1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Phần mềm mikroC cho 8051, AVR, ARM, dsPIC, PIC, PIC32

Thảo luận trong 'Kỹ thuật Điện - Điện tử' bắt đầu bởi croket_2512, 21 Tháng ba 2013.

1. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    Không phải giới thiệu gì thêm về phần mềm này rồi nhỉ? Qúa thông dụng và nổi tiếng mà! :D

Link tải phần mềm mikroC cho 8051, AVR, ARM, dsPIC, PIC, PIC32 và tất nhiên là có kèm cờ-rắc! :D

http://www.mediafire.com/?4sidg45y353ys

Crack kèm theo còn crack được cả mikroBasic, mikroPascal dành cho các bạn dùng ngôn ngữ khác ngoài C để lập trình cho vi điều khiển. Nhớ chọn đúng file crack kẻo nhầm lẫn là không crack được!

Trong crack này ngoài crack chương trình mikro ra, còn có crack của thư viện hỗ trợ lập trình cho màn hình TFT và GLCD , mình chưa tìm hiểu kỹ nên chỉ biết có thông tin như thế!

Cách crack: Đọc kỹ trong file hướng dẫn Help.txt nhé! Ví dụ, đối với PIC, ngôn ngữ C thì phải crack đúng file có tên mikroCPIC1618.exe chứ không phải là file mikroC Pro PIC.exe đâu!
    tritai91 thích bài này.
  2. demon52 New Member

Số bài viết: 2
    Chào bạn
    Sao mình down về ko crack được bạn nhỉ? thử một số link crack khác cũng ko được? Bạn có thể share lại cho mình file crack của MikroC pro for PIC ko? nếu được bạn send vào email nguyenquanghien.bk@gmail.com hoặc bạn attach ở dưới để mình download nhé.
    Cảm ơn bạn
  3. croket_2512 Moderator

Do cách crack của bạn đó! Bạn đọc kỹ trong file hướng dẫn Help.txt nhé!

Ví dụ, đối với PIC, ngôn ngữ C thì phải crack đúng file có tên mikroCPIC1618.exe chứ không phải là file mikroC Pro PIC.exe đâu!

Lúc đầu, mình đọc thoáng qua nên cũng không crack được!

Crack này dễ bị các chương trình diệt virus xóa, bạn nên sao lưu cẩn thận! Lâu lâu mới có được crack hiếm! ^_^
  4. demon52 New Member

Số bài viết: 2
    Cảm ơn bạn nhiều nhé, mình đúng là ko đọc ở dưới thật :) Cứ tưởng như các soft bình thường patch file application :)).
    Bài học nhớ đời...
    Regards
  5. croket_2512 Moderator

Uh, mình cũng chủ quan như bạn lúc đầu! Thế nên mình mới giữ lại file help và flash hướng dẫn crack chứ! ^_^
  6. nhu.ta532 Member

Số bài viết: 32
  7. croket_2512 Moderator

Em muốn hướng dẫn sử dụng thế nào? Các lệnh mà mikroC hỗ trợ hay ra sao?
  8. nhu.ta532 Member

dạ vâng tài liệu về cách sử dụng phần mềm, câu lệnh, sử dụng thư viện có sẵn .....
  9. croket_2512 Moderator

Em vào trang này, tải tài liệu: http://www.mikroe.com/mikroc/pic/specification/

Creating first project in mikroC PRO for PIC: hướng dẫn các bước tạo 1 project

mikroC PRO for PIC User Manual: Chương 4 hướng dẫn các lệnh đơn giản như delay, delay có nhiều loại, e chú ý sử dụng cho đúng, nhất là delay_msvdelay_ms. Chương 6 hướng dẫn các lệnh có trong thư viện hỗ trợ, gồm các thư viện như: UART, ADC, SPI,.....

Cách sử dụng trình dịch cũng có trong tài liệu này.

Hoặc trong phần Help của phần mềm cũng có. Phần Help cũng giống như tài liệu Manual, nhưng dễ truy cập và tìm kiếm hơn. Tab Index, e gõ tên lệnh vào sẽ hiện ra. Tự tìm hiểu thêm nhé! ^_^
  10. croket_2512 Moderator

Sinh viên mới thì háo hức với việc làm ra 1 sản phẩm, nên sử dụng cái này được hỗ trợ nhiều để nhanh chóng cho ra sản phẩm. Sau khi, trình level lên cao rồi, thì có thể dùng CCS để viết code, đọc hiểu các thư viện của người ta, và tự mình viết thư viện cho mình thử xem! ^_^

Cách học như thế thì đỡ hơn, giúp hứng thú hơn là ngồi lọ mọ gõ code asm! Code asm là dành cho lập trình viên chuyên nghiệp rồi, chuyên viết thư viện cho các chương trình dịch thế này. Người sử dụng như chúng ta, cứ thế mà áp dụng, không việc gì phải bắt chước người ta khi trình độ chưa có hoặc chưa đủ! :D

Với lại bây giờ, khả năng tối ưu code của các trình dịch được cải thiện rất nhiều, nên em cũng đừng sợ là viết code bằng C sẽ không thực thi nhanh bằng asm. Các vi điều khiển ngày càng được nâng cao tốc độ xử lý, cho nên code C cũng chẳng nhằm nhò gì! Miễn là tư duy code cho đúng đắn là được! :)
  11. nhu.ta532 Member

12. croket_2512 Moderator

Phiên bản trial, biên dịch code dưới 2kb, bây giờ em copy đoạn code nhấp nháy led, paste ra 1000 dòng đi, bảo đảm code trên 2kb, lúc đó build mà thành công là ok!

Cách khác là vào help, about để xem thông tin về người đăng ký, thấy có chữ cracked by.... gì gì đó là được! :)

Mà sao lại không thấy mikroCPIC1618.exe??? Phải có thì crack mới được chứ! Em cài vào thư mục nào?
  13. nhu.ta532 Member

help, about chưa crack/ cài vào thư mục nào là sao ạ? mặc định hết của em là ổ c mà.

http://www.mediafire.com/?4sidg45y353ys ở trong này thấy có filec cài của pic mikroC PRO PIC 2012 Build.5.8.0.exe

còn cái này
    Mikroe Universal Patch V1.1.rar thì không thấy mikroCPIC1618.exe đâu cả

mà diễn đàn không có chức năng thông báo bài viết mới trong chủ đề mà mình đang quan tâm vậy?
  14. croket_2512 Moderator

File mikroCPIC1618.exe nằm trong thư mục cài đặt MikroC. Em cài ở đâu thì vào đó mà kiếm!
  15. anhoigy New Member

Số bài viết: 3