1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Phân vân: SPKT và BK

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi pingpong, 31 Tháng năm 2009.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. pingpong New Member

Số bài viết: 111
    Em là hs trường làng
    năm nay em thi DH, em đăng kí 2 trường SPKT(ngành CDT) và BK(nhóm ngành CK)
    điểm của em cũng khoảng điểm trúng tuyển của 2 trường.
    Em đang phân vân ko biết nên thi vào trường nào.
    Các anh chị đã thi vào thì đánh giá từng điểm mạnh yếu của 2 trường ở 2 ngành này với.
    Học tập, giảng dạy,cơ sở vật chất, sinh hoạt, cơ hội việc làm,...

Em xin cảm ơn hết cỡ
  2. thanlan New Member

Số bài viết: 560
    Thế em thích CĐT hay cơ khí, CĐT cũng là 1 nhóm ngành trong cơ khí, học phần cơ khí rất nhiều, ở BK thì năm 2-3 thì mới phân ngành ra CĐT , cơ khí chế tạo , ck lắp ráp ...
    Mình không học BK nên không có ý kiến về các ngành ck bên đó, cơ hội việc làm là do mình tạo ra chính ở khả năng của mình , bây giờ cty tuyển dụng ít chú trọng bạn học trường nào, họ chỉ chú trọng khả năng ngôn ngữ, khả năng làm việc của bạn, học SPKT hay BK ra thì đều không sợ thất nghiệp.
    Ngành CĐT của spkt có nhiều mặt khá mạnh, như thầy cô đều giỏi, còn trẻ nên khá năng động, cơ sở vật chất của ngành này thì mình xin khẳng định là có thể hơn hoặc bằng BK với nhiều phòng thí nghiệm, trung tâm kỹ thuật cao, trung tâm chế tạo thử, câu lạc bộ khoa học trẻ ....
  3. nguyenthinho00 Guest

Số bài viết: 0
    thi Cơ điện tử Bách khoa đi bạn
    1.4. Ngành Cơ Điện tử đào tạo kỹ sư có kiến thức và kỹ năng chuyên môn về cơ khí, điện tử và công nghệ thông tin đủ để giải quyết các vấn đề kỹ thuật như thiết kế, chế tạo, vận hành, cải tiến và bảo trì các máy móc, thiết bị tự động, dây chuyền sản xuất tự động thuộc quy trình sản xuất của các nhà máy xí nghiệp tiên tiến, hiện đại.
    Kỹ sư khi ra trường có khả năng thiết kế, chế tạo, cải tiến, vận hành và bảo dưỡng các máy móc thiết bị tự động trong dây chuyền sản xuất của các nhà máy, xí nghiệp tiên tiến, hiện đại, các nhà máy trong các khu công nghệ cao; khả năng nghiên cứu để làm việc trong các viện nghiên cứu, các trường Đại học trong lĩnh vực có điện tử và điều khiển tự động.

Bạn có thể vào trang này xem nguồn lực của khoa cơ khí và ngành cơ điện tử của trường Bách Khoa TPHCM
    http://www.fme.hcmut.edu.vn/vi/index.php?content=intro&id=3

Ngoài ra khi học trường Bách khoa bạn sẽ rất nhiều cơ hội nhận học bổng từ nhiều công ty
  4. pingpong New Member

Số bài viết: 111
    năm nay tỉ lệ chọi của SPKT ngành CDT là 1/6
    BK nhóm ngành cơ khí là 1/3

Năm ngoái là ngành CK của BK là 19đ

Năm nay gộp lại nhóm ngành Cơ Khí: CK CTM, CDT, Cơ giới nâng đỡ, Kĩ thuật nhiệt

mấy anh nghĩ năm nay nhóm ngành này điểm chuẩn sẽ thế nào (cao hơn, thấp hơn hay bằng ) so với CK hay CDT năm ngoái
  5. himas88 New Member

Số bài viết: 247
    Mình nghĩ CDT của SPKT rất hay. Nhưng theo mình có 1 ngành SPK hơn hẳn BK là CKD...hiiiiiiiiii. Nói thế thôi, tụi mình chỉ so sánh thế thôi, so sánh về cơ sở thôi. Còn lại là do con người ...
  6. anplixFz New Member

Số bài viết: 296
    Ai thích nghiên cứu thì vào BK

Thích ứng dụng và sư phạm thì vào SPKT

Học chủ yếu do mình

XIn hết
  7. code47 New Member

Số bài viết: 9
    Mình không khuyên bạn thi trường nào hết. Bên BK mình cũng không rõ nên chỉ có thể giới thiệu cho bạn về bên mình rồi tự bạn quyết định thì tốt hơn.

mTheo mình cảm nhận thì ngành CDT của SPKT hiện giờ là nổi nhất trường về chất lượng đào tạo tốt. Mình nghĩ trong thời gian ngắn nữa là ngành này của SPKT là rất nóng đấy. Các thầy cô rất nhiệt tình. Mình cũng quen khác nhiều các bạn CDT thì thấy kiến thức của các bạn vững. Đó là ý kiến chủ quan của mình. Chúc vui
  8. Le Quang Active Member

Số bài viết: 1,091
    Theo mình nghĩ bạn phi vô forum của SPK thì SPK sẽ nói SPK hơn còn phi vô forum của BK thì dân BK cũng nói là BK hơn à. Giống như bạn KSTN đó, bênh vực ngay trường BK. Mà mình nghĩ giờ khoảng cách giữa 2 trường cũng không xa lắm đâu.
    Tuy nhiên, nghe giang hồ đồn học phí bên đó 68k/1 chỉ, bên này 35k/1 chỉ. Tùy bạn chọn thôi :D
  9. phanquocviet New Member

Số bài viết: 918
    Bên BK em nghe thằng bạn lói là 100k/1 chỉ cơ đấy.
    Hehe em không biết bên nào đào tạo tốt hơn bên nào nhưng mà theo m nghĩ là khi mình đã vào được trường rồi, có học được hay không là do ở mình. Còn cơ hội và thử thách của 2 trường đưa ra cho Sinh viên cũng ngang ngửa nhau thôi. Nhưng mà năm nay SPKT nhà ta giật giải nhất DZOBOCON nên em thiên về học ở SPKT hơn.
    :001:
  10. nguyenthinho00 Guest

Ai thích nghiên cứu Thạc Sỹ, Tiến sỹ...thì nên vô Bách khoa. Vì luôn có những thầy cô có học hàm, học vị cao.
  11. nguyenthinho00 Guest

Còn sư phạm kỹ thuật thì mình cũng không rõ lắm họ đào tạo gì nữa. Cái này thì để mấy bạn bên spkt nói. Mình không có ý kiến
  12. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    CHào bạn. Mình cũng xin góp ý thế này. Không biết bạn có biết gì về CDT không nữa.
    Mình cũng như các anh em khác không rỏ lắm về BK nhưng mình xin tự hào tuyên bố. Cơ khí của SPK là mạnh hơn BK.
    BK là đào tạo KS Kỹ thuật
    SPK thì đào tạo KS Công nghệ.
    Một điểm mạnh khác của SPK là khả năng sư phạm. Tuy hơi vất vả trong quá trình học nhưng tương lai nó sẽ giúp cho bạn rất nhiều.
    Riêng về CDT thì bạn cứ yên tâm. SPK tuy chưa phân ra các chuyên ngành của CDT như CDT Cơ khí, CDT điện tử hay CDT Tin học nhưng bù lại chúng ta được học tổng quát.
    Giáo viên của CDT thì đa số là giáo viên trẻ. Cho nên chúng ta sẽ được hổ trợ rất nhiều nếu chúng ta thật sự muốn họ giúp. Chắc bạn cũng biết trẻ thì năng động sáng tạo.
    Chúc bạn có lựa chọng chính xác. Mong rằng bạn đừng quá phân tâm vào việc chọn lựa mà quên ôn bài nha.
    Chào mừng đến với CDT SPK
  13. Ductamckt Member

Số bài viết: 42
    Cái gì cũng có điểm mạnh yếu của nó.SPKT và BK cũng thế. Quan trọng xem trọng điểm mạnh nào hơn. Tôi chưa học BK bao giờ nên không trực tiếp cảm nhận được thế mạnh và yếu của trường này, chỉ thông qua những lời đồn đại, bạn bè, tham khảo "chương trình đào tạo" của BK chỉ ra rằng BK học hàn lâm hơn SPKT. ngược lại, tính ứng dụng của SPKT thì cao hơn.
    Theo tôi, sinh viên giỏi đến mức nào(giỏi bao gồm kiến thức chuyên môn, ngoại ngữ,...) thì phụ thuộc 4 yếu tố:
    - IQ của bạn tới đâu
    - Môi trường học tập (Cơ sở vật chất, tính cạnh tranh trong học tập, những nguồn khích lệ,..) và chương trình đào tạo thế nào?
    - Cái cuối cùng, quan trọng nhất là ý chí và phương pháp của bản thân người học.
    Nói về chương trình đào tạo, thế bạn thích hàn lâm hơn hay ứng dụng hơn?
    Trên đây chỉ là những ý kiến hết sức chủ quan của tôi.
  14. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Ductamckt viết đúng đấy.Tất cả là do bạn thôi. Hi vọng bạn có quyết định tốt.
  15. iljimae <marquee><b><i>Nhất Chi Mai</i></b></marquee>

Số bài viết: 877
    Xét 1 cách khách quan theo những gì mình biết thì đa số người ngoài vẫn đánh giá BK cao hơn SPKT (ít nhất là vì danh tiếng của BK được quảng bá chuyên nghiệp, còn SPKT thì chưa được vậy).
    Sinh viên BK có lẽ có khả năng nghiên cứu tốt hơn sinh viên SPKT.
    Tuy nhiên SPKT được đánh giá cao hơn BK (chắc chắn) ở tay nghề, vì khẳng định là những ngành giống nhau thì ở SPKT có thời gian thực tập nhiều hơn ở BK.
    ... (không nghĩ được gì thêm nữa)
    @Ping Pong: cứ nhào vô đi em! Năm nay thi kiểu khác những năm trước nên vụ điểm chuẩn đầu vào chắc chưa đoán trước được đâu. Good luck! ^^
  16. phoenix Administrator

Số bài viết: 633
    Theo mình thì trường nào củng được ! nhưng BK thì năm 2 bạn phải chuyển lên quận 10 , lên đó bạn sẻ tiết kiệm cuộc sống hơn . mà tín chỉ bên đó mắc hơn . học kỳ củng ngắn hơn . ra trường sớm củng nhiều hơn .Mà theo mình thì ĐH sư phạm kỹ thuật đang hơn dần BK về mọi thứ . Tòa nhà trung Tâm . robocon ....
  17. nguyenthinho00 Guest

Tóm lại một điều ai có IQ cao , khả năng cao thì nên vô Bách Khoa nghiên cứu.và phải đầu tư từ thời phổ thông vì điểm chuẩn BK lúc nào cũng cao. Còn ai thích công nghệ thì vô spkt. ai thích nghiên cứu thì vô BK

Bạn có thể tham khảo trang khoa cơ khí của trường Bách Khoa để biết chi tiết về chương trình đào tạo,trình độ giảng viên, công ty tuyển dụng .... http://www.fme.hcmut.edu.vn/vi/index.php
  18. lizard Guest

Bạn này mắc cười, sv trường nào chả có nghiên cứu, chả có IQ cao , đâu phải bk không thôi , điểm chuẩn Bk những năm gần đây làm gì mà cao bạn nhỉ ? năm mình thi CĐT của 2 trường lấy cùng 1 mức đấy.

Trường nào cũng được, ra trường rồi thì cái bằng giống như cái vé cho vòng sơ tuyển (xin nhắc lại là sơ tuyển), đi xin việc pv chả quan tâm bk hay spkt , thực lực của bạn và khả năng ngoại ngữ mới quan trọng.
  19. nguyenthinho00 Guest

Mà mình thấy sơ tuyển thì kiến thức và ngoại ngữ của Bách Khoa uyên thâm hơn, nên nhớ rằng học bỗng Intel đợt này BKTPHCM là trúng tuyển đông nhất. Còn sư phạm kỹ thuật thì không có ai trúng tuyển cả.
  20. himas88 New Member

Số bài viết: 247
    Bạn KSTN ơi. Diễn đàn này có 1 mình bạn là dân BK đấy. Tụi mình rất quí bạn, ai trong chúng ta đều cũng có niềm tự hào riêng về trường mình. Bạn cũn thế, mình cũng thế.Đúng không? Là 1 MOD trong 4rum mình rất mong bạn là 1 cầu nối giữa SPK và BK.Yêu cầu các bạn SPK cũng không nên thêm bớt vào nữa nhé.
    Chủ của TOPIC này chưa lên tiếng mà các bạn thế rồi ! Cảm ơn KSTN vì những đóng góp cho 4rum. Mong bạn là cầu nối , thắt chặt tình đoàn kết giữa SPK và BK. Cũng giống như lần robocon vừa rồi. Mặc dù AMT bên bạn đã thua, nhưng sau đó chúng mình bắt tay rất thân thiên, đi ăn tối cùng nhau.Đoàn kết thế kia mà?
  21. hoangleanh87 New Member

Số bài viết: 244
    Mình có 1 người bạn học lớp KSCLC bên CNTT và 1 người bạn học lớp KSTN bên Khoa Điện ĐH BK. Họ vui tính, khiêm tốn, mình rất nể họ, 2 người bạn của mình xứng đáng là tinh hoa của đất nước. Họ không so đo gì cả.

Mỗi người đều có khả năng mà
    [FONT=&quot]Làm hết sức là đc rồi[/FONT]
  22. nhutminhho New Member

Số bài viết: 15
    Chủ đề này hay đấy.Nhưng tại sao phải phân vân giữa SPKT và Bk, trong khi còn rất nhiều trường đại học kỹ thuật khác mà. Như Lạc Hồng, Kỹ thuật Công nghệ.....:012:
  23. zhao_yun New Member

Số bài viết: 119
    hahaha, bản thân mình là sv của spkt nhưng mình vẫn rất tôn trọng các bạn sv bách khoa, và coi BK như đàn anh của mình vậy.Những gì mình muốn nói thì các bạn ở đây gần như đã nói hết rồi.Mình chỉ lưu ý tác giả 1 vấn đề nhỏ là còn tùy vào năng lực của mình nữa,nếu bạn học khá thì trường nào cũng được , nhưng nếu không khá lắm thì nên thi vào spk bởi vì thống kê cho thấy điểm chuẩn của spk rất dễ chịu so với bk, bạn đừng quan tâm dến tỉ lệ chọi quá ,bên đó 1/3 nhưng toàn là hàng chất lượng cao cả đấy.Và một điều nữa bạn nên lưu ý là chưa hẳn trình độ đào tạo đầu ra phụ thuộc vào chất lượng đầu vào, và có lẽ trong 10 năm trở lại đây thì spk là minh chứng tốt nhất cho điều đó.
  24. robot9 New Member

Số bài viết: 64
    theo mình bạn thi spkt đễ đậu hơn
    còn học thì do mình là chính, bên bk và spkt đều có đầy đù phần hỗ trợ cho bạn, thầy cô, cơ sỡ vât chất, nên hơn nhau chỉ ở chính người học
    mà thầy cô ở spkt dạy nhiệt tâm hơn, bên bk thì sẽ hơi cực vì thầy cô học hàm học vị cao , đòi hỏi khó hơn.
    mình thì chả cho là bên bk là đàn anh , chỉ ngang cơ nhau thôi, chả có gì hơn cả,
    nói chung "hào kiệt đời nào cũng có"
  25. iljimae <marquee><b><i>Nhất Chi Mai</i></b></marquee>

Số bài viết: 877
    Thôi, mọi người không bàn cãi về vấn đề này nữa nhé! Kẻo lại làm mất hòa khí giữa 2 trường! >.<
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.