1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Nhờ các bạn xem giúp mình mạch Đồng Hồ Số ( dùng IC )

Thảo luận trong 'ĐT Cơ Bản-Mạch tương tự' bắt đầu bởi sinhvien_2012, 21 Tháng bảy 2012.

1. sinhvien_2012 Member

Số bài viết: 72
    Hè này rãnh rỗi không biết làm gì, vì thế lại táy máy tay chân làm 1 cái mạch DHS chơi...vừa học xong môn KTS ( tiếc là rớt mất :(( ) nên cũng biết chút ít làm chơi.Mình mô phỏng ở Proteus này thấy chạy ok, không báo lỗi gì nhưng không biết khi làm thực tế thì sẽ ntn, nên post lên cho các anh/chị xem và sửa giúp :D

http://www.mediafire.com/?1n9mbc8nww6z24f
  2. Nothing-dtvt Member

Số bài viết: 59
    14 con IC :-O,làm thêm nút set giờ phút giây nữa ,mình nghĩ quan trọng là bộ tạo xung 1Hz
    làm hơi bị mệt ,đi dây khó .
    mà giá thì chát quá
    7447 12k 1 con
    7490 8k 1 con
    hay đợi học xong môn VĐK rồi làm lun :p
    p/s : mình cũng mới học xong môn kts thôi ,sai đừng chém nha :p
  3. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Đúng rồi đấy! Nếu không phải đồ án thì đừng làm, vẽ mạch cũng muốn chết luôn, giá cả thì cũng chẳng dễ chịu gì!
  4. sinhvien_2012 Member

Đúng đấy bạn chi phí cho >100k rồi :(, 1 ic 7447 10k và 7490 là 8k...tốn tiền chịu hok nổi, nhưng tại mình thích làm nên chịu thôi :D, bộ xung 1hz thì mình ic 555 đó bạn tính toán 2 cái điện trở để giới hạn về T=1s, mình dùng Orcad để vẽ rồi làm mạch in luôn.Học tới VDK thì nói chi nữa lập trình cho VDK là xong :)), nhưng tại mới học xong KTS nên thử chút ít chứ kẻo quên hết bài vở còn kì sau học lại môn này nữa mà :)):))
    Mà tại mới mô phỏng thấy nó chạy thế hok biết đúng hay hok, bạn xem qua thấy ntn.

bạn có rành hok xem giúp mình với
  5. croket_2512 Moderator

6. sinhvien_2012 Member

7. Nothing-dtvt Member

Số bài viết: 59
    bạn search google mạch tạo xung 1hz nhiều lắm .
    mà cái mạch này bạn vẽ = orcad đã thử đi dây chưa .đảm bảo phức tạp ,jump tùm lum cho coi :|
    với cả mấy con ic đếm này ng ta đã cung cấp bảng TT đầy đủ rồi ,mình chỉ cần làm theo là đc .kts trên trường thì đâu đụng đến mấy này nhiều đâu ,chỉ vài con FF ! mún hiểu kts đâu cần phải làm mạch như này :D ,làm mạch đếm thôi cũng đc mà :D
    tóm lại là mình nghĩ nếu mún hiểu thì mô phỏng là đc rồi :) ,proteus mô phỏng ic số 9 xác lắm .
    Ý kiến riêng của mình chỉ thế thôi ,hi ! Ai có cao kiến j thì xem giúp bạn đó .
  8. dinhquanghiep New Member

Số bài viết: 74
    theo ngu kiến của mình thì để làm mạch dao động 1 Hz bạn nên dùng IC 4060(lấy dao động từ thạch anh rồi chia tần),4013(FF D, nếu mắc chân /Q lên chân D ta sẽ được cái mạch chi 2 tần số) và một em thạch anh 32.768kHz, độ chuẩn xác thì khỏi phải bàn nữa, mạch thì trong datasheet của ic 4060 có ak, không thì lên gu gồ phát ra ngay :D

Sinh viên mới hết năm 2, có sai gì các cao thủ chỉ bảo, đừng chém em nha
  9. sinhvien_2012 Member

Jump quá trời trời luôn đó chứ :)),làm cái này thì mình thấy đơn giản quá tại vì các IC đã có sẵn rồi mình đang làm thêm 1 bộ tự đếm thời gian nữa khi mình không cấp nguồn cho nó giống như mấy đồng hồ dt bây giờ đó, chỉ cần mở nguồn là nó tiếp tục chạy thời gian hok phải chạy lại như ban đầu...nhưng mình vẫn chưa tìm ra cái mạch đó

oài thanks bạn để mình thử xem sao
  10. dinhquanghiep New Member

với cái ý tưởng đó thì mình nghĩ có 2 cách:
    -dùng toàn bộ là ic số: bạn phải có đủ nguồn dự phòng để cấp cho tất cả lũ IC, chỉ bỏ được mấy con led thui, cái này mà cúp điện một ngày thì cũng hơi đuối đấy nhỉ :d (không khả thi lắm)
    -dùng VDK + ds1307 là ok nhất cho ý tưởng này, chỉ cần cấp nguồn dự phòng cho con ds1307 (sài pin 3v), theo nhà sản xuất thì cúp điện gần chục năm cũng chẳng lo (cái này mình đọc trong datasheet thui, không biết thực hư thế nào) :D, còn có cả ngày, tháng, năm (năm nhuận và tháng đủ, thiếu có hết)
  11. sinhvien_2012 Member

hehe mình thấy phương án 1 không khả thi rồi đó :D, để mình tìm hiểu cái thứ 2 xem sao...thanks bạn đã giúp :)
  12. hoantien Member

Số bài viết: 359
  13. sinhvien_2012 Member

mình mới làm xong 1/2 cái mạch trên là phần nối từ BCD sang led 7 đoạn, rồi dùng test board cắm 7490 để test thử ntn...100% là ra 6 số 9 =))
  14. dinhquanghiep New Member

Mình thấy ra 6 số 9 cũng còn may đó, led 7 đoạn bạn dùng ic giải mã mà không có trở hạn dòng là hơi liều đó,nếu bộ nguồn mạnh mẽ thì có lẽ mở led của bạn thăng hết rồi :D
  15. sinhvien_2012 Member

À không, vẽ proteus hok có điện trở hạn dòng nhưng vẽ layout thì có đó bạn, mình đâu liều mình tới mức đó :)) 1 con led7 cũng 7 8k chứ ít gì đâu :D.Thấy có vẻ mọi người hok có ý kiến gì về mạch đó, mai đem đi in và rửa mạch thôi :D
  16. croket_2512 Moderator

Link không die đâu bạn!

Ý kiến của bạn cũng giống trang mình đưa! ^^ http://my.opera.com/minhdt/blog/show.dml/5960391
  17. croket_2512 Moderator

Mua phải con ds1307 cũ thì cũng như không à! ^^ Nói chung dùng vdk với realtime là lý tưởng nhất! Vẽ mạch dễ không khó như IC số!
  18. dinhquanghiep New Member

19. sinhvien_2012 Member

hehe mình cũng rứa
  20. Le Quang Active Member

Số bài viết: 1,091
    10 năm là nói cục pin chứ đâu phải nói con IC đâu crocket :D
  21. sinhvien_2012 Member

Sau 1 2 tuần hì hục làm thì sản phẩm cũng xong nhưng cuối cùng lại chạy hok như mong muốn.Nhảy đúng thứ tự từng led 7 nhưng phần hiển thị số thì có led hiển thị đúng có led hiển thị sai số hoặc kí tự lạ.Mình không biết có phải là do bị nhiễu không nhỉ tại mạch đang chạy mình đụng vào 1 phát là led lại nhảy qua số khác.Mà sẵn tiện cho mình hỏi chốt IC là sao thế, thấy nhiều người nói nhiều về cái này mình nghĩ nôm na là "chốt dữ liệu đã xuất" nhưng mình vẫn chưa hiểu rõ là làm cái này ntn
  22. hoangkhanhhien286 New Member

Số bài viết: 2
    ukm làm mạch này m phải vẽ trên orcad ak.vẽ trên đó khó ko vậy. mà ai có bản orcad tiếng việt để dễ sd ko.cho mm xin.tk nhá
  23. minhtruong204 New Member

Số bài viết: 5