1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Năm mới qua Edinburgh du học đi!

Thảo luận trong 'Nhìn ra thế giới' bắt đầu bởi chauphu, 4 Tháng hai 2011.

1. chauphu New Member

Số bài viết: 167
    Năm mới qua Edinburgh du học đi!

Nào thì cùng tìm hiểu xem thành phố này có điều gì hấp dẫn cho chúng mình đi học không nhé!

Edinburgh gợi cho các bạn điều gì nhỉ? - Một quốc gia với thiên nhiên đổi chiều nay nắng mai mưa? Hihi, thế mà Edinburgh là thành phố lớn thứ nhì của Scotland đấy, nó còn được mệnh danh là trung tâm thương mại lớn nhất Châu Âu cơ!
    Sau khi vòng vèo một hồi... trên mạng, tớ chắc hẳn các bạn sẽ đáp máy bay xuống một địa chỉ thân quen, và còn gì thú vị hơn khi đến với Edinburgh nhỉ? Nào, cùng tìm hiểu thôi!
    1. Mua sắm trong lâu đài cổ đại Edinburgh
    Có lẽ không có nhiều nơi trên thế giới, bạn có thể vào mua sắm ở một lâu đài cổ đại như thế này nhé. Lâu đài được xây dựng trên đỉnh ngọn núi lửa đã ngủ êm, hàng năm hàng triệu lượt khách du lịch quốc tế háo hức tham quan nơi này. Nếu bạn là một du học sinh thích du lịch, ưa khám phá thì đây chính là cơ hội của bạn, bỏ qua sao được. Mỗi khi giao thừa chào năm mới đến, hàng ngàn người bất chấp cái lạnh rét buốt tụ tập trên đường Princes, và đừng quên mang theo một chai rượu whisky để giữ ấm nhé!
    2. Edinburgh Festival
    Lễ hội lớn nhất thế giới về nghệ thuật được tổ chức vào tháng 8 hàng năm, nó là sự kết hợp của âm nhạc, hài kịch, các kiểu trình diễn nghệ thuật đường phố. Nếu du học trong khoảng thời gian này, bạn có thể chọn cho mình giải pháp đơn giản nhất là đi bộ để đắm mình trong bầu không khí lễ hội - đây là điều mà các du học sinh khác cũng thường làm.
    3. Haggis, neeps và ... tatties
    Hít hà, đây là tên của những món ăn truyền thống Scotland. Nếu một trong những món này có làm bạn khó ăn một chút thì cũng đừng ngần ngại. Vì theo ý kiến của nhiều du học sinh, đây là những món ăn khó có thể cưỡng lại nếu bạn đã một lần thưởng thức. Ví như món Haggis chẳng hạn, món ăn có nguồn gốc từ bộ lòng cừu, sau đó chế biến thành xúc xích dùng thết đãi trong các bữa tiệc đặc biệt. Tuy nhiên, với sức sáng tạo không ngừng, cửa hàng Harrod tại London đã kết hợp nguyên liệu này vào món kem, tạo thành món mới là Haggis. Mùi vị của món kem này thể hiện sự nồng nàn, mạnh mẽ...:D
    5. Arthur Seat
    Nằm cạnh trường Đại học Edinburgh, Arthur là ngọn núi thu hút một lượng lớn các sinh viên đến đây. Đứng trên Arthur, nhìn ra cảnh đẹp của thành phố bạn sẽ có cảm giác là: mình đang được nắm giữ một đỉnh cao nào đó. Thế nên, để cho an toàn, bạn cần mang theo một chiếc áo gió phòng các loại đá thổi vù vù đầu!
    6. Khám phá tour du lịch ma quái
    Hehe, đi những tour nàychắc chắn không dành cho người yếu tim rồi. Xem nào, bạn sẽ được xuống những đường phố chật hẹp, thăm công trình lịch sử lui vào quá khứ hay khám phá những ngôi nhà ma ám của thành phố Old Town. Bên cạnh sự kỳ bí, bạn sẽ tìm lại một cách chân thực cuộc sống thế kỷ 17 ở Edinburgh. Thôi thì, bây giờ bắt tay vào học lịch sử vẫn còn kịp đấy!
    7. Sẵn sàng tìm nguồn cảm hứng văn học
    Bạn đã biết mình nên đến đâu để tìm tìm hiểu về những tác phẩm kinh điển một thời gây sóng gió? Hihi, chỉ cần nghĩ đến: Robert Burns, Sir Arthur Conan Doyle - cuộc phiêu lưu của Sherlock Holmes thì bạn sẽ chẳng còn ngần ngại nữa. Này nhé, đến thăm quán The Elephant House cafe – nơi JK Rowling đã viết các phần của bộ truyện Harry Potter…Hay nhà văn trinh thám nổi tiếng Alexander McCall Smith trước khi cho ra đời tác phẩm The Ladies số 1 'Detective cũng là fan cuồng của quán cà phê này.
    8 . Trải nghiệm Scotch Whiskey
    Dù bạn có yêu mến whisky hay không, bạn cũng nên tìm hiểu một chút về loại rượu được coi là biểu tượng trong văn hóa của người Scotland. 1 chuyến đi khám phá Scotch Whiskey kéo dài một giờ, chắc cũng đủ cho những tò mò vơi bớt đấy!
    9. Bảo tàng Quốc gia Scotland
    Nằm ở trung tâm phố cổ Edinburgh, bảo tàng quốc gia hội tụ chất tinh túy của Vương quốc Anh. Tại đây bạn thậm chí còn có thể tìm hiểu về chú cừu Dolly nổi tiếng như siêu sao mộ thời. Quan trọng hơn, đây là nơi hoàn hảo để dừng chân trong mùa đông lạnh giá, vì nó khá là ấm áp. Đến bảo tàng còn được miễn phí nữa chứ, rất phù hợp với ngân sách của sinh viên!
    10. Những cái rẻ nhất...
    Túi tiền của sinh viên thì chỉ có hạn, nên tìm những món ngon để thưởng thức giữa thời buổi "thóc cao gạo kém" là cực cần đấy. Tớ chỉ cho, chỉ khoảng 3- 5 bảng, bạn có ngay một suất ăn từ thịt cừu, gà hoặc ăn chay cà ri với cơm và bánh mì Naan. Ở Edinburgh có "truyền thuyết" bếp ăn Mosque được cả người dân địa phương và các khách du lịch xếp hạng là viên ngọc ẩn của ẩm thực Edinburgh. Nhớ mang thẻ SV, bạn được giảm 50% đấy!
    Xung quanh Edinburgh có 3 thứ đáng bàn
    1. Bạn nào đã xem bộ phim bom tấn The Da Vinci Code thì nhớ qua Rosslyn Chapel nhé - nơi này nổi tiếng với thiết kế nội thất phức tạp nhưng mà đẹp mê ly rụng rốn ^^! Xuất hiện trong phim thì đặc sắc vậy thôi, chứ bạn chỉ mất 30 phút đi từ trung tâm Edinburgh. Lại còn chỉ cần ngồi xe bus nữa chứ!
    2. Bạn có tin vào huyền thoại quái vật hồ Loch Ness không? Tớ bảo nè, có rất nhiều tour du lịch để bạn được khám phá điều này. Muốn mạo hiểm một chút, tại sao bạn không nghĩ thử làm điều gì đó ở trên hồ nhỉ?
    3. Đây nữa, không đến St. Andrews thì phí lắm! Giải Championship, một trong những giải đấu trên thế giới có uy tín nhất vẫn được tổ chức ở đây. Có Andrews University – trường Đại học được QS xếp hạng top 100 thế giới. Hoàng tử nổi tiếng William cũng từng là cựu sinh viên của trường này.

Mặc dù hiện tại chúng ta chưa có kinh phí, nhưng khi đọc bài này, các bạn có thể đặt mục tiêu vươn tới xa hơn nhỉ! :d:d
    Chuông Gió