1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Mua màn hình máy tính loại nào tốt?

Thảo luận trong 'Thảo Luận' bắt đầu bởi huongmuahe, 3 Tháng mười 2012.

1. huongmuahe New Member

Số bài viết: 3
    Mình đang có nhu cầu mua cái màn hình mới nhưng ko biết loại nào chất lượng và giá cả phải chăng. Mình dự định mua cái 19 inch. Bạn nào biết giúp mình với nhé. Thank các bạn nhìu!
  2. thanhnhanspk07 Member

Số bài viết: 114
  3. 7love2011 Member

Số bài viết: 107
  4. Luckyluke Member

Số bài viết: 62
    Cả 2 bạn trên nhầm ý người hỏi rồi, bạn ấy hỏi màn hình máy tính(desktop chứ không phải laptop) 19 inch! Bạn trên có thể vào tham khảo ở đây xem:http://caotocnet.com/
    Bạn nên mua các hãng như Dell, Asus,...
  5. [SPK]_Sky Moderator

Số bài viết: 426
  6. trankha_210 New Member

Số bài viết: 64
  7. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
  8. lantran New Member

Số bài viết: 9
    Bạn có thể mua chiếc Philips 220 E1SB Full HD. Tuy lớn hơn kích thước của bạn một chút xíu- 21.6". nhưng rất tốt đấy. Vì có độ phân giải Full HD nên bạn có thể xem phim chất lượng cao trên máy tính của mình. Do bạn không nhắc đến giá cả nên mình nghĩ chiếc này là tốt rồi
  9. shinikey New Member

Mình thấy LCD monitor Samsung, Philips đều đẹp cả. Nếu bạn ở HN thì mua ở Trần Anh cũng tốt và khá uy tín đó. Nếu Bạn ở Sài Gòn thì nên mua ở Phụng Vi
  10. tieungunhi New Member

Số bài viết: 11
    theo tôi bạn nên chọn SamSung, nhưng giá 2 loại này không cao như bạn nghĩ đâu (khoảng 110$ qui ra tiền việt chỉ hơn 2 triệu thôi).
  11. hunghtq New Member

Riêng loại LCD monitor LG (hàng VN) mình thấy nó hay bị hư nguồn lắm. (mặc dù họ bảo hành cũng khá nhanh, nhưng cũng mệt chứ)
  12. lantran New Member

Bây giờ trên thị trường cũng có nhiều hãng màn hình rất tốt, nhưng ko biết nhu cầu của bạn để chiến game hay học hành chứ?
  13. shinikey New Member

Bạn nên mua LCD của samsung là tốt nhất. Vì kiểu dáng đẹp và bền hơn so với máy hãng khác. Nên bạn ko phải băn khoăn gì đâu
  14. tieungunhi New Member

Màn hình Wide thực ra vô cùng tiện lợi cho việc chơi game, xem film, biên tập đồ họa. Vì vậy bạn nên phân ra và lựa chọn cho phù hợp với nhu cầu của bản thân. Mình mua cái asus ở TA dùng hơn 3 năm nay vẫn ngon.
  15. hoangthunga New Member

Hay bạn làm con Samsung cũng được bạn ạ! Không thì mua LG đi. Để ý độ phân giải để coi HD cho chuẩn nhá ( trên 1280*720 ) là được rồi
  16. hunghtq New Member

Mình đã từng xài màn hình Compaq thấy cũng tốt lắm. Theo mình thì cứ chọn hàng hiệu như Sony, Compaq, HP loại chính hãng mà mua. Vì monitor ảnh hưởng trực tiếp đến mắt của mình.
  17. lantran New Member

Khi lựa chọn màn hình cho một vài năm sử dụng, chỉ có mắt bạn có thể giúp bạn quyết định nếu chất lượng hình ảnh, độ phân giải, và kích thước của màn hình là phù hợp với bạn. Cố gắng thử màn hình trong điều kiện giống như của bạn (v.d. độ sáng trong căn phòng, kích thước..) trước khi quyết định mua.
  18. davipmanh Member

Số bài viết: 57
    Ngoài hãng của TQ ra thì hãng nào cũng đc bạn à. Mua màn hình máy tính thì đừng quan trọng quá về thương hiệu, vd một số thương hiệu mạnh như Samsung, LG thì giá màn hình rất là đắt. Giá phải chăng thì bạn chọn một số hãng của Pháp cũng đc. Bạn ko nói rõ giá cả trong khoảng bao nhiêu, cần cho nhu cầu gì? Nên cũng khó tư vấn cho bạn. Bạn có thể tham khảo hình dáng, giá cả ở đây http://www.nguyenkim.com/tivi-man-hinh-lcd/
  19. shinikey New Member

Bạn nên xem độ rộng của màn hình và Xem cổng USB: Kết nối USB được thiết kế cho việc dễ dàng gắn các phụ kiện. Màn hình hiện nay thường có cổng USB 2.0. Cổng USB 1.1 đủ nhanh để gắn các thiết bị như chuột, bàn phím và thậm chí modem. Các thiết bị USB 2.0 như ổ CD-RW và ổ cứng có thể hoạt động trên cổng USB 1.1 nhưng ở tốc độ chậm hơn so với cổng USB 2.0.
  20. tieungunhi New Member

Nếu như bạn muốn mua màn hình máy tính gọn và tiện lợi, mình nghĩ màn hình LCD là thích hợp nhất. Sản phẩm của các LG, Samsung, Dell,...có lẽ nên là chọn lựa trước tiên. Thời gian gần đây mình có mua 1 màn hình LCD của Dell với già >4 Tr của TA. Trông cũng đẹp.^_^.
  21. hunghtq New Member

Đúng vậy chỉ có samsung, dell, hay LG là chuẩn ko cần chỉnh thôi, mình thì chỉ dùng một trong 3 loại này
  22. lantran New Member

Bạn có bao nhiêu để mua chứ, nếu có tiền kha khá thì bạn nên chọn loại nào cao một tý, bj loại đắt tiền cũng bền hơn mà
  23. shinikey New Member

Màn hình tốt ko có nghĩa là đẹp mà nó phải đảm bảo bền, chống bụi bặm, chống xước, bảo vệ mắt nữa
  24. tieungunhi New Member

Phần lớn bạn bè mình dùng Samsung, loại này cũng dc đó, cứ đến mấy siêu thị lớn như Trần Anh, Phong Vũ, mà lựa chọn bạn ah
  25. cuncon9xelf New Member

Số bài viết: 8
  26. shinikey New Member

Lần trc đứa bạn mua con samsung ở TA, dùng đc một time thì thấy màn hình bị nhòe, mang đến bảo hành, mấy hôm sau lấy về vẫn bị tình trạng đó, vậy mà đem bảo hành lần 2 đợi mãi mà họ bảo chưa đúng hẹn trả, chả biết làm ăn kiểu gì?
  27. lantran New Member

Mình thấy là bảo hành thì đến ngày họ gọi chứ bạn, nóng vội làm gì, đến ngày là trả đó mà
  28. shinikey New Member

Biết thế nhưng còn 1 ngày nữa là đến hẹn bạn mình gọi cho trung tâm bảo hành bên TA thì nhận đc câu trả lời đúng ngày đc gọi đến lấy sản phẩm
  29. tieungunhi New Member

Ở đâu bảo hành chả thế hả bạn, biết là máy mang đi bảo hành thì mình nóng ruột nhưng vẫn phải chờ đợi mà
  30. shinikey New Member

Công việc, học hành của bạn mình rất cần đến máy nên mang nó tới trung tâm bảo hành của TA thì bạn mình vất vả lắm, chạy vạy đi mượn máy những ngày qua
  31. hoangthunga New Member

32. quydo471 New Member

Số bài viết: 4
  33. huongmuahe New Member

34. lydainghiep Moderator

Số bài viết: 149
    Đây là kinh nghiệm cá nhân của mình nhằm giúp các bạn định hướng dễ hơn (chủ yếu dòng từ 2-4tr thôi nhé, phù hợp với túi tiền sv):
    + Samsung: mình ưng ý nhất chất lượng của họ SS nhưng rất hay bị hay hư vặt (ví dụ như hỏng LED backlight..may mắn nếu vẫn còn hạn bảo hành), màn hình dễ trầy,được cái màn hình đẹp, tiết kiệm điện.
    +LG: Theo mình chất lượng màu của LG ko êm bằng SS nhưng bền hơn nhiều, có rất nhiều tính năng phụ đi kèm (nếu biết chỉnh và chịu quan sát thì bạn sẽ thấy thích ngay)
    + Dell: Có thể nói là tuyệt so với 2 cái trên, nó có loại màn hình gương rất đẹp chỉ có điều bảo hành thì ko êm lắm.
    + Asus, AOC: được cái bảo hành lâu chứ chất lượng và tính năng phụ thì miễn bàn.
    + Acer + hiệu linh tinh của TQ: mua chơi hoặc lâu lâu mới xài thì hãy mua, giá rẻ thật nhưng ko lâu đâu nhé.
    Ngoài ra nếu ko có nhiều tiền bạn có thể mua LCD cũ, mua cũ theo mình có 2 loại (loại do các bạn sv hoặc ng ko cần xài bán và loại bán trong các cửa hiệu).Loại cũ thứ nhất thì các bạn thường đến tận nơi xem, kiểm tra chất lượng hiển thị, tem, có dấu hiệu sửa chữa ko?..rồi từ đó trả giá xuống, nói chung đồ cũ này khá êm vì ít bị gạt hơn.Còn loại mua trong tiệm thì chỉ trông chờ may mắn thôi, nếu may mắn mua được đồ cũ như loại cũ thứ nhất còn đỡ, mua trúng đồ sửa lại thì về mau nóng máy, dễ hư hỏng..
    Bạn có thấy ng ta bán LCD cũ với 3 hiệu chính này ko: SS, LG và Dell? Lý do là nó bền hơn và dễ sửa hơn.
    Còn một dạng LCD nữa là các hiệu của Nhật như: NEC, Toshiba, Fujitsu, Sony..Theo mình các bạn ko nên mua nếu ko xác định rõ nguồn gốc của nó, nếu là các loại cũ thường dưới 17 inch, hàng máy bộ thì nên mua chứ những loại được "dựng" lại thì ko nên (các bạn nhớ là ở Nhật Tảo ng ta dư sức biến một cái vỏ máy như Laptop, LCD, TV..mới tinh luôn nhé).Do tâm lý ng Việt thích Mỹ-Nhật nên các loại này được "dựng" lại khá nhiều.
  35. cafe_MU Member

Số bài viết: 290
    Mình đang xài con Dell 19'', mua ở Hoàn Long, thấy rất ổn. Mình mua nay được 1 năm rồi. Sẵn đây mình có vài lời góp ý mấy bạn nếu muốn mua monitor.
    Nếu ngành học của bạn là thiên về kỹ thuật, đòi hỏi máy cấu hình cao như mình là Cơ khí thì hãy đầu tư máy cho tương xứng, từ cấu hình CPU, Card đồ họa cho đến monitor. Trước mình có tìm hiểu monitor cũ nhưng thấy không an tâm.
    Thứ nhất chất lượng máy. Nếu bạn không có kinh nghiệm về mua máy cũ thì xin đừng mạo hiểm. Monitor cũ hay bị lỗi điểm ảnh chết và bầm màn hình. Bạn không xem kỹ thì xem như rước của nợ về rồi. Ngoài việc chọn thương hiệu úy tín thì bạn cần lưu ý Date của máy, thường ở phía sau lưng máy. Date càng gần đây thì máy càng tốt. Đó là về monitor cũ.
    Thứ 2 là giá cả. Giá monitor cũ đúng là thấp, bằng 1/2 or thấp hơn so với máy cùng kích cỡ màn hình. Nhưng bạn nên hiểu, tiền nào của đó.
    Thứ 3 là hạn bảo hành. Monitor cũ thường có hạn bảo hành 3 tháng và 1 số ít chỗ là 6 tháng. Hay 1 điều là khi vừa hết hạn bảo hành, máy bạn đã mua về mới có vấn đề. Trong khi đó, máy Dell mới là 24 tháng và SS mới là 36 tháng.
    Có 1 điều rất phiền toái nữa là mua máy cũ, ngoài kinh nghiệm ban cần có sự may mắn, may mắn để chọn được 1 monitor ổn định, ko hỏng vặt, ko hành hạ bạn phải mang máy đi bảo hành. Thử hỏi, ngay lúc bạn đang làm việc vội, đang làm bài gấp thì máy trục trặc rồi bạn phải mang máy đi bảo hành. Mình ở Thủ Đức, chạy lên SG, đâu có gần mà bảo hành ko lấy ngay được, phải hẹn. Trong lúc bạn mang máy đí như vậy, công việc đang dang dở thì sao ? Chưa kể là khi đi bảo hành còn nhiều thứ phát chán lắm, mà bạn không tưởng tượng ra hết đâu.
    Tóm lại, Monitor mới + thời gian bảo hành + sự an tâm khi dùng + chất lượng hình ảnh + thoải mái do không phát sinh rắc rối = monitor cũ + giá tiền chênh lệch.
    Chúc bạn sớm có lựa chọn sau khi xem qua vài lời góp ý của mình.
  36. tieungunhi New Member

Cuối năm nhiều nơi có km lắm. Cứ xem xét thằng nào ngon ngon thì xúc. Htrc đi ngang qua trần anh thấy có km tri ân KH. B vào đó xem sao