1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Nỗi niềm kẻ xa quê

Thảo luận trong 'Đọc sách truyện' bắt đầu bởi comeofage, 19 Tháng mười hai 2006.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. comeofage New Member

Số bài viết: 65
    Mình quê ở đăknông, từ khi vào học đến giờ thì đây mới là lần đầu tiên mình về nhà, tuy đã là kẻ sống xa nhà từ nhỏ (lớp 5), nhưng không hiểu sao, nhìn mẹ vồn vã đón, nấu thức ăn ngon, thăm hỏi con đủ điều bỗng dưng cảm thấy hạnh phúc lạ kì, tuy là con trai nhưng sao mình lại yếu đuối thế nhỉ??mẹ rất mừng khi thằng con trai của mẹ được nghỉ cả tuần để về thăm mẹ, nhưng mẹ ơi, con trốn học để về thăm mẹ, mẹ cũng ko còn trẻ, cả 3 anh em thì đều đang học và lập nghiệp cả ở sài gòn, ba thì suốt ngày theo công trình, nhà chỉ còn lại mẹ, cũng may công việc đã giúp mẹ bớt phần nào buồn phiền. thế rồi ngày ra đi cũng đến, ánh mắt của mẹ thật buồn nhưng cũng pha lẫn cả niềm vui khi thằng con trai út của mẹ sẽ trở thành kĩ sư kĩ thuật máy tính tương lai, nhìn mẹ sao cầm lòng chẳng đặng, lòng cứ rưng rức như muốn nói điều gì, trước giờ mình có bao giờ yếu đuối thế đâu.mẹ ơi.
  2. Action New Member

Số bài viết: 766
    Kẻ xa quê luôn chạnh lòng nhớ mẹ
    Tiếng mẹ hiền sao quá đỗi yêu thương
    Khi còn nhỏ luôn bên mẹ và vô tư
    Lúc xa rồi sao trở thành yếu đuối
    Dẫu biết rằng ta một đấng nam nhi
    Vẫn thấy lòng mình thành thơ dại
    Khi nhớ về mẹ chốn quê xa....
  3. cobe_nghichngom Guest

Số bài viết: 0
    Đúng vậy, ko chỉ riêng ai mà tất cả chúng ta, những đứa con xa quê hương, xa nhà, xa cha, xa mẹ, đều nhớ nhung nhiều nhất đến mẹ, người mẹ đã tần tảo, vất vả sớm hôm để nuôi con mình khôn lớn, đối với mẹ tôi thì cũng vậy. Mẹ cắn môi mình đến bật máu chỉ vì ko muốn con nhìn thấy mẹ khóc khi con đi xa. Ba mất sớm, mẹ lại còn rất trẻ, chỉ mới 25 tuổi, cái tuổi còn xuân phơi phới, thế mà đã góa bụa và lại phải cưu mang hai đứa con thơ. Lần đầu tiên con ra đi, mẹ ko ra sân bay để tiễn con, mẹ chỉ lặng lẽ đưa con lên nhà bác và lật đật rời đi. Thế nhưng hôm ấy, máy bay có sự cố nên con đã ko đi được mà chờ đến vài ngày sau đó, khi thấy con về trước ngõ, mẹ đã chạy ào ra ôm con, mẹ nói mẹ nhớ con biết bao, dù chỉ là nửa ngày ngắn ngủi. Thế rồi cũng đã tới ngày con thật sự ra đi, con đã khóc nhưng mẹ đã khuyên con phải cưng rắng lên, phải cố gắng học. Cũng như lần trước mẹ cũng đã vội vã quay đi. Ngày con về thăm mẹ, mẹ thật khác đi nhiều, 2 tháng hè ngắn ngủi trôi mau, ko đủ bù đắp lại 3 năm dài đăng đẳng nhớ thương. Mẹ ơi, con nhớ mẹ, thương mẹ thật nhiều. Lại một mùa xuân nữa sắp về và mẹ lại ko có con bên cạnh.

Quê hương tôi

Cuối trời tây là quê hương tôi đấy
    Có dừa xanh những dãy núi cao cao
    Chiều trên sông hò ai cất ngọt ngào
    Như khẽ ru đưa ta vào mộng thắm

Ai có biết ?Quê hương tôi đẹp lắm !
    Nghĩa tình quê vẫn mãi đậm sắt son
    Lòng dân quê trong sáng tựa trăng tròn
    Bao gian khổ vẫn còn nuôi hy vọng

Mẹ hiền tôi mỗi chiều hoài trông ngóng
    Đứa con thơ lạc lõng tận phương xa
    Và mỗi khi Xuân đến nở đầy hoa
    Mẹ tôi khóc xót xa vì thương nhớ

Nén tâm tư giấu che giòng lệ nhỏ
    Ngước trời cao thầm ngỏ áng mây xanh
    Mây về đâu cho tôi gửi mộng lành
    Về bên mẹ tấm lòng thành con trẻ

Tôi muốn hóa thành gió bay thật khẽ
    Đến bên người xóa nhẹ những đắng cay
    Để Xuân sang thêu dệt ước mơ đầy
    Dù ngăn cách còn đây tình mẫu tử
    Thi sĩ Gió Bụi
  4. thienly Member

Số bài viết: 818
    Xa quê hương những ngày đầu năm sao thấy nhớ nhà quá, ước gì mình đang ở nhà chắc chắn sẽ đựơc mẹ nấu cho một nồi chè thật to, ăn thỏa thích, chắc chắn sẽ được thằng em trai yêu quý rủ rê "CHỊ BƯỞI MẬP ƠI CHƠI CỜ TƯỚNG VỚI EM NHA". Nhớ nhà làm sao? không thể diễn tả đựơc, mọi ngày mình mạnh mẽ lắm mà. có lẽ ảnh hưởng bởi cảm xúc của mọi người
  5. cobe_nghichngom Guest

Có rất nhiều người nghĩ rằng mình ngu, bởi vì mình có tất cả mọi điều kiện tốt nhất để có thể ở lại xứ Mỹ này nhưng mình ko chịu. Mình có điều kiện để bảo lãnh cả gia đình sang đây, có điều kiện để có một cuộc sống tốt, thế nhưng ko ai hiểu được rằng đối với mình quê hương là tất cả, ko đâu bằng quê hương của mình. Tuy mình ở đây nhưng lòng vẫn hướng về quê hương, mình ko ngại bỏ lỡ cái cơ hội mà bao người thèm muốn, ao ước. Mình chỉ ước ao được mau chóng về quê hương thân yêu của mình. Hai tiếng quê hương sao quá đỗi ngọt ngào, thân quen. Nó như đã gắn bó với mình từ đời kiếp nào, ko thể nào rời xa, xa quê hương mình cứ như là cá sống xa nước. Mình nhớ nó biết bao, ngày nào cũng nhớ, cũng nghĩ về, giờ này ở Viêt nam đã sắp Tết rồi, vui vẻ nhộn nhịp biết bao. Ôi nhớ làm sao, nếu mình mà ở VN giờ này, sáng sáng mình sẽ lại chạy bộ cùng tụi bạn, tha hồ nằm lăn ra giữa đường và lên cầu ngắm mặt trời mọc, còn được ngồi giỡn, nói chuyện thỏa thuê. Tết sẽ vui biết bao. Về nhà, mình sẽ có mẹ chăm sóc, sẽ có cơ hội tìm hiểu và chia sẽ cuộc sống với mẹ, dãy dỗ đứa em trai cho nên người. Mình sẽ lại được cãi nhau chí chóe với nó, rồi lại nghe được điệp khúc "Ròm ơi" "Cái bà ròm này" "Còi ơi" "A siêu quậy kìa" "Cái con mén này"......ôi bao nhiêu là từ thân thương, quê hương ơi, gia đình ơi, hãy chờ tôi về nhé
  6. Action New Member

Số bài viết: 766
    Cái tên thân thương được gọi bằng tiếng gọi thực của người trên xứ sở mình một cách trọn vẹn, quê hương là chùm khế ngọt mà. Với tôi quê hương luôn hiện hữu trong tôi là cánh đồng lúa bát ngát ngày ngày đàn trâu ra đồng và trở về sau một ngày nhai cỏ thỏa thuê. Là dòng suối nhỏ cạnh nhà lâu lâu trốn ông ngoại và mẹ ra xúc cá chạch, lia thia mang về bỏ vào chai nuôi, là hình dáng của ông ngoại thay cho người cha đi làm xa, nghiêm khắc và trùi mến lạ thường, là lúc ông cho nó leo lên lưng con trâu ngoại dắt ra đồng, là lúc ngoại bảo mấu cậu cùng ngoại xây cái bể tắm nhỏ dành cho thằng cháu của ngoại, sao nước mắt cứ ứa ra khi tôi nghĩ về những điều này nhỉ. Quê hương từ cánh diều ngoại làm cho chạy nhảy ngoài đồng cùng đám bạn, bị bắt nạt lại khóc nhè về méc ngoại. Là lúc nhỏ xíu cứ khóc nhè đòi theo mẹ lên núi lấy củi, đòi theo mẹ ra đồng coi mẹ nhổ mạ, cuốc nương, mẹ không cho đi theo ngồi khóc ăn vạ ở cây cầu nhỏ, có ông cụ hàng xóm nổi tiếng hù dọa đứa nhỏ nào trong làng cũng sợ ra hù nó, bảo nó về nhà bị nó xách đá ném cho chạy mất. Là lúc trốn học nhà trẻ hợp tác xã chạy ra đồng khi mẹ đang nhổ mạ, bắt chước mẹ nhổ mạ khi mới lên 3, mà sao khó thế mẹ bảo toàn phá thôi, nhổ làm hư mạ non hết rồi kìa, các cô cậu xung quanh thì khe làm nó nở mũi lên. Là lúc mẹ bồng trên tay, bố đi xa về ba bố mẹ và con ngồi bên bếp lửa, nghe bố thổi sáo, tiếng sáo mê hồn mà nó dỏng tai lên nghe quên mất khói trong bếp làm chảy nước mắt mà vẫn im lặng mà nghe. LÀ hình dáng bà nội, cần cù suốt ngày chăm bẵm hai anh em nghịch ngợm nhất xóm. Là lúc mẹ đi chợ về với gói kẹo bột nho nhỏ cho hai anh em chia nhau, là thằng em tội nghiệp với cái đầu bị chàm lở mà bà nội bế hằng ngày mủ dây đầu áo, là cảnh mẹ dầm mưa đưa thằng em đi bệnh viện với cậu bằng hai cái xe đạp cột cái võng để nó nằm trên và mẹ khóc. Là lúc nhìn thằng em phải tiêm hàng đống thuốc kháng sinh đến nỗi nó gầy xanh xao. Lúc mà nó theo người bạn của bố dẫn vào Vũng Tàu ở với bố, nó khóc nhòe, là lúc trên chuyến tàu đầu tiên của nó vừa rưng rưng nước mắt ăn mấy cái bánh gói, bánh chưng mà mẹ, ông ngoại thức tới khuya để làm cho nó để đi đường ăn. Là những ngày đầu tiên ôm gối khóc thầm vì nhớ mẹ và ông ngoại, bố bảo con trai mới xa mẹ mà khóc thế sao mắc cỡ chưa kìa, mà nó cũng chẳng hiểu tại sao nước mắt nó cứ chảy ra chứ có muốn khóc đâu. Là lúc nó mừng rơn khi được về quê mà cứ bám lấy ông ngoại tám miết, đòi đi với ông ra thăm đồng, bắt con gian, con cáy làm món khoái khẩu của nó khi rang với nước mắm.
    Tất cả những thứ đó luôn về với nó mỗi khi nó đi ngang một cánh đồng lúa, thấy một đàn trâu, bên đường nào đó. Những ngày sau đó thì chẳng cói thời gian nào lkà một kỉ niệm để nó đáng nhớ trong đờ cả. Những kỉ niệm đẹp của tôi về quê hương thế đây. Nơi đẹp nhất trong tâm hồn mỗi con người mà họ nghĩ đến... quê hương.
  7. thienly Member

To cobe_nghichngom mình mong là ước nguyện của bạn sẽ thành công, về việt nam sẽ có thêm thiên lý chờ nữa nè[IMG]
  8. cobe_nghichngom Guest

Cám ơn chị thienly nhiều lắm, có lẽ vì em có những người bạn như chị ở VN đang chờ em, cho nên em luôn lưu luyến nó.
  9. thienly Member

Uh mong là tết năm nay em sẽ được về việt nam, mà nè khi đó về là nhớ lên đà lạt thăm thiên lý nha, chị sẽ dẫn em đi chơi thoải mái lun, đi lun khỏi zìa he he he
  10. hyl1182006 Guest

sao lạ vậy!
    có người nhớ quê có người nhớ mẹ?
    sao tôi nhiều lúc không hề tồn tại trong tôi!
    xa nhà,khi còn học cao đẳng tôi lúc nào cũng nhớ về nhà cả,
    nhưng khi sang năm đầu ĐH dừơng như gia đình tôi ,tôi chẳng còn nhớ và chẳng muốn về nhà cả.
    tôi đã từng ước là phải chi mình cang đảm nói thẳng với gia đình là tết này con không về đc một lần thì hay biết mấy.
    khi về tới nhà cảm giác ấm áp trước kia của tôi dường như đã mất
    tôi chẳng muốn ở nhà tí nào,
  11. cobe_nghichngom Guest

Khi có lại ko trân trọng nó nhưng khi mất rồi sẽ vô vàn tiếc nuối đó anh Hải à, em ước gì mình được như anh thì hay biết mấy, ko phải lưu luyến nhớ nhung...
    To chi TL, tết này em ko về được rồi, em đang chuẩn bị kiểm tra quá chừng, cũng chả được nghỉ tết, vì mỹ làm gì có tết vn, thôi thì hẹn chị dịp khác nhé. Em cũng thích Đà lạt lắm, em có lên DL một lần, không khí thật thơ mộng, nhưng quan trọng hơn là em đã lên đó cùng ông bà nội và gia đình, ko khí thật vui vẻ, em bít chắc sẽ ko có lần thứ 2 như vậy...
  12. heo_con Guest

Thong cam, lau lam roi Jen ko viet' font tieng viet, nen gio viet thay kho qua'.

Co ai xa que roi moi nhan thay duoc ko dau = que minh.. co ai thay vay ko? [IMG].. voi Jen thi la vay ^^.. hoi xua thi muon di dau xa that xa, den khi co co dieu kien di roi thi lai uoc gi` minh duoc tro lai.. boi dzi luc co thi ko bit quy'... mat roi thi lai tim kiem [IMG]..
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.