1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Nâng cao hiệu quả sử dụng pin li-po

Thảo luận trong 'Robocon' bắt đầu bởi lydainghiep, 28 Tháng ba 2013.

1. lydainghiep Moderator

Số bài viết: 149
    Các thông tin về pin li-po các bạn có thể dễ dàng tìm trên mạng, mình xin đóng góp chút ý kiến của mình, mong sẽ giúp các bạn sử dụng pin li-po hiệu quả hơn nữa để góp phần chiến thắng.
    Đội của mình rất ít dùng pin li-po do vấn đề chi phí, nhưng tính ra li-po ko mắc hơn accu nhìu lắm và sạc rất nhanh tuy nhiên đội mới tham gia năm nay nên vẫn còn thiếu 1 thứ cho pin lipo: bộ sạc (đang xài đồ mượn thôi).Dù trong RBC, đội ít dùng pin lipo nhưng bản thân mình hay độ pin li-ion và li-po nên nhận thấy pin li-po độ bền rất kém, có thể hôm trước sống nhưng hôm sau thì nó đã ra đi (vừa bị mất 1 cell li-ion do dùng B6 chọn li-po sạc cho nó, ko phải điên mà do cái B6 fake ko có chức năng sạc li-ion) lý do vẫn là do vấn đề sạc.Nếu ko thể đầu tư bộ sạc tốt có chức năng Balance thì các bạn ko nên xài li-po.Pin li-po thời gian nạp nhanh nhưng cũng nhìu rủi ro.
    Chọn pin:
    Về áp, để an toàn, nên hạn chế mua pin 6 cells ( do áp kích FET cho cầu H thường trên 12v nên phải xài 6 cells tạo 22.2v mới đủ chạy, dù giá sẽ rẻ hơn mua 2 packs 3 cells) vì pin dễ hỏng mà xài vậy lỡ hỏng thì tiếc của lắm.Và pin li-po có 2 loại C (ngoài ra còn C burst nữa nhưng ko nên quan tâm, nó chỉ có ích cho dân đua xe thôi), C xả (discharge) và C nạp (charge), C nạp thì luôn nhỏ hơn C xả, và C xả là C nuôi cho động cơ robot, chọn chừng vài chục là được rùi, ko cần đến cả trăm, số C này khá ảnh hưởng đến giá pin nên các bạn nên chọn chừng 20-45C, tùy nhu cầu.C nạp thì khỏi chọn (ít khi được quan tâm trừ khi cần sạc nhanh) nhưng nó ảnh hưởng đến độ bền của pin, nên nạp 1C là ổn nhất, nếu muốn an toàn thì 0.8C, cần gấp quá thì sạc theo NSX ghi luôn nhưng sẽ làm pin rất nóng, nên để nguội hãy xài.Và do chúng ta xài kiểu 2 pack 3 cells nối tiếp nên về lâu dài các cells sẽ ko còn "cân" nữa, tức là khi cạn pin, cell thì 3v và cell thì 3.2v chẳng hạn, lâu dài sẽ có cell chết và packs phải độ lại rất mệt, trước tiên là hiệu quả pack ko còn cao nữa, do đó khi xài 1 thời gian thì nên sạc theo kiểu balance (sạc kiểu này chờ dài cả cổ, chưa kể sẽ có lúc ko balance được) để đảm bảo tốt tuổi thọ cho pin.Chỉ những bộ sạc tốt mới có chức năng balance nên đó là lý do tại sao mình khuyên các bạn nên mua bộ sạc tốt.Theo mình, các bạn nên mua bộ sạc có chức năng balance của Turnigy hoặc Imax (chọn kỹ, hàng Imax bị fake dữ lắm)
    Bố trí sử dụng pin:
    mình nhận thấy hầu hết các đội sử dụng pin của Pulse và có rất ít đội (có thể do mình kém quan sát) sử dụng pin TX cho phần điều khiển.Nếu các bạn sử dụng chung nguồn giữa phần công suất (điện nuôi các động cơ, selenoid) và điều khiển (nuôi vi điều khiển) thì ko còn j để nói nữa, hệ thống sẽ ko ổn định.Do mạch điều khiển thường có IC ổn áp, các IC này có điện áp rơi khoảng 1-2v nên 2 cells (7.4v) rất nguy hiểm, theo lý thuyết thì 3 cells (11.1v) là dư xài và các bạn có thể cho nó 3 cells 20C, 30C hay 45C đều được nhưng nó sẽ gây ra sự lãng phí khủng khiếp, ví dụ: pin pulse pack 3 cells 11.v, 2250mAh 35C giá là 470k (theo giá saigonhobby) nhưng loại bằng cell dùng cho TX chỉ 380k (đương nhiên loại này C xả rất yếu, thường là 8C, nhưng độ điều khiển ko cần C cao, nó chỉ cần ổn định và điện áp hợp lý là được) các bạn cắt giảm được 20% chi phí và 1 ít về khối lượng, các bạn đừng nghĩ C cao vđk sẽ hoạt động mạnh hơn mà nó chỉ làm cho IC ổn áp mệt thêm, thêm nữa, với bộ vđk thì nó tiêu thụ CS thấp (hiển nhiên thấp hơn động cơ) nên nó ko cần pin phải "trâu" cho lắm, các bạn có thể cân nhắc sử dụng pin TX của Scopion (thấy cũng có vài đội xài nhưng là loại 30C), 3 cells 2200mAh 8C, giá chỉ 190k, chi phí sẽ còn giảm nữa.Bớt đi 1 viên Pulse hay Scopion trên 30C có thể mua được 1-2.5 packs li-po cho bộ điều khiển, với nhiu đó đủ chiến cả ngày (bộ sạc Imax B6 thường sạc được 5-6A nên các bạn nên làm cho nó mạch để sạc song song nhìu packs, mạch chả có j phức tạp, chỉ có vài caí đế header, mua loại làm sẵn thì chừng 70k).
    (*) pin TX này thường nhỏ hơn pin C cao 1 chút về kích thước và ngõ ra thường ko có cổng XT60 hoặc dây điện mập ú, mà thay vào đó nó chỉ có những sợi dây ra nhỏ xíu (cỡ dây bus nhưng bên trong lõi xịn hơn).pin TX này thường có 3 đầu, 2 đầu điện áp ra (JST+ và loại header nhỏ) và 1 đầu dùng để balance, để đẹp thì mua đầu JST- có 3k thôi, hoặc cắt bỏ đầu header nhỏ (loại này đế của nó hàn lên board nên chế dây chuyển rất khó) và chế loại kết nối bạn thích (có thể chuyển sang XT60 hay đầu chữ T, tuy nhiên nên hạn chế xài XT60 vì dễ nhầm với pin cho CS).
    Chúc các đội chiến thắng!