1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Nhật ký 10 ngày tiếp sức mùa thi

Thảo luận trong 'Thảo luận-Tâm sự' bắt đầu bởi Diu_HoiSV, 28 Tháng năm 2009.

1. Diu_HoiSV New Member

Số bài viết: 374
    Khiếp, kiếm được chỗ post cái bài này cũng hết hơi :(
    Đúng là diễn đàn bố trí chưa được khoa học. Nhiều bài không biết pót ở đâu.

Đây là những cảm xúc rất thực của mình khi tham gia Tiếp sức mùa thi hồi còn năm nhất (năm nhất thì sao chứ, nếu biết thu xếp thì ta đây vẫn TSMT được ;)) ) May sao hồi đó mình có ý thích viết nhật ký trên máy, nên giờ có cơ hội post lên cùng chia sẻ với bà con cô bác.

Nhân cũng sắp vào mùa thi tiếp sức, mình post nó lên đây coi như là một lời động viên các bạn... Hãy sống, hoạt động, và làm những gì bạn theo đuổi. Hãy cống hiến sức trẻ của mình và cùng mọi người nhóm lên ngọn lửa sáng ngời. Để cùng thắp lên ngọn đuốc SPKT của trường ta mãi đi cùng năm tháng. Tuổi trẻ của chúng ta đang tràn đầy nhựa sống, hãy sống sao cho xứng đáng, và sống hết lòng vì tất cả mọi người. Rồi bạn cũng sẽ nhận lại những thứ mà bạn đã từng cho đi thôi.
    Tác giả bài này chỉ mong muốn chia sẻ với những người bạn cùng tâm huyết với hoạt động tình nguyện và phong trào. Ai thấy quá dài và không có hứng với phong trào tình nguyện thì tốt hơn hết là không nên đọc kẻo khó chịu trong lòng vì cái sự dài của nó. Rất mong nhờ diễn đàn này, tôi có thể tìm được những tâm hồn đồng điệu, cùng chung nhiệt huyết. Xin cảm ơn...
    Bài viết rất dài, nhưng nếu bạn nào có đủ can đảm đọc hết nó, có lẽ bạn đã xứng đáng là một chiến sỹ áo xanh tình nguyện lắm rồi đó, còn chờ gì nữa mà không tham gia tiếp sức ngay đi :welcome::welcome::welcome::
    -----------------------------------------------

Tôi quyết định trích một phần nhật kí của tôi ra đây không phải là học đòi theo xu hướng xã hội, mà tận sâu trong lòng tôi, rất muốn mọi người biết đến sinh viên tình nguyện nhiều hơn với tất cả tâm sự và cảm nghĩ thuận lợi và khó khăn, niềm vui và nỗi buồn mà họ đã trải qua. Đây không chỉ là tâm sự của riêng tôi mà chính là nỗi lòng của tất cả sinh viên tình nguyện đã từng kề vai sát, cánh góp sức cho TSMT!...
    Thứ Sáu ngày 29 tháng 7 năm 2007.
    Thế là chiều nay đã học xong quân sự rồi, hai tuần học quân sự mệt mỏi và buồn chán đã qua. Mình còn cả hơn một tuần nghỉ để tham gia TSMT, phải tranh thủ tham gia hết mười ngày này mới được, mấy ngày trước mắc học quân sự, mình đã không được tham gia rồi…Nghĩ đến ngày mai được đi TSMT buổi đầu tiên mà mình cảm thấy nôn nao sốt ruột chờ đợi đến sáng hôm sau. Thế là ước mơ từ năm ngoái đến giờ sắp thành hiện thực rồi. Mình đã chờ đợi cả năm nay…
    Năm ngoái khi mới bước chân lên thành phố này, lạ nước lạ cái, không biết tí kinh nghiệm gì, mình thật sự cảm thấy sợ hãi… Gặp các màu áo xanh tình nguyện, được các anh chị tận tình giúp đỡ, chỉ bảo. Nhìn trời nắng như đổ lửa, nhìn mặt các anh chị nhễ nhại mồ hôi,đỏ gay vì nắng, mình thật sự cảm động, an tâm và tin tưởng. Thế nên, khi đậu vào học trường ĐHSPKT , mình đã nuôi ước mơ sẽ tích cực tham gia TSMT và giúp đỡ các em như ngày xưa mình đã từng được tiếp sức… Đó không chỉ là đáp lại tấm lòng của các anh chị, tre già măng mọc. Mà mục đích là còn ở lòng tình nguyện của mình muốn tham gia hoạt động Đoàn-Hội, mà còn là cảm giác được giúp đỡ mọi người, cảm giác sống có ích cho XH làm mình cảm thấy hạnh phúc!... Mình tự nhủ sẽ cố gắng hết mình cho đợt TSMT này. TSMT ơi, chờ nhé!
    Thứ Bảy ngày 30 tháng 6 năm 2007.
    Ngày đầu tiên đi TSMT, mình đăng kí tiếp sức tại trường. Buổi sáng mới lên không thấy ai làm mình lo lắng, mới buổi đầu tiên mà đã thế này rồi… Không biết là do mình nôn nóng đi sớm hay là do anh đội trưởng cùng các bạn đi muộn nữa…
    Ban đầu tụi mình chưa có kinh nghiệm, đứng nghe các anh chị hướng dẫn cách làm, sau đó đứng đông quá, chẳng biết làm gì, mình xin đi khảo sát nhà trọ, thế còn đỡ hơn đứng một chỗ mà không có việc gì làm. Với tính cách năng động của mình thì mình không chịu được khi phải đứng một chỗ như vậy. Đi dọc con đường Dân Chủ, đến đường Hàn Thuyên, đi hết con đường Hữu Nghị vào tất cả các nhà trọ điều tra và tham quan trước chỗ trọ của thí sinh là mình đã mỏi rã rời chân rồi. lúc đó đã gần 12h trưa, buổi sáng đầu tiên mà như vậy là đã tốt lắm rồi, lại còn quen được vài “đồng đội” trong khi đi hành quân trên các con đường nữa chứ. Chiều lại tiếp tục đưa một số phụ huynh và thí sinh đến nhà trọ. Ngày khởi đầu mà như thế là đã thành công lắm rồi. Cố lên D. nhé!
    Chủ Nhật ngày 1 tháng 7 năm 2007.
    Ngày thứ hai mình tham gia TSMT. Mình không tư vấn nhà trọ nữa mà chuyển ra hướng dẫn đường đi ở ngoài cổng trường với mấy anh chị cảnh sát ở trường ĐHCSND. Mình ra trực từ 5h sáng, thế mà đã có rất nhiều thí sinh cùng với phụ huynh mới ở quê lên, đứng ngồi ngoài đường rất đông, bị nhiều cò và chủ nhà trọ trèo kéo, có lúc dọa dẫm cả bọn mình nữa. Rất may các anh chị ban chỉ huy đã có nhiều kinh nghiệm, lường trước các sự cố này, nên tụi mình không có bị hoang mang, nhờ vậy không có sự việc gì nghiêm trọng xảy ra. Hôm nay lại có nhà báo, Đài truyền hình kết hợp với thành đoàn đến thăm, tặng quà và phỏng vấn, quay phim tụi mình nữa chứ. Thùng quà thật là to, ai cũng hồi hộp mở ra xem, wow, một thùng bánh, toàn là bánh mì sữa hột gà ăn no căng bụng luôn, lại có túi chôm chôm to đùng (nhưng toàn chôm chôm héo không hà), thành đoàn thật là tâm lý, biết tụi mình đi trực sớm, chưa có ai ăn cơm, đang đói meo cả bụng nên tặng bánh mì, thật là vui quá đi…
    Thôi mệt rồi, mình phải đi ngủ thôi để lấy sức mai trực tiếp chứ. Mình cũng phục mình luôn, trực từ sáng cho đến tối mịt mới về mà không hề mệt mỏi, bệnh tật trong người dường như tiêu tan không hề có, mà còn thấy khoẻ khoắn hơn. Càng ngày mình càng thấy yêu thích những hoạt động phong trào quá đi, tưởng tượng một ngày nào đó, mình không được hoạt động nữa chắc mình sẽ buồn mà chết mất!...

Thứ Hai ngày 2 tháng 7 năm 2007.
    Một ngày tiếp sức mệt mỏi và cũng lắm niềm vui. Có vẻ như hôm qua là Chủ Nhật, có nhiều người lên hơn thì phải.Tận tối mịt mới về nên mình ngủ quên, 7h mới lên hướng dẫn đường đi và dẫn vào tư vấn nhà trọ. Lượng thí sinh lên không nhiều nhưng đốivới những sinh viên tình nguyện như tụi mình thì thí sinh lên nhiều hay ít cũng đều bận bịu, mệt mỏi và đôi khi còn khổ sở nữa. Trời nắng thì gió bụi thổi tạt vào mặt, mặc dù đã vào mùa mưa nhưng dường như vẫn chưa át nổi cái nắng chói chang buổi trưa hè. Gió thổi cát, bụi vào mặt SV tình nguyện, gió thổi cái nắng cháy da cháy thịt làm ai cũng đen xạm đi. Các anh thường trêu đùa rằng, em đi TSMT rồi đen da, xấu người đi đấy, đến lúc nào ế có các anh lo cho… Phải có lòng quyết tâm và sự say mê lắm mình mới vượt qua mọi trở ngại và khó khăn này. Đã tình nguyện thì còn sợ gì gian khổ chứ. Trời nắng đã thế, trời mưa cũng chẳng ai sướng hơn, mới sáng trời còn nắng chang chang, mà chiều mây đen đã kéo dày đặc, mưa kèm theo gió thổi táp vào mặt, mưa to thì nứơc chảy lênh láng, không biết đứng vào đâu, leo lên cả ghế ngồi thu lu mỗi đứa một “đống”, chỉ với đôi ba cây dù TSMT, cả chục đứa chui vào co ro dưới trời mưa lạnh, có đợt gió lớn, thổi bạt cả dù, chừng ấy đứa không biết trú vào đâu. Gian khổ là vậy, nhưng mình đọc được trong mắt mỗi người tinh thần lạc quan vô bờ bến. Trong lúc trú mưa mà vẫn đùa giỡn, té nước vào người nhau, có khi còn rủ nhau một đám đẩy một người ra ngoài mưa ướt. Tiếp sức mùa thi mà, tình nguyện hết mình nhưng cũng rất vui tươi nhí nhảnh, thật là vui…
    Thứ Ba ngày 3 tháng 7 năm 2007
    Sáng sớm nhận được điện thoại của gia đình gọi từ quê lên, lại những lời hỏi han, chăm sóc làm mình không cầm lòng được, mỗi lần nhắc đến gia đình là mình lại nhớ nhà da diết, đã 3 tháng nay mình không về quê rồi, thà rằng nhà ở tận ngoài bắc xa xôi, mình sẽ chẳng bao giờ day dứt, nhớ nhà… Bố gọi điện lên, dường như bố vẫn còn giận trách mình chuyện bố lên tận trường đưa mình về mà cuối cùng vẫn không được. Bố mẹ ơi, không phải là con không muốn về, ở trên này, không lúc nào là con không nhớ đến bố mẹ, đến cu Út mà con yêu quý nhất nhà. Nhưng bố mẹ hãy hiểu cho con, hoạt động phong trào cũng là một phần tất yếu trong cuộc sống, là niềm vui, là hạnh phúc mà con không thể thiếu. Cảm giác tất cả các bạn con đang ở trên này, từng ngày từng giờ nếm trải nắng mưa tiếp sức cho đàn em đi thi, làm sao con có thể vui vẻ mà về nhà bên gia đình, được mọi người chăm sóc. Con tự biết sức khỏe của mình, bố mẹ lo lắng làm gì cho thêm khổ. Mọi chuyện rồi cũng sẽ qua, tuy sức khỏe con đã yếu đi nhiều, nhưng không vì thế mà con từ bỏ tất cả mọi hoạt động đâu bố mẹ à. Đối với con, “hi sinh” không đi mùa hè xanh đã là mất mát quá lớn rồi. Bố mẹ, con gái đã lớn, con tự biết lo lắng và chăm sóc cho bản thân mình. Từ trước đến giờ con luôn tự hào là con của bố mẹ, con gái luôn được bố mẹ ủng hộ tham gia các phong trào, vậy thì khi con gái đã lên ĐH, chẳng lẽ bố mẹ lại cấm con gái đi TSMT để về với bố mẹ hay sao? Đôi khi con tưởng tượng rằng bố mẹ không cho con tham gia họat động phong trào và công tác xã hội nữa, chắc con sẽ buồn và thất vọng lắm, điều đó sẽ không xảy ra đâu, phải không bố mẹ? Bố mẹ ơi, đừng lo lắng nhé, ba tuần nữa con sẽ về…
    Hôm nay là ngày các sĩ tử nhà ta đi đăng kí dự thi. Nhớ đúng ngày này năm xưa mình “lều chõng” theo bố lên Sài Gòn đi thi mà mình vẫn cảm thấy bồi hồi… Thế mà giờ đây mình đã chững chạc trong màu áo xanh tình nguyện, giúp đỡ các em đi thi giống như mình hồi đó. Chính vì thấy được lòng nhiệt tình và cảm động trước tấm lòng của các anh chị tiếp sức cho mình ngày xưa mà mình đã quỵết tâm rằng “sang năm mình cũng sẽ đi TSMT giúp đỡ các em như các anh chị đã từng giúp đỡ mình”.
    Ngày hôm nay không mệt và bận cho lắm, nhưng có nhiều chuyện dở khóc dở cười mà chỉ tiếp sức mùa thi mới gặp. Nào là có cô bé ở quê lên đi đăng kí dự thi, đến lúc về không biết đường về nhà, cứ đứng ở sau góc khuất bàn trực của tụi mình khóc, làm tụi mình phải gọi điện cho người thân trong Sài Gòn hỏi địa chỉ rồi đưa về tận nhà. rồi đến chuyện sinh viên tình nguyện ở Bến xe Miền Đông chỉ thí sinh lên ĐHQG mà lại chỉ rằng bắt xe buýt số 8, xuống ĐH SPKT hỏi…
    Mai là ngày thi đầu tiên trong năm và cũng lá kì thi ĐH thứ hai mà mình từng được chứng kiến, với một trường lớn như ĐHSPKT ta thì lượng thí sinh lên thi sẽ rất đông, mệt lắm đây mình tham gia đội trật tự, dẹp đường mà, thôi tạm dừng ở đây vậy. Ngủ lấy sức mai còn làm nữa chứ.

2. Diu_HoiSV New Member

<table style="width: auto;" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td style="padding: 0px; background-color: rgb(255, 255, 255);" bgcolor="#ffffff">Thứ Tư ngày 4 tháng 7 năm 2007.
    Một ngày thi ĐH thật là căng thẳng! Tuy mình không đi thi, nhưng tinh thần và tâm trí cũng căng ra như dây đàn cùng với từng giây từng phút các thí sinh ở trong phòng thi. Có mặt từ 5h30, ra chuẩn bị công tác trật tự. Lưu lượng xe khổng lồ, cùng với hơi xăng xộc lên làm mình chóng cả mặt, quả là sức khỏe mình đã yếu đi nhiều. 7h30’ đóng cổng, tụi mình ở trong này lo canh gác một số phụ huynh đi lung tung nên cũng coi như bị giam lỏng trong trường. Còn một vài thí sinh đi muộn chạy muốn hụt hơi, tiếp sức tụi mình cổ vũ “cố lên, cố lên”, có lẽ trong đời các em chưa lần nào chạy nhanh như thế, có bạn còn chạy theo cầm túi giùm đến tận cổng , có thí sinh đi xe còn té lên té xuống phải để lại xe cho tụi mình giữ. Ấy vậy mà cuối cùng, vẫn có thí sinh đi muộn quá 20’ nên không được vào thi, thật là đáng tiếc, nhưng quy chế là quy chế, làm sao mà thay đổi được. Buổi sáng các bác bảo vệ bắt được một tên trộm trà trộn vào khu vực thi, bị tống ra ngoài hắn lầm lũi bước đi, những kẻ như thế này đã làm khổ biết bao người rồi…vậy mà chiều vẫn có TS bị mất túi, trong túi có ĐTDĐ và thẻ gửi xe máy dẫn đến mất cả xe máy luôn, thật là táo tợn, đó cũng là tiếng chuông nhắc nhở mọi người phải cảnh giác trước khi vào phòng thi…
    Buổi trưa chờ cơm về thật là muộn, những ngày này lực lượng TSMT khá đông, mà cơm phát về lúc nào cũng thiếu cả, mình biết được sự thật làm mình khá day dứt, xưa nay đến giờ cơm thì mình vẫn vô tư ăn rồi ra trực, có biết đâu rằng các anh chị chỉ huy đã nhường phần cơm cho các bạn ăn hết, hoặc nếu vẫn không đủ thì dẫn các bạn ra ăn quán, rồi về chia nhau trả số tiền này…Chỉ vì các anh chị sợ các bạn mới vào làm, thấy vất vả mà còn không được ăn cơm nên chán nản. Cả năm trời hoạt động, mình đã làm được gì so với sự hi sinh to lớn của các anh chị cơ chứ, mình thật đáng trách. Từ giờ mình đã hiểu thêm được rằng, tham gia công tác Đoàn- Hội, không những có lòng nhiệt tình mà phải có sự hi sinh cao cả trong đó nữa… D. ơi, D. có làm được không?…
    Thứ Năm ngày 5 tháng 7 năm 2007.
    Ngày các sĩ tử nhà ta thi môn cuối cùng, khối A thì môn toán, khối V thi môn vẽ. Nhìn cách ăn mặc và lỉnh kỉnh đồ vẽ là mình biết ngay dân thiết kế thời trang tương lai.
    Sáng dậy sớm, lo đứng chắn cổng trường không cho xe vào khu vục trong trường, lượng xe lưu thông quá đông làm tụi mình phải trật vật lắm mơí giữ cho sân và cổng trường không bị kẹt xe. Có một điều nhức nhối bấy lâu là một số phụ huynh có ý thức chưa tốt. Đường đi đã chật mà cứ dừng xe ở cổng trường cho TS xuống xe rồi quay đầu xe ngay tại cổng gây ách tắc giao thông. Tụi mình phải giải tán đến la hét khàn giọng mà các phụ huynh vẫn chưa chấp hành cho. Đã thế còn có phụ huynh dừng hẳn xe lại, chửi bới, vừa mất văn hóa vừa cản trở giao thông, gây ách tắc. Rất mong lắm quý phụ huynh thông cảm cho sinh viên tình nguyện tụi mình…
    Buổi chiều coi như xong, vì hầu hết các TS về quê, chỉ còn đợt hai mà thôi. Tụi mình được nghỉ sớm rủ nhau góp tiền đi hát Karaoke, đội tiếp sức tụi mình ai cũng hát hay hết, chấm điểm toàn được 98-100 điểm không hà, vừa hát vừa đùa giỡn đến tận tối mịt, thật là vui, sau đó còn đi ăn phở gõ và còn được đội trưởng bao ăn chè nữa chứ. VUI QUÁ ĐI! Sinh viên tình nguyện là vậy, tiếp sức mùa thi, tiếp hết sức, mà đi chơi cũng chơi hết mình nữa. Đây sẽ là một trong những buổi tối đáng nhớ của tụi mình, cũng nhờ quá trình cùng tiếp sức, cùng đi chơi thế này mà tụi mình xích lại gần nhau hơn. Dường như ranh giới giữa đàn anh đàn chị, khoa này khoa khác không còn nữa. Lúc này chỉ còn lại là những người bạn cùng chung nhiệt huyết, cùng có lòng nhiệt tình và chơi cũng hết mình vậy. Ôi, càng ngày mình càng thấy gắn bó và yêu sao những con người, những hoạt động phong trào ở đây…
    </td> <td style="padding: 0px;" background="images/khungbaiviet/5.gif">
    </td> </tr> <tr> <td style="padding: 0px;">[IMG]</td> <td style="padding: 0px;" background="images/khungbaiviet/7.gif">
    </td></tr></tbody></table>
  3. Diu_HoiSV New Member

Thứ Sáu ngày 6 tháng 7 năm 2007.
    Hôm nay mình xin nghỉ một buổi sau đợt khối A để “về thành dưỡng sức”, lấy hơi tiếp sức cho đợt hai chứ. Sáng ngủ nướng thật muộn, bù cho những buổi sáng dậy từ 4h chứ. Thế nhưng khi dậy rồi cảm giác mới thật buồn chán và khó chịu, tưởng tượng mình ngồi trong nhà, còn các bạn đang tiếp sức ngoài kia, mình chịu không nổi. Không biết giờ này mọi người đang làm gì nhỉ, có bận lắm không, không biết các bạn có làm kịp không. Cuối cùng mình đã phải bật dậy, đi thay áo ra ngoài thăm mọi người. 10h trưa nên không có vẻ đông lắm. Mình quyết định mua cho mọi người vài kg chôm chôm và đội mũ, che mặt thật kín hóa trang, ấy vậy mà ra, chưa kịp nói gì thì mọi người ai cũng nhận ra, túi chôm chôm chưa kịp đưa ra đã có người chạy ra hốt sạch, không bỏ sót trái nào… Sinh viên tình nguyện là thế, lúc nào cũng vui tươi, nhí nhảnh, không biết mệt nhọc là gì, càng ngày mình càng thấy gắn bó không thể tách rời với những con người ở đây…
    Thứ Bảy ngày 7 tháng 7 năm 2007.
    Mọi người kháo nhau rằng hôm nay là ngày đẹp lắm, bốn con số bảy ngày tháng năm liên tiếp nhau, bao nhiêu năm mới có một lần. Đó là ngày may mắn… Đúng là may mắn thật, số lượng TS cần tư vấn cũng đông hơn, làm tụi mình không bị thất nghiệp nữa, SV tình nguyện mà, bận rộn mới vui, chứ ngồi không mọt chỗ buồn chán lắm…
    Chủ nhật ngày 8 tháng 7 năm 2007
    Hôm nay là ngày các TS đi đăng kí dự thi các khối B, C, D.Lượng TS hôm nay lên không nhiều bằng đợt một,Tuy vậy, tan tầm, TS đổ ra nừơm nượp, người đi bộ, đi xe máy đông cứng. Lực lượng TSMT tụi mình phải đổ mồ hôi hột mới giữ cho cổng trường không bị kẹt. Lắm lúc tưởng chừng như kẹt xe tới nơi rồi, xe buýt và ô tô qua cổng trường là kẹt cứng luôn, xe tràn cả lên vỉa hè và lấn vào bàn trực TSMT của tụi mình. Dẹp chỗ cũng không xuể…tuy vậy lượng người vào hỏi đường cũng rất đông, chủ yếu là hỏi đường đi và tư vấn nhà trọ. Vấn đề nhà trọ vẫn khá phức tạp, chủ nhà trọ đứng tranh giành khách và đe dọa SV tụi mình . Nhất là nhiều người chầu trực tại cổng lôi kéo TS. Vấn đề này tụi mình vẫn chưa có cách gì hợp lý và giải quyết dứt điểm…
    Trưa tận 1h30’ mới có cơm về. Đói meo cả bụng luôn. mấy bữa nay cơm còn thừa nhiều suất lắm, phải để dư cả đến tối. Thật là bất hợp lý, lúc thì thiếu phải góp tiền mua thêm, lúc lại thừa ăn không hết. Thành Đoàn và TTHTSV không phát cơm hợp lý tí nào!...
  4. Diu_HoiSV New Member

Thứ Hai ngày 9 tháng 7 năm 2007
    Ngày đầu tiên của đợt thi Đại Học thứ hai! Chủ yếu là đợt thi của trường Nông Lâm mượn địa điểm thi. Đợt hai này có vẻ lộn xộn hơn đợt một. Chỉ khổ cho tụi mình phải dẹp đường đến khản cả tiếng. Chỉ mong sao các PH thông cảm cho tụi mình mà không làm khó dễ, không giả…”mù, câm, điếc” mà cố tình vào khu vực thi khi chưa hết giờ làm bài. Có một số PH vô ý thức mà lao xe cả vào tụi mình mặc dù tụi mình đã chặn đầu xe, suýt gây nguy hiểm. Cả căn tin và lực lượng coi xe cũng vậy, đi lại tự do trong giờ thi làm tụi mình khó xử. Tụi mình thì chặn xe, bác bảo vệ thì bảo cho ra trong khi qui chế thi là không cho bất cứ ai qua lại cổng hết. Chính mình cũng đã bị anh đội trưởng quở mắng vì tội để cho người căn tin vào sân trường. Chắc chắn lúc nào đó mình sẽ có ý kiến đề nghị căn tin và lực lượng coi xe cũng như hệ thống cửa hàng trong trường có ý thức kỉ luật vào những đợt thi sau, không thể để tình trạng này tiếp diễn…
    Thứ Ba ngày 10 tháng 7 năm 2007
    Sáng các TS thi môn cuối cùng, mình xin làm trật tự và vào khu E canh gác. Cảm tưởng thấy mình thật can đảm và chững chạc khi chặn đầu xe và yêu cầu PH không được vào khu vực thi (tuy có nguy hiểm một chút). Có vẻ như TS và PH nào cũng lạ lẫm và ngạc nhiên khi thấy mình con gái mà cầm cờ, thổi còi, đứng giữa trời nắng đi giữ trật tự. Thế nên ai cũng nhìn mình cười (^_^). Có hơi quê một tí nhưng không sao, đã đi làm tình nguyện thì có việc gì mà tụi mình ngại, có việc gì mà tụi mình chưa làm qua cơ chứ! Da đen xạm thì đã sao (dù sao mình cũng đen sẵn rồi ), nắng nóng thì đã sao, đã thấm vào đâu so với nỗi khổ của quí PH đang đứng ngồi sốt ruột trông chờ các đứa con của mình.
    Sau khi đã dẹp yên trong trường, mình muốn tham gia đội trật tự giao thông để lấy tư liệu viết bài. Thế là những câu chuyện thú vị mới lại bắt đầu khi mình dẫn đầu từng đợt từng đợt TS đi bộ qua đường, hai bên là dòng xe cộ đông nghịt đã được chặn lại. Với sự giúp đỡ của SVTN trường ĐHCSND, cổng trường mình đã tránh được tình trạng ách tắc GT trước khi đội CSGT có mặt, quả là đáng tự hào!
    Ngày tình nguyện kết thúc bằng một chầu Karaoke thả cửa, thế nhưng ai cũng mệt và muốn về nhà ngủ thôi. Mình cũng thế, 10 ngày TSMT trong đợt cao điểm đã tiêu hao quá nhiều sức lực. Tuy vậy mình sẽ cố gắng tham gia TSMT cho đợt cao đẳng vào Chủ nhật sắp tới, vì đối với mình, được hoạt động phong trào là niềm vui và hạnh phúc của mình mà!
    Vậy là đã kết thúc 10 ngày TSMT mà mình có thể tham gia. Từ mai đã lại học quân sự rồi. Nhìn lại 10 ngày đã qua, có nhiều điều mình đã học hỏi được, và cũng có rất nhiều điều mà mình rút ra rằng mình cần phải học hỏi kinh nghiệm nhiều hơn nữa. Với tất cả khả năng có thể thực hiện của một sinh viên năm nhất, mình cảm thấy không có gì hối tiếc và rất tự hào khi với chính khả năng, sức lực của mình đã giúp đỡ rất nhiều cho các em. Điều đó chứng tỏ rằng mình đã sống có ích được cho XH. Trên tất cả, điều đó đã thoả mãn niềm đam mê và sở thích của mình là được tham gia phong trào và các hoạt động Đoàn- Hội. Trong quá trình tiếp sức, mình đã quen được rất nhiều bạn và đúc kết được nhiều kinh nghiệm quí giá cho mình mai sau. Cho đến giờ này, mình vẫn không hề luyến tiếc và day dứt khi tình nguyện ở lại một tuần không về quê để tham gia TSMT! Bố mẹ ơi, gia đình ơi, chờ con nhé, học xong quân sự nhất định con sẽ về…
    ---------
    Hic... Đọc lại cũng thấy... than ôi thời oanh liệt nay còn đâu ^^
  5. Diu_HoiSV New Member

hic... hem có ai mê đi Tiếp sức mùa thi hả?
    Muốn kiếm một người đồng cảm thật là khó...
  6. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Đẹp đấy nhưng không biết Dịu nhà ta có biết đến cái cảnh phải đi nắng dầm mưa của những điểm TSMT trọng điểm không. Không có thời gian mà vui đùa như các bạn đâu.
    Gởi hình hoạt động lên nha
  7. Diu_HoiSV New Member

à,, mấy cái ảnh đó là chụp lúc thi xong. rảnh rồi. Không thấy giấy đề thi tùm lum đó à. Cảnh trời mưa cũng có nhiều lắm. Mưa nắng có cả. Nhưng mà mình cũng không muốn đưa lên đây cho nó giống than vãn.
  8. iljimae <marquee><b><i>Nhất Chi Mai</i></b></marquee>

Số bài viết: 877
  9. Diu_HoiSV New Member

10. phanquocviet New Member

Số bài viết: 918
    Cho em 1 chân nhé chị. Em muốn làm anh hùng với vài pé 9x lắm...:nosebleed:
  11. KN Servant. Servant.

12. Diu_HoiSV New Member

Về TSMT thì chị không phụ trách. Chị chỉ là góp phần tuyên truyền để các bạn có tinh thần tham gia hơn thôi. Em muốn tham gia thì xuống trung tâm tư vấn ở chỗ cổng bảo vệ, chỗ cửa hàng bán tạp hoá để đăng ký nha. Có thông báo đầy đủ hướng dẫn các bạn đó.
  13. KN Servant. Servant.

Việt ơi. KN thì ham hố KN đi. Nếu tiếp sức các pé thì cứ vào đội thường trực mà chạy vòng vòng ngắm các pé
  14. tinhnguyen08 New Member

Số bài viết: 209
    Chời !đọc nhật kí của chị , xỉu lun!!!
    nhưng vui quá heng!!!!
    em cũng muốn TSMT, hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii:001:
  15. Diu_HoiSV New Member

Em chưa xỉu là chị cũng mừng cho em đấy :)
    Thực ra đối với những SV năm nhất như em đọc rồi mới thấy thú vị. Chị hi vọng sẽ truyền được chút lửa cho lớp đàn em có tinh thần và hưởng ứng tích cực chiến dịch truyền thống này của trường ta.
    Chứ không ai tự nhiên post nhật ký của mình lên bàn dân thiên hạ làm gì :(
  16. siewjoke New Member

Số bài viết: 91
    Minh cũng đã đăng kí tham gia rồi, háo hức chờ đến ngày đó quá. Nhưng kì thì cũng cận kề, đành phải tranh thủ thui.

Chắc sẽ vượt qua được. "Nothing is impossible!" :snicker:
  17. Diu_HoiSV New Member

hiiii, rất vui vì có nhiều bạn cùng niềm đam mê như mình. Chúc các bạn có đủ niềm tin và nhiệt huyết để tiếp bước truyền thống trường ta. Năm nay mình sẽ không đi tiếp sức mùa thi được (già rồi để trẻ nó lên :001:). Còn quá nhiều hoạt động để lo :(
  18. Action New Member

Số bài viết: 766
    Thấy một số gương mặt thân quen của TSMT năm nào!
    Tâm đang tĩnh lại muốn dậy sóng!
    Chúc mọi người thành công !
  19. thanhmai Member

Số bài viết: 606
    tiếp sức mùa thi ..hihi hai năm tham gia lăn lộn chiến trường từ đại học giao thông vận tải đến trường mình đến trường tam phú .--->>> đuối ..hihixhx nhưng mà vui thật nhiều ý nghĩa !!!năm năy quyết định giao lại cho đàn em nó làm không ham hố nhiều nữa .. .năm trước vừa làm cụm trưởng vừa đi coi thi nên chạy lòng vòng đuối quá rùi !!
  20. khong biet New Member

Số bài viết: 56
    Bạn Dịu đi Tiếp sức mùa thi mà mất vệ sinh quá, để cổng trường đầy rác. Không tin thì nhìn vào những hình bạn Dịu đưa lên kìa, rác không hà!
  21. KN Servant. Servant.

22. Diu_HoiSV New Member

trùi ui đã nói rồi. Đó là thời điểm 30' sau khi thí sinh thi ĐH xong. Nên rác và tài liệu một đống là điều tất nhiên. Các cô lao công chỉ quét vào buổi sáng sớm thôi chứ. Sao mà quét buổi trưa được. Vì buổi chiều còn thi nữa. Mà nói như bạn, chẳng lẽ đội ngũ TSMT tụi mình sau khi tiếp sức xong, khi thi xong, các thí sinh ra về rồi thì dồn toàn bộ chiến sỹ TSMT đi... quét rác cho toàn trường từ trong ra ngoài, từ ngoài vào trong à??
    Cũng hơi bị bất hợp lý, thậm chí là vô lý nha. Nói vậy thì phải thêm cái mục phân công, chiến sỹ nào dưỡng sức để dành lúc thí sinh thi xong thì vác chổi ra... quét toàn bộ sân trường nữa :welcome:. New new :045:
    HI vọng bạn người đương thời sẽ phát huy được ý tưởng này :045: