1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Ra trường, lương dưới 1K$, SV FTU(Ngoại thương) không làm?

Thảo luận trong 'Kinh Tế - Quản Lý' bắt đầu bởi vangtrangbac_vt, 10 Tháng chín 2011.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. vangtrangbac_vt New Member

Số bài viết: 59
    (Nguồn: http://www.ftu2.com/forum/showthread.php?t=48798&page=1)

Nhận xét: Không biết các bạn nghĩ sao nhưng tôi nghĩ các nhà tuyển dụng sẽ không tuyển dụng sinh viên Ngoại Thương . Họ có vẻ tự tin thái quá. Từ đó dẫn đến việc ít chịu học hỏi, hay đòi hỏi và cuối cùng là mức độ cam kết với công ty không cao. Tuyển sv Ngoại Thương về, liệu họ có ở lại với công ty quá sáu tháng?. Còn các bạn?Các bạn nghĩ gì về sv Ngoại Thương ?
  2. quanghuyddt New Member

Số bài viết: 922
    :)) trường có tiếng nhưng hok đồng nghĩa với việc sv giỏi,trình độ tới đâu mà chê này chê nọ.Thời buổi này lạm phát kinh tế toàn cầu tưởng muốn kiếm tiền là dễ lắm à
  3. mdmnvv New Member

Số bài viết: 189
  4. minhdkc Member

Số bài viết: 33
    chém vừa thui chứ sinh viên mới ra trường có kinh nghiệm ji chua?chưa làm dc ji mà cứ đòi lương tháng 1k usd.muốn lương như za chỉ có tự mình nở công ty.
  5. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    Thiện tai thiện tai, tại hạ theo dõi sự việc từ đầu đến cuối!
    Chỉ vì vài 3 comment của mấy em K50 mà đến báo vietnamnet còn đưa vào thì cũng đủ thấy trình độ lá cải như thế nào!

Nếu bạn làm việc mà có đam mê thì 1000$ đôi khi vẫn là thấp! Và đôi khi lương 100$ cũng là đủ..............
  6. chulinhchi Member

Số bài viết: 534
  7. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Số bài viết: 2,124
    Đó là trình độ chém gió của các báo hóng hớt. Chỉ có phát ngôn của vài sv thiếu suy nghĩ, chuyện nội bộ mà cũng lôi ra cho nó muối mặt. Khỏi bàn cho nó bớt bão đi... haizzz
    Các bạn trường mình cẩn thận pose hình vui chơi lớp mình tùm lum là bị cho lên thớt là mang tiếng cả trg nhé.
  8. cornboyspkt Member

Số bài viết: 587
    Cái lũ phóng viên giờ đa phần là lũ lá cái, đọc báo toàn giật tít. Nhất là các chú zing với mương 14
  9. Chip.Xinh New Member

Số bài viết: 616
    Tôi nghĩ, tốt nghiệp ở đâu không quan trọng lắm, đúng là có một số trường được coi là top thì có hồ sơ đẹp hơn, nhưng không có nghĩa là tất cả đều xuất sắc. Những nhà tuyển dụng thông minh không bao giờ trả lương cao khi cá nhân không chứng tỏ được khả năng của mình. Chính khả năng của mỗi người sẽ mang lại thu nhập xứng đáng với khả năng đấy
  10. Thầy phán New Member

Số bài viết: 325
  11. thanghoa Member

Số bài viết: 144
    Đúng là Thầy Phán, phan đâu cũng trúng =d>
    trích ....Nhưng những bình luận gai mắt như trên của các sinh viên Ngoại thương đã khiến một người làm công tác nhân sự có blog kinhcan24 cảm thấy khó chịu, và anh bình luận “Không biết các bạn nghĩ sao nhưng tôi với tư cách nhà tuyển dụng cũng như người sử dụng thì tôi không dám dùng sinh viên Ngoại Thương lắm. Họ có vẻ tự tin thái quá. Từ đó dẫn đến việc ít chịu học hỏi, hay đòi hỏi và cuối cùng là mức độ cam kết với tổ chức không cao. Khi tôi tuyển sv Ngoại Thương về, tôi sợ họ không ở được lại với công ty quá sáu tháng. Đó là điều tôi lăn tăn.”......

12. [SPK]_Sky Moderator

Số bài viết: 426
    Người ta giỏi, người ta có quyền đòi hỏi...nhưng bây giờ thì các nhà tuyển dụng cũng không hẳn coi trọng bằng cấp mà cái họ quan tâm là năng lực của người làm việc. Vì thế nếu họ thật sự có khả năng thì mức lương như thế là xứng đáng, còn không thì bằng con mắt của nhà tuyển dụng thì họ biết họ cần phải làm gì... chúng ta cũng không nên bàn về vấn đề này, đó là vấn đề của họ,....
  13. nam12go New Member

Số bài viết: 216
    Bàn vớ bàn vẩn..@@..trường họ thì kệ họ. Mình có biết 1 số bạn học ngoại thương.Phải công nhận họ rất giỏi,có năng lực,có đứa còn nói tốt 2,3 ngoại ngữ : Anh,Pháp,Nhật....Những người như thế họ có quyền đòi hỏi mức lương cao lắm chứ.?
  14. Dê con New Member

Có quen ông anh con của 1 tập đoàn hàng đầu VN, ảnh cũng tìm trợ lý giúp việc dữ lắm, nhưng mà cũng đòi hỏi hơi bị cao (đương nhiên là năng lực, ko kể bằng cấp!). Lương không dưới 300tr/tháng! :))

Người ta sẵn sàng trả cho bạn, đương nhiên, miễn là bạn xứng vs số tiền đó! :)
  15. [SPK]_Sky Moderator

Số bài viết: 426
    " trợ lý " gì mah lương cao quá vậy, giám đốc ngân hàng lương tháng được hơn 100tr mà " trợ lý " này lương không dưới 300tr/tháng... chắc là kiêm nhiều việc lăm đây :))
  16. Dê con New Member

hê hê, ở VN sống bằng "lậu" là chính chứ hem phải lương nhé! hé hé!
    cho bạn coi vài con số nhé, lương CEO ngân hàng vài tỷ / tháng cũng là thường thôi! :D
    http://dantri.com.vn/c76/s76-501161/ceo-ngan-hang-nhan-luong-khung-20-ty-dongnam.htm
  17. zerry92 Member

Số bài viết: 973
  18. Chip.Xinh New Member

Ai cũng giỏi ah
    Họ ra làm việc có năng lực không đã
    Họ giám đòi hỏi thế khi xin việc không
    Đảm bảo chẳng ai giám thuê...
    Chưa biết năng lực tới đâu ai giám thuê lương cao vậy
  19. kubixx New Member

Số bài viết: 542
    cái nỳ anh nói sai nè...hiện nay rất đông sinh viên năm nhất đã là giám đốc công ty, hoặc làm phi chính phủ...nhưng phần lớn ra trường là chúng ta gián tiếp xuất khẩu đi mất tiêu ùi...x_x

toàn tin lá cải...từ k50 muk suy ra cả trường uk...thật là đáng gét...lũ bán chữ kiếm tiền...
  20. nam12go New Member

Đương nhiên không phải ai cũng giỏi. Nhưng bạn đã đi xin việc bao giờ chưa mà biết họ ko dám đòi hỏi mức lương đó? Tất nhiên mức lương đó không phải ai cũng dám đề nghị nhưng có những người dám đề nghị như vậy,cty biết năng lực của họ và chấp nhận.
    Bạn học cấp 3 tôi học Đông phương học ở XHNV ra trường dám đòi hỏi lương thử việc là 8tr, cty vẫn chấp nhận đấy bạn à!
  21. Chip.Xinh New Member

Ai giám đòi thì đòi xem
    NT cũng vậy thôi
    Giờ xin việc còn khó chứ nói gì đòi hỏi cao vậy
    Theo tôi nghĩ lương sẽ tùy vào năng lực của người đó
    Chứ chưa thể hiện mà đòi hỏi thì không có đâu bạn
  22. mrkul Member

Số bài viết: 438
    không khéo vài hôm mương 14 lại giật tít đại loại như: KINH HOÀNG CHUYỆN SV SPK ĐĂNG KÝ MÔN HỌC
    =))
  23. Dj_BjRurn9x New Member

Số bài viết: 20
  24. zerry92 Member

Số bài viết: 973
    lương quan trọng là phong cách làm việc như thế nào mức lương mới phù hợp...chứ NT mà không làm thì làm gì 1000$
  25. hotronghieu Member

Số bài viết: 128
    ko gì là không thể! Tuỳ vào năng lực mỗi người và 1 chút may mắn.Có người ratrường lương đã 5-6k$, nhưng có người chỉ mong 5tr mà tìm hoài ko dc việc? Why?????????????????????
  26. lequangthanh010290 New Member

Số bài viết: 10
  27. kubixx New Member

Số bài viết: 542
    thui mấy ACE ơi...cái gì mình bek đúng thì bon chen c/m...còn hog có thỳ nói ra là đồng phạm với mấy thằng nhà báo ak...nếu có nói thỳ nói cái người mak phát ngôn đó (tân sinh viên mới được có mý tháng)...chứ mấy tiền bói nói như z hog khác nào chửi cả trường NT(mang tiếng là danh giá nhất Sài Gòn này)
  28. nam12go New Member

THế trường lớp bạn đang học không có giá trị à.Vừa ra trường thì chưa có năng lực à.Xin lỗi bạn, có 1 sinh viên có toeic >800, chưa ra trường đã đi làm có tiền mua đất,mua nhà ở SG này đấy,bạn tin không,không tin hỏi thầy Cường Khoa điện ấy,đệ tử của thầy ấy đấy.
    Thí dụ: Tôi có bằng xuất sắc,nói dc 3 thứ tiếng,có nhiều công trình nghiên cứu đạt kết quả cao. Xin lỗi bạn,chưa ra trường đã có nhiều công ty đến chèo kéo với mức lương mà 1k$ là muỗi nhá.Nhìn mọi người xung quanh bạn đi!
  29. Chip.Xinh New Member

so sánh thế cũng so sánh
    Có phải ai cũng được thế đâu
    Trường đó cũng chẳng là gì mà đòi hỏi thế
    Nếu thế thì nhà báo nó phản ánh làm gì...Ai nghe cũng they Nt qua tự tin bạn ah
    Chứ bạn cứ lấy những người nổi bật ra nói mà nói được ah
    Thôi...miễn bàn...đòi hỏi thế là kiêu ngạo...bạn cũng thế thì mình they bạn tự tin thái quá
    Sau xem bạn thế nào hy
  30. shinhwa New Member

Số bài viết: 80
    Cái này tuỳ năng lực thôi .Thử hỏi ai chẳng học hành miệt mài để vào dc ĐH ? ,ko cần đến sinh viên ngoại thương chi đâu xa ,nhìn xung quanh bạn bè ,những ngồi học chung với bạn đi để rồi tự đặt ra cho mình câu hỏi :"sau này mình sẽ là ai trong cái xã hội này" !Hết .
  31. nam12go New Member

Có câu chữ nào tôi nói về tôi ko?Có câu nào tôi nói tôi giỏi không? Sau này tôi thế nào thì tôi tự tôi biết cần gì bạn quan tâm.
    Cái tôi muốn nói ở đây là người ta giỏi thì người ta có quyền đòi hỏi,có thế thôi,có ảnh hưởng gì đến bạn ko? Bạn nhận thấy bạn kém cỏi,tự ti thì cũng ko nên ganh tị với người ta chứ?! Thôi,có nói cũng thế,ngay từ đầu đã thấy vớ vẩn. Stop!
  32. spklion Member

Số bài viết: 408
    cái này bàn luận nát trên voz,mương 14 rồi,giờ lại lôi qua đây àh,sắp tới chắc tới diễn đàn của BK quá,mấy tay nhà báo lúc này nắm vùng trên mạng nhiều vô kể:D
  33. shinhwa New Member

Bách Khoa nó ko bàn đâu ,bởi vì bên đó toàn dân "tự tin tự kỷ" ko hà :)) .
    btw :2 bạn kia stop war đi ,cái cốt yếu ở đây là năng lực cạnh tranh trong nhà trường cũng như ra ngoài xã hội thôi ,vả lại bây h người ta ưu tiên cho mấy trường top trên hết ,thử hỏi 1 sinh viên trung bình của trường mình với Bách Khoa ... thì họ sẽ chọn ai ;)) ,sau 2-3 tháng thử việc thì dc thì nhận ,ko thì out .1 doanh nghiệp lớn ko bao h tiếc 1kUSD cho người tài cả [-x .
  34. hololo Banned

Số bài viết: 66
    đây gởi các bạn đoạn chát trong forum ngoại thương , tội nghiệp mấy bạn nông lâm bị ftu đem ra so sánh, nhưng đừng trách các bạn ạ , tuổi trẻ háo thắng chắc mấy đứa này mới học năm 1 năm 2 nên chưa biết gì . "éo, lương thấp tè tè mà còn chảnh!!!! Chị có học NT không?? Điều tra bảng lương của cử nhân NT rồi hãy post nhak chị, cái này dùng tuyển sinh viên làm thêm thì phù hợp hơn. ( SX vì em nói hơi thẳng, đụng lòng tự ái thì chị cứ phăng)" "sinh viên NT mà có năng lực thực sự thì lương dưới 1k$ ko bao giờ làm. Học ngoại thương mà làm nhiu đó thà học nông lâm!" "Mình đồng ý với ý kiến của bạn đó. Thực ra bạn dùng từ hơi quá nhưng đó đúng là sự thật. Học Ngoại Thương ra mà làm lương như vậy là hổ thẹn với bản thân, tốn công sức học hành, tốn tiển của cha mẹ. Lương vậy thà học CĐ ở dưới we^ còn hơn. Mình là FTU mà, phải biết tự khẳng định mình chứ" "-ý mình là thông thường 1 sinh viên ngoại thương sau khi thực sự tốt nghiệp sẽ có những điều như sau: +học 2 văn bằng chuyền ngành và 1 bằng MBA +từ năm 3,4 đã đi làm do đó từ thời điểm này đến lúc thực sự tốt nghiệp thì ko lẽ bạn lại đi làm dưới 1k$ :| - hơn nữa với mức lương 3tr như trên nói thật bạn học nông lâm ra mình giới thiệu cho bạn chỗ làm lương 3tr8 1 tháng :)" --- "à còn một vấn đề trong môn Những nguyên lý cơ bản của Chủ nghĩa Mac-Lê nin các bạn đã học cũng có nói: các bạn phải tính như thế nào để sau này lương của các bạn trong vòng ko quá 3 năm là bù đắp được số tiền mà bố mẹ bạn đã đầu tư cho bạn trong những năm bạn học ở tiểu học, cở sở, phổ thông rồi đại học. Trong số tiền lương mà bạn làm nhận hàng tháng phải có được những chi phí đó, đồng thời còn phải có phí duy trì cuộc sống và cả phí lợi nhuận tích cóp cho tương lai bạn nữa. mình chỉ nói nhiêu đây. Ai có thái độ sống thế nào mặc kệ thôi. Cuộc sống của bạn thế nào là do bạn suy nghĩ về nó ở mức nào. Dù rằng đôi khi cuộc sống ko dễ dàng gì để đạt được như thế, nhưng cái tối thiểu là bạn phải có nghĩ về một tương lai nhiều hơn thế. Đúng là chiếc áo chưa chắc làm nên thầy tu nhưng để là thầy tu tôi nghĩ ít nhất bạn cũng cần có cái áo cái đã. Suit yourself!"" """Đúng là anh lớn hơn, thời buổi này đứng trên thương trường mà anh đòi người nhỏ phải tôn trọng, nhường nhịn(chỉ nói trên lĩnh vực thương trường) người "nhớn" thì hơi hiếm, thương trường là chiến trường, anh có thể lớn hơn một ai đó về tuổi tác nhưng chưa chắc cái gì cũng lớn hơn, nếu anh vẫn giữ cái kiểu suy nghĩ "củ chuối" đó thì suốt đời cũng chỉ có thể sống trong ảo tưởng....... Còn trong cs, tất cả những gì anh nói đều rất chí lí""

nam12go :ngạo mạn
  35. X.O_Dragon New Member

Số bài viết: 330
    mình cũng theo dõi chủ đề này trên các forum khác. bữa nay chủ đề này đã xuất hiện trên spkt . thấy sv trường ta cũng có nhiều ý kiến nên mình cũng xin góp chút suy nghĩ cá nhân của mình.
    nói thật ra thì chủ nhân của câu nói này chỉ là những sinh viên năm 1 năm 2 mới vào trường chưa đi làm nên ko biết "mùi vị" của cuộc đời thế nào nên mới phát biểu như vậy thôi. chứ những ai đi làm rùi, kể cả những người đã từng học trường ngọai thương và tốt nghiệp loại giỏi thì chẳng bao giờ phát biểu 1 câu ngông cuồng như vậy. chiếc áo không thể nào làm nên thầy tu.
    mấy bạn sv mới vô trường đừng qua tự hào vì đậu được dh là có dc tất cả. thật là sai lầm khi nghĩ vậy. bởi vì tất cả chỉ là khởi đầu thôi. đã có ko biết bao nhiêu người điểm thi dh rất cao nhung vô học dc 1 thời gian ngắn lại bị đuổi. trong khi những người họ vừa đủ điểm đậu dh lại tốt nghiệp dh loại khá giỏi thì sao.
    cuộc sống ko chỉ toàn màu hồng đâu. nếu ko cố gắng thì học xong lương đủ nuôi sống bản thân ko phải xin bố mẹ là may rồi chứ lấy đâu ra 1000$.

hiện nay hậu duệ, quan hệ, tiền tệ,rồi mới đến trí tuệ.

chúng ta ko có 3 cái đầu thì phải cố gắng học thôi, hi vọng 1 ngày nào đó may mắn sẽ đến với mình. như bạn này nói.

bạn hãy viết tiếng việt chính xác đi nha, đừng sử dụng ngôn ngữ của teen quá. mình góp ý với bạn vậy. thank
  36. spklion Member

37. shinhwa New Member

Có vậy cũng tin ,tôi nghĩ cái này ko phải sinh viên ngoại thương comment đâu ,có thì chắc là do mấy "thằng" sinh viên trường khác dở hơi clone acc ra chém đấy .Để vào trường ngoại thương thì đầu tấp mặt tối học học ...thời gian quỡn đâu ra mà lên 4rum chat ,comment,chém gió ^:)^ hoặc có thể là sinh viên ngoại thương nhưng sắp bị out do quỡn quá ko lo học hành á .
    P/s:Mình chỉ quỡn mỗi chủ nhật nên comment hơi ác ,bạn nào có ý định quăng gạch mình thì từ bỏ đi nhé :))
  38. spklion Member

hãy qua thử spkt hay bk xem cái khái niệm đầu tấp mặt tối học học nó khác với NT 1 trời 1 vực thế nào nhé:))
  39. shinhwa New Member

\]
    Dạ thưa anh ,em là sinh viên năm 3 của trường ĐH SPKT đây anh ,thế anh có thấy cảnh sinh viên ngoại thương mỗi chiều chiều bước lên xe buýt mặt đờ đờ ngu ngu ko anh ? ,ở ngay ngã 4 Hàng Xanh đó ,bữa nào rãnh em mời anh 1 vé đi buýt số 8 [-x .
  40. spklion Member

2 thằng bạn mình học NT đây,bữa dẫn qua spkt học chơi thử môn sức bền vật lộn,học mới có 45p nó bảo cái đầu nó xoay như chong chóng,nó bảo nó đâu có học nặng như vầy đâu,giải lao là nó về lun,ko cần số 8 đâu em,anh đi 104 hàng ngày đây:)), thấy mấy bạn NT mặt tươi rói,lên xe buýt còn nói chuyện rôm rả nữa chứ:))
  41. shinhwa New Member

Vãi đạn ,bữa nào anh thi vào ngoại thương thử đi anh ,hay là năm sau luôn đi ,anh thi đậu thì em mời anh đi xe 104 1 năm ,oke :-"
    btw :Nhìn số bài viết của anh ,trong vòng ko tới 5 tháng mà số bài lên 2xx thì em biết trình "chém gió"của anh thuộc level mấy rồi ;))
  42. spklion Member

anh chém gió thuộc hàng cao cấp nhất mà em :)),trình anh gà năm anh thi chỉ có 23d thôi ko đủ đậu NT nên thôi :)),có cái gì mà phải cãi nhau thế ko biết,anh nói ở đây là nói sự thật,em bênh vực NT thì em được gì,anh nói thật NT CS2 thua xa ĐHKT đấy,toàn giảng viên của ĐHKT với NT miền bắc vô ko à :)),thôi anh ko cãi nữa kẻo mất hòa khí anh em SPKT với nhau,em thích tâng bốc NT thì em cứ tâng bốc,anh ko cãi với em làm chi;))
  43. shinhwa New Member

Dạ thưa anh em đâu có tâng bốc NT đâu ,tâng bốc nó em đâu dc cái gì ;)) ,tại vì em muốn bênh cho con ghệ em thôi ,nó học ĐH KT nhưng lại phán 1 câu "sau này ra trường ko biết cạnh tranh lại tụi NT hay ngân hàng ko" ấy mà .Mà em đâu có hỏi điểm anh thi ĐH đâu mà sao anh nói quạch cái tẹt lẹ vậy ,tính show hàng à 8-} ,đã vậy em nói luôn ,điểm em thi tuy ko cao nhưng vừa đủ vô dc tất cả các ngành của trường mình đấy ợ ,anh thi 23đ mà vào trường này chắc là do thiếu tự tin vào bản thân hay là do "very lucky" vậy =)) .
    btw:Em chỉ đùa chút thôi ,ko có ý gì anh đừng nóng ,nổi mụn à >:) .Đính chính lại em là SV năm 2 CNTT trường mình ,nãy h em dội bom đó 8-}
  44. Chip.Xinh New Member

im dùm đi chú
    Thế trường này có vấn đề gì mà người ta ko thi vào được
    Thủ khoa vẫn 27d đó
    im dùm cái
  45. spklion Member

à ko anh thi vào spkt vì thích robot thôi,đã từng định thi kinh tế nhưng thấy nhiều người học quá nên sau này ra sợ ko có việc làm thì khổ:D,đã từng định thi BK nhưng thấy học lý thuyết hàn lâm quá nên vô spkt,học ứng dụng thích hơn,chẳng lẽ thi điểm cao thì ko vào spkt được sao:D
  46. shinhwa New Member

Lính mới mà sao "tâm lý ko vững vàng "vậy [-x ,MOD mà đi nói chuyện với member như vậy hà .Xem lại tư cách đi nhé .
  47. Chip.Xinh New Member

kệ tui...Gét những người khen trường khác chê trường mình potay
  48. shinhwa New Member

Mình chỉ nói đúng sự thật thôi ,còn bạn muốn vọng tưởng thái quá thì nên đến bác sỹ khám xem não có vấn đề gì ko đã :-"
  49. spklion Member

em nói đúng sự thật,em thi đủ điểm đậu hết tất cả các ngành,nhưng anh bảo đảm chưa chắc gì em ra trường được:D
  50. X.O_Dragon New Member

Số bài viết: 330
    tặng bạn chip xinh câu này nè:
    "Người chê ta mà chê phải là thầy ta, người khen ta mà khen phải là bạn ta, những kẻ vuốt ve, nịnh bợ ta chính là kẻ thù của ta vậy"
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.