọi thứ đã sẵn sàng, đây là ngày đâu thiên nên chúng ta có một bữa thịnh soạn đây.
    Xin trân trọng cảm ơn các nhà tài trợ đã ủng hộ cho bữa cơm tối nay: A.Đoàn-Bí thư Đoàn xã với 1 bó rau và 1kg thịt heo, A.Thư với 3 hộp thức ăn từ 1 quán cơm quen của anh cùng tài nghệ nấu ăn siêu phàm của các chiến sĩ với một nồi.... cháo trắng

Ăn cơm thôi nào các bạn ơi! "Giờ ăn đến rồi, giờ ăn đến rồi! Mời anh xơi, mời chị xơ. Nâng chén lên cho cao nào, nâng ché lên cho cao nào! Ta cùng xơi, ta cùng xơi..."

Sau bữa cơm là giờ ôn tập hè cho thiếu nhi, các em ngoan lắm và chăm học nữa

Ngày hôm sau, tất cả mọi người đề có một bữa thịnh soạn khác với 1 món ăn cực kì quen thuộc... Mì gói nóng hổi, vừa thổi vừa ăn đ..â..y...!

Sau bữa điểm tâm sáng tôi phải trở về với công việc tại mặt trận trường với bao niềm lưu luyến. Phải chi mình có thêm thời gian để ở lại sinh hoạt, làm việc, vui chơi cùng các bạn và thiếu nhi nơi đây. Hẹn lần MHX tiếp theo tôi sẽ đến với Đăk Nông. Chúc các bạn chiến sĩ nơi đây gặt hái nhiều thành công!
  3. hoangduc283 New Member

Số bài viết: 11

oh nhớ wa,năm 2 mình cũng đã lên đây.cảnh quen thuộc wa
  4. trinhthanh_2011 Member

Số bài viết: 57

trời ơi, đợt này thi mấy môn với khoá 09 nên hông đi được đăcnông, buồn wá. đành để năm sau đi vậy.......
  5. thienhoa New Member

Số bài viết: 176

Hiện tại có mặt trận tại trường SPKT, Thủ Đức, Q9 đó bạn. Bạn vẫn có thể đóng góp cho MHX mà
  6. spkt_099100 Member

Số bài viết: 949
  7. amuraiboy Member

Số bài viết: 252
    Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta
    Mà cần hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc hôm nay

Chúc các các chiến sỹ có thật nhiều sức khỏe và thật nhiều niềm vui.
    Xin hẹn Đăk Nông ngày gần nhất.
  8. ngoctham09 New Member

Số bài viết: 591
    hic,cùng sống chết với anh em chiến sĩ mhx mặt trận đăc nông,nhiều kỉ niệm thiệt khó quên,buổi chiều,mình và anh Vinh,bạn Quang,cùng các cộng tác viên phụ trách khỏi lửa,đã có 1 tuyệt tác nghệ thuật hoành tráng,là nồi cơm cháy khét,nhão nhẹt ,còn gọi là "cơm cháo trắng",xin cảm ơn mọi người đã hết mình ủng hộ nồi cơm,kinh nghiệm dc đúc kết từ đây...hic...tối,chơi trò nhớ tên và đếm số 7,đội mhx đã chọn ra 4 ứng cử viên sáng giá,là bạn Quang đội trưởng đội khói lửa kiêm đội trưởng đội rửa chén,đội phó phụ trách nhóm bếp là a Minh đến từ BK,hic hic,như trời đã định,mình và chị Nhuy giữ chức đội phó đội rửa chén...thảm....1 thời gian rất ngắn nhưng để lại rất nhiều kỉ niệm,cùng anh em bon bon khắp Tuy Đức,cùng ăn củ lang,ăn cơm cháo trắng,cùng vui chơi và dạy các em học,cùng quây quần bên nồi mì tôm buổi sáng,cùng ngồi bên nhau sinh hoạt lúc đêm khuya,ai cũng bận rộn lên kế hoạch và làm việc,nhưng những phút ngẫu hứng,pha trò của anh em không bao giờ là hết,các chiến sĩ của ta rất được bà con yêu mến,đồng bào thương cái tình,cái nghĩa của anh em,chúng ta đến giúp bà con,nhưng mọi người đều nhận thấy,chính bà con giúp đỡ,hỗ trợ mình rất nhiều trong công việc lẫn cuộc sống,hẹn 2 tuần nữa lại về với Tuy Đức ,về với mhx,về với bé Dung,bé Hoa,bé Chi và cả tụi nhóc...hihi...nghĩ mà vẫn thấy thương đội hình điện ghê,100% nam,em xin lỗi vì thất hứa,hôm qua không đến thăm mọi người,làm tối là có người bắt phép,bắt lẽ mình rồi,hihi...nhật kí 1 ngày cùng chiến sĩ mhx...hẹn gặp lại mọi người
  9. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Số bài viết: 2,124
    Thay mặt Đảng và Nhà Nước cảm ơn sự tham gia đóng góp nhiệt tình của đồng chí (theo cách nói thông thường là ham hố "-)) cũng như sự góp sức làm nên "nồi cháo" cho các anh em chiến sĩ. Sự vắng mặt của đồng chí những ngày sau là điều may mắn với anh em chúng tôi =)) Chúc đồng chí và đồng bào công tác tốt qua đợt học wân sự này :-D
  10. ngoctham09 New Member

ê,ông có ý bêu xấu và chế nhạo tinh thần chiến sĩ quá nha,ghét!tuần sau xuống nấu cơm tiếp,cho mọi người thưởng thức tài nghệ của chim sáo này,lỡ thì mang tiếng ham hố luôn,híhí,hôm bữa chỉ là khởi động nhẹ nhàng thôi,hehe,mọi người cố gắng làm việc tốt,tất cả vì tương lai con em chúng ta...ở trên núi mà cũng chơi câu mạng ta:))...hi vọng thứ 6 tuần sau,lại cùng mọi người rong ruổi tiếp(may quá,tuần sau học quân sự dc nghỉ thứ 6,7,cn):((
  11. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
  12. ngoctham09 New Member

không được chế nhiễu dưới mọi hình thức,tức quá,chuyến này về,quảng bá mhx cho mấy đứa "thèm" chơi,năm sau đi cho hùng hậu,đông đảo...hihi
  13. Dê con New Member

Đâu quấy nhiễu gì đâu, xinh thật mà ^^!
    Thường thì girl xinh là 1 trong những nguyên nhân chính khiến tụi anh tham gia đó em ^^!
    p/s: lâu lắm ko thấy em on yahoo :(
  14. hiệp khách hành New Member

Mình xin thông báo thêm cho mọi người một thông tin quan trọng: trong đêm đóng quân tại một ngôi nhà ở xã Quảng Tân, trước lúc đi ngủ, mặc dù mọi người đã liệu trước tình hình và cho pé Thắm và nằm ở giữa các bạn nữ, nhưng sáng thực dậy có một bạn nam thông báo là có một bạn nữ nào đó đã cướp mất cái mền lúc nữa đêm. Ngay lập tức tổ điều tra án hình sự đã được lập. Sau hơn 1 giờ điều tra đã tìm ra được thủ phạm. pé Thắm lúc đi ngủ không có đắp mền nhưng sáng thức dậy lại trùm kín mít trong một cái mền. Sau khi xét nghiệm ADN đã chứng thực đó là cái mền của bạn nam kia. Ban chỉ huy quyết định trục xuất pé Thắm về thành phố gấp ngay trong sáng hôm đó để đảm bảo an toàn cho các bạn nam và để các bạn có thể yên tâm mà công tác trong thời gian còn lại của chiến dịch tình nguyện MHX lần này.
    Xin trân trọng thông báo cho mọi người biết rõ!
  15. ngoctham09 New Member

trời.trời.j đây anh,tin động trời j mà kinh vậy,hic hic,tội nghiệp em nó,em đâu có làm j đâu nè,toàn chơi vu khống,hic hic~X(.... xong em rồi...ức chế quá!chắc bị ăn cơm cháo trắng nên trả thù em nó đây mà...thiệt tình.....oe oe:((
  16. Dê con New Member

hihi, tội nghiệp em sáo của anh bị anh nào cho lên dĩa vậy? >:)
  17. mctrjnh Member

Số bài viết: 316
    Nhìn thấy mọi người hoạt động,bàn tán vui quá đi mất ..! làm tôi cũng háo hức hẳn lên,cũng muốn năm sau cùng ham hố với mọi người ..!!!!! lúc đó thì...........................!<:p
  18. ngoctham09 New Member

hehe,k010 chưa được đi mhx ở tỉnh khác đâu "em",cố gắng tích cực tham gia mọi hoạt động của lớp,khoa,trường...năm 1 ,năm 2 ráng mà ham hố...đến năm 3 ,năm 4 thì lu bu chuyện học hành dữ lắm,kẻo lại hối tiếc...nhớ đăknông quá!!!!
    P/s đến tất cả hậu phương của anh em mhx mặt trận đăknông,ai có nhu cầu gửi "cứu trợ,tiếp tế" hay lời yêu thương đến các chiến sĩ thì pm cho em nó nhá,dự định cuối tuần này hoặc cuối tuần sau,em nó lại về với núi rừng tây nguyên,héhé
  19. Dê con New Member

Hình như em chẳng để ý gì đến lời anh nói cả [-(
    p/s: mà thôi, chúc em về quê vui vẻ, tranh thủ tận hưởng hương vị Tây Nguyên mấy ngày, ăn nhiều cho mập lên tí nha e ^^! Là sinh viên năm 1 cực thật >"<
  20. ngoctham09 New Member

hehe,làm j mà căng thẳng thế đồng chí!hihi!!!cho chừa cái tội,nợ nần không lo trả,để ng ta đòi dai dẳng thế này nè:)...hehe....
  21. hiệp khách hành New Member

Hình như dạo này pé chi sáo nha ta bị bệnh rùi, hok biết có đủ sức để về Đắk Nông không ta? Em không về thì làm sao tiếp tế lương thực cho các chiến sĩ trên đó được hic...
  22. ngoctham09 New Member

hihi,từ giờ tới thứ 7 còn lâu mà,anh em trên đó cứ thong dong chờ em nó giành lại sự sống từ tay thần chết....híhí....chắc tại đi học quân sự 2 ngày,bị tra tấn dữ quá nên ra nông nỗi này nè,theo nguồn tin mật,thì có 1 vài chiến sĩ quyết tâm "đòi" ở lại đăc nông luôn rồi,huhu...vì " ở đây phong cảnh tuyệt vời+khí hậu phương tây+con người thân thiện" hehe...chúc các anh em trên núi giữ vững tinh thần "đi dân nhớ,ở dân thương"....
  23. admin Administrator

Số bài viết: 683
  24. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Đồng chí mới lên đã đòi đi 1500 rồi. Anh em tính me cho đc 1 pô nhưng tội nghiệp nên tha đó.:) )
  25. ngoctham09 New Member

hehe,là sao không hiểu,hôm bữa có nghe tới cái này rồi,mà ngớ người ra...ai biết thì kể sự tích này cho mấy người "tò mò" như chim sáo biết với i! hí hí
  26. admin Administrator

Số bài viết: 683
    Thắm ơi đi 1000 là cầm cây cuốc . đi 500 ko cần cuốc
  27. ngoctham09 New Member

hehe,giờ thì em hiểu rồi,tự khen mình chút đã "công nhận con bé sáng dạ thiệt",hihi,chài!tưởng đâu phức tạp,hóa ra lại sâu xa! mọi người dữ thiệt hen!xuống sg mong dc "cầm cuốc " cũng hiếm hoi lắm á mọi người,hi\:D/...cố gắng tận dụng à nhen
  28. Dê con New Member

29. ngoctham09 New Member

hihi,1 lần đi mhx ở đăc nông,không dưng rồi sẽ tự hiểu,nói ra xấu hổ lắm,hihi,coi như đây là 1 kỉ niệm đáng để nhớ đi mọi người,1 thời gian oanh liệt,hihi,alex đừng có mà tò mò,chỉ được cái khổ thân thôi à,có oánh cũng không khai đâu àx_x
  30. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Nhìn như nhà mình năm xưa.
    Cồ gắng đi những chổ này nha.
    Lúc trước đi ăn chơi thì có hình còn làm việc thì bó tay

31. ngoctham09 New Member

mấy hình trên giống như là ở Quảng Trực hè!!!!1 thời để nhớ...ngày ấy và bây giờ chẳng khác là bao nhiêu,con người vẫn vậy,cuộc sống vẫn vậy,có đổi thay,nhưng vẫn còn nghèo lắm
  32. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Hi hi
    Đã đi chiến dich thì ở đâu cũng đặt chân đến. Chỉ tượng trưng vậy thôi.
    Mấy năm nay chắc thay đổi nhiều, ở đó chắc cũng giàu lên
  33. hiệp khách hành New Member

Hum bữa anh cũng nói là tính ở lại Đăk Nông luôn, mà chờ hoài mà hok thấy em trả lời gì hết nên anh mới về TP, bây giờ lại có đứa nào theo gót anh rùi vậy ta.
    àh khí hậu PHƯƠNG TÂY mà em nói là thế nào, anh hok hiểu lắm hjhj....
  34. hiệp khách hành New Member

Do năm của lão Servant đi có lão già làng + chiếc xe máy 72 nên đi đâu cũng được, năm nay tụi nhỏ thiếu phương tiện với lại kinh nghiệm còn non kém, có gì mấy đại ka chỉ giáo giúp cho tụi nhỏ "mầng ăn" với
  35. ngoctham09 New Member

hic,anh làm thế chẳng bằng làm khó em nó,má mà biết má la em chết,hihi....
    em đâu biết...khí hậu PHƯƠNG TÂY là sao đâu,emchỉ là tường thuật nguyên văn,nguyên bản thôi mà,hk biết có ý đồ j hk ta?sao em thấy nghi ngờ quá đi,hihi,cuối tuần này về núi,trốn cái nóng của sài gòn rồi,oh yeahhhhhhh\m/
  36. hiệp khách hành New Member

Cuối tuần này pé chim sáo về núi vui chơi nhưng đừng quên nhiệm vụ anh giao nhé! Không là tội nghiệp chiến sĩ trên đó lắm, àh em về đó mà có ở lại chơi với chiến sĩ thì nhớ là đừng kéo mền của người ta lúc nữa đêm nha! Tội người ta. Có kéo thì kéo lúc người ta ngủ đang ngủ say í. Như thế mới không bị phát hiện hehe....
  37. blue_night New Member

Số bài viết: 77
  38. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Hôm nay 2/8, đội Kỹ Năng chuyển quân lên DakBuso thay đội Tuyên Truyền. Vượt mười mấy cây số từ Quảng Tân lên đây chúng tôi dc kế thừa di sản những người đi trước để lại. Ấn tượng mạnh mẽ với chúng tôi là căn nhà cộng đồng cờ đỏ sao vàng cùng bức hình và tượng Bác Hồ trước mặt cùng với nào là: đống vỏ chai, mì tôm, đầu cá, hạt mít, vỏ kem, giấy vụn, bịch nilon...v/v..và..v/v... Nói chung là rác rưởi, hổ lốn, bụi kinh khủng từ trong ra ngoài nhà, trong hộc bàn, gầm bàn. Thật sự đây là điểm tập kết dơ nhất chúng tôi đến, có lẽ các đồng chí chỉ việc ở vô tư, xe đến là xách đồ ào lên chả buồn rửa đống bát dùng xog và dao dính nhựa mít hay quét cái nhà... Phải nói là bó tay. Cảm ơn các đồng chí tốt bụng đã tạo điều kiện cho đội chúng tôi lao động mấy tiếng đồng hồ sau đêm trước mệt mỏi tiếp xúc địa phương, bây giờ khi 1h chiều mới ăn mì mà ko có chén đũa mà ăn cùng đống rác do cỏ khô chưa đốt dc. Nói ra mất lòng nhưng không thể ko nói. May là chúng tôi chuyển xuống dọn giùm chứ không thì thử hỏi ko biết khi hết chiến dịch mhx người dân địa phương nghĩ sao về các chiến sĩ áo xanh nữa?
  39. hiệp khách hành New Member

40. nhatspkt01 New Member

Số bài viết: 60
    Hôm mình về đã nói mấy bạn đội tuyên truyền dọn ái gác rùi mà, vậy mà hôm qua hỏi bé Hà, bé Hà trả lời tỉnh bơ" tụi em không dọn, đến hôm đi vậy luôn". Hic. Lý do chính yếu khiến các bạn ấy không dọn là để...ngủ chung phía dưới cho ấm hehehe (không biết có xen kẽ nam- nữ không)
  41. tuthan1002000 New Member

Số bài viết: 5
    nhắc tới vụ này chắc treo cổ hết đội Tuyên truyền wa' . tuyên truyền kiểu j mà nhà ở thì như ổ chuột , dơ , rác ... làm bà kon trên đó ý chấm kiến nhìu wa' nha . tới khi kĩ năng tới thì nhận " hậu quả ". tức , tức ko chịu đc !