1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Như một chuyến hành trình

Thảo luận trong 'Thảo luận-Tâm sự' bắt đầu bởi small ant, 19 Tháng ba 2011.

1. small ant Well-Known Member

Số bài viết: 2,827

“Bí thư chi đoàn giỏi” – một danh hiệu nghe thật khó đạt được và điều đó làm tôi đã lo lắng nhiều. Và càng lo hơn khi biết gần 200 bạn bí thư cùng thi với tôi. Mẹ đã dạy tôi rằng không có khó khăn nào không thể vượt qua, chỉ có ta bỏ cuộc mà thôi. Và tôi quyết tâm sẽ nỗ lực!

Đó là niềm vui khi hoàn thành 80 câu trắc nghiệm mà cảm thấy hài lòng, không chỉ vì đúng sai mà còn vì những điều được học thêm thật giá trị. Đó là niềm vui khi lần đầu tiên tự mình hoàn thành một chương trình chi tiết, một bản kế hoạch thực sự - những thứ mà trước giờ chỉ đọc của người khác. Là sự bất ngờ khi biết mình được chọn vào vòng bán kết với 49 thí sinh khác.

Và ngày chủ nhật thật đẹp khi chúng tôi cùng nhau nỗ lực vượt qua 7 chặng thi với không ít mồ hôi và cả nước mắt. Mồ hôi đầm đìa trên áo, lấm tấm trên trán, dấu vết của những con đường đầy nắng gió và có lúc đói, khát nhưng luôn có nụ cười. Bên cạnh nụ cười còn có cả nước mắt, nước mắt là khi cô bạn bất chợt bị đau tưởng chừng như không thể tiếp tục. Rồi bằng sức mạnh của đồng đội, sự cố gắng hết mình, cô ấy trở lại. Chúng tôi lại tiếp tục những chặng đường gian nan cũng đầy tiếng hát, tiếng nói cười rộn rã. Ấm áp làm sao khi nắm tay 9 người đồng đội múa hát, vượt qua thử thách đầu tiên : những bài hát. Bạn bỗng sẽ thấy mình hát thật hay, thật say mê khi bên dưới là 9 người đồng đội luôn khích lệ, vỗ tay động viên bạn. Và tôi, đã rất xúc động khi mà tôi không hát được trọn vẹn họ vẫn cổ vũ tôi. Hạnh phúc cũng có khi thật đơn sơ, là cái ôm thật chặt của ai đó khi tôi chui qua khỏi mấy sợi dây thừng hay khi nhắm mắt cảm nhận sự tin tưởng tuyệt đối dành cho những người đồng đội đang đỡ tôi trên không khi “chuyền người”, cả khi tôi ở trên tầng thứ 3 của cái tháp người cao chót vót. Và bạn sẽ cảm thấy ấm áp khi bạn thử buông xuôi và đặt niềm tin hoàn toàn vào một điều xứng đáng.

Có bao giờ bạn giải những mật thư bí ẩn đầy hấp dẫn? Đó là cảm giác chiến thắng và rất thú vị khi giải được những mật thư hóc búa. Tự dưng sẽ nhận ra mình… thật là giỏi. Và, những phút nghỉ trưa vui vẻ với trạm trưởng, trạm viên của trạm chúng tôi dừng chân. Họ thật dễ thương và vui tính quá. Buồn chợt cất lên câu vọng cổ, bất ngờ được hoan nghênh nồng nhiệt, thế là liên khúc giai điệu ba miền với những trò chơi, những câu chuyện cười bắt đầu trong buổi trưa yên ả. Vậy là tôi có thêm biết bao nhiêu người bạn thât đáng yêu. Hành trình! Là những phút căng thẳng để dựng cho xong một cái lều chữ A trong 5 phút với 4 người, để rồi cười nghiêng ngả với thành quả lạ lùng mà cũng thật là đẹp. Là niềm vui trẻ nhỏ hớn hở khi học được cách thắt nút dây, ghép cây hay làm thang dây và giải morse. Vui! Bởi tôi đã học được nhiều, rất nhiều điều. Học cách làm một người thủ lĩnh để điều phối công việc, học cách đoàn kết vì tập thể, biết nỗ lực hết sức vì mục tiêu, vì mọi người. Biết mình có thể và tài giỏi, biết khơi dậy niềm tin từ sâu kín trong lòng. Tôi đã thấy một “tôi” khác, đã đủ tự tin để sinh hoạt trò chơi nhóm chứ không rụt rè như cô bé năm 1. Biết được thêm một điều về mình là “ ừ, ra là mình diễn kịch cũng hay chứ”. Để rồi mang cái nhân văn của những vở kịch ấy vào thực tế. Không phải là những điều xa xôi mà đó là những tình huống thật gần, thật quen thuộc mà cũng thật khó với một bí thư – người luôn phải đứng mũi chịu sào. Không chỉ bằng uy quyền mà còn bằng cả trái tim khi đóng vai một cô con gái làm bí thư bị gia đình ngăn cấm. Vì biết lòng mẹ thương con, mẹ luôn bao dung và tốt bụng, luôn mong cho con những điều tốt đẹp nhất nên biết mẹ sẽ cảm thông khi hiểu những điều con làm, khi nhìn những cô câu thanh niên tình nguyện mà tự hào về con gái mình. Biết nghĩ sâu sắc, cảm thông cho bạn bè khi giải quyết vấn đề bán hàng đa cấp bằng cách giúp bạn tiền lo gia đình, không nên đưa thêm bạn khác và gia đình họ gặp khó khăn như mình. Là một bí thư với một trái tim đầy nhiệt huyết và truyền cái lửa ấy cho đồng đội không bằng lời nói suông mà là bằng hành động, bằng sự chân thành và chính bản than mình phải là một tấm gương. Đến với bạn bè phải bằng trái tim! Đáng nhớ, là giây phút đăng quang trong ánh hào quang của những nụ cười. Nụ cười của 30 con người, dù rằng kết quả không bao giờ toàn vẹn niềm vui. Đó là tình đồng đội, cái tình cảm quý giá được đúc nên trong chuyến hành trình gian khổ ấy. Ừ thì rồi cũng sẽ đến lúc kết thúc cuộc hành trình, kết thúc một cuộc chơi đầy thú vị nhưng vẫn cảm thấy nao lòng vì phải chia tay những người bạn đáng mến. Cuộc hành trình đầy thử thách nhưng cũng chan chưa yêu thương. Những cái có được không làm sao kể hết. Và tôi bỗng nhận ra mình lớn hơn hôm qua đó thật nhiều, hạnh phúc thật nhiều với những người bạn tuyệt vời ấy. Cảm ơn biết bao những người đã cực nhọc, bảo rằng là hành hạ chúng tôi, mà thực ra là đang giúp chúng tôi rất nhiều, đó là BTC. Họ ở mọi nơi trên con đường chúng tôi qua, đặt trọn vẹn niềm tin trên vai chúng tôi – những bí thư chi đoàn giỏi, trong cả những trận phục kích những chiến sĩ chúng tôi đang hăng hái tìm mật thư. Họ, với đam mê, nhiệt tình và trách nhiệm, đã cho chúng tôi một lần để mình lớn thêm hơn, hiểu mình hơn và sống đúng với bản thân hơn. Chúng tôi đã sống, sống thật sự ý nghĩa qua những khó khăn ấy, có được thật nhiều giá trị. Với tôi, đó không chỉ là một hội thi, mà còn là 1 hành trình tìm ra giá trị của chính mình và sống cho đúng nghĩa. Cám ơn BTC, cám ơn tất cả đã cho tôi những kỷ niệm đẹp nhất, ý nghĩa nhất, đáng quý nhất để tôi tự hào và nỗ lực xứng đáng là một “Bí thư chi đoàn giỏi”!

Lưu Ly (Ngoại Ngữ)

Cùng chung cảm xúc với người viết bài này, mình xin post lên cho mọi người cùng đọc và ngẫm nghĩ. Trong mọi thử thách cái quan trọng nhất là niềm tin và sự dũng cảm đối mặt với nó. Chúng ta sẽ không thành công nếu như chúng ta không dám đối mặt với thất bại.
  2. quochungpro89 New Member

Số bài viết: 21
    Hì hì, cảm ơn clb kỹ năng đã tổ chức thật tốt phần của mình. Các bạn có những cống

hiến cho mọi người thật tuyệt. Kỹ năng mình mà có tinh thần nhiệt tình như hiện tại và

ý chí vươn lên như các bạn ở khối kinh tế thì thật là hay. Hãy mở rộng, hãy quan

tâm^^,...và biết cảm ơn cuộc đời;)
  3. Tuarua New Member

Số bài viết: 92
    Chúc mừng các Bí thư đã đạt danh hiệu " Bí Thư CHi Đoàn giỏi 2011"
    Và cũng Chúc các bạn chưa đạt được sẽ cố gắng hơn tự tin hơn
    vì khi bước ra khỏi cuộc thi này thì các bạn cũng có thể mang theo một chút,
    một ít, một kinh nghiệm nào đó cho mình về kiến thức, kỹ năng, cũng như kinh nghiệm cuộc sống.

Cảm ơn bạn Lưu Ly đã chia sẽ những cảm nghĩ của bạn với mọi người.

Chúc các bạn luôn tìm được những giá trị thực sự của bản thân và luôn phấn đấu hoàn thiện mình hơn nữa.
    Mang trên vai trách nhiệm là Bí thư chi Đoàn thì nhiệm vụ đàu tiên của chúng ta là phải tự hoàn thiện bản thân mình,
    Nhiệm vụ kế luôn là ngòi nổ trong cấc hoat động, các phong trào, là người tạo nên niềm vui sự đoàn kết cho tập thể...

KHI CÁC BẠN CHO ĐI CHÍNH LÀ LÚC CÁC BẠN NHẬN ĐƯỢC RẤT NHIẾU

Chúc các bạn luôn là những Bí thư chi Đoàn Xuất Sắc và gương mẫu,
    thành công trong công tác cũng như trong học tập

Cảm ơn các bạn thành viên CLB Kỹ Năng - BTC các ban đã hoàn thành tốt nhiệm vụ của mình
    CHúc các bạn luôn giữ vững được tinh thần ngọn lửa NHIỆT - THÀNH

Thân!
    -
    H2T