1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

ROBOCON SÒNG BẠC CỦA NHỮNG SV GIÀU NHIỆT HUYẾT

Thảo luận trong 'Robocon' bắt đầu bởi tuonglaipy, 12 Tháng bảy 2008.

1. tuonglaipy New Member

Số bài viết: 31
    Là 1 người từng tham giai ROBOCON 2 năm (1 năm dự bị 1 chính thức).đến khi đã trả giá nhiều thì mới nhân ra rằng đó là quyết định sai lầm.Tôi biết các bạn cũng như tôi trong thời sinh viên đâu chỉ muón học và học.luôn muốn nhanh chóng áp dụng kiến thức vào thực tế.nhưng ngoặc nổi dân kỹ thuật chỉ co sân chơi robocon là thiết thực và hào hứng nhất(vì được đài truyền hình maketing dzu wa) người ngoài có ai hiểu mặt trái của nói

giai đoạn chuẩn bị
    họp đội đóng tiền ,từ mua đến mua mọi thứ.nghiên cứu tìm tòi học hỏi>>chế và độ.

vào mùa :trốn học ,đố ai chơi robocon ma ko trốn học(như đố ai đếm được lá rừng) CÓ BẠN CẢ NỬA HỌC KỲ KO BIẾT MẶT THẦY,ngủ lại trường ,mì gói to mì gói ,2 ngày ko tắm (CHUYỆN THƯỜNG).1 tháng ko gặp người yêu>>người ta bỏ(cống hiến cho khoa học ).sắp đi thi đấu miền NAM là giai đoạn đuối nhất .tiền hết sức cạn,ước gi trương tài trợ cho mỗi đội 1 tr nhưng ko ,thi đấu thắng đi sẽ tài trợ tiền đi nhậu

THI ĐẤU cả năm trời chuẩn bị cho 3 phút trên sân (quá phủ phàng).thắng tiếp tục chiến đấu tiếp thua dọn đồ (THẢM CẢNH .CẢNH NÀY QUAY LÊN TIVI CHĂC ĐOẠT GIẢI PHÓNG SỰ HAY NHẤT)

ĐI HỌC LẠI: XIN MỘT CHÚT ƯU TIÊN
    THẦY NÀO CÓ CẢM TÌNH VỚI ROBOCON THÌ CHO 5 ĐIỂM GIỮA KỲ HAY CỘNG ĐIỂM
    CÒN NHỮNG THẦY KHÁC THÌ ...MÌNH XIN DẪN RA ĐÂY VÀI CÂU NÓI

"TƯỞNG CHƠI ROBOT LÀ MUỐN GÌ CŨNG ĐƯỢC SAO"( xin được thi lại giưa kỳ thôi mà)
    "robocon để người giỏi chơi mấy anh chơi thi ráng chịu"
    "robocon có gì mà chơi hoài vậy"
    "chơi robot nhưng đưng để ảnh hưởng đến học tập"

giai đoạn thi hoc kỳ:môn nào hên thì qua xui thi năm sau cải thiện

làm 1 vài phép tinh nhe
    mỗi đội phải tốn 25t la giá thấp cho một mùa.chưa tính tiền công nếu các bạn đi làm việc khác ,từng ấy con người mỗi ngày có ít cũng được 25k mỗi người.TRƯỜNG MÌNH NĂM NAY CÓ 16 ĐỘI ,NHÂN LÊN THÌ BIẾT

BÙ LẠI CÁC BẠN ĐƯỢC NHÀ TRƯỜNG LÀM CHO 1 SÂN THI ĐẤU ,TIỀN ĐIỆN,CHO Ở LẠI TRƯỜNG ,XE ĐƯA ĐI THI ĐẤU VÀ HẾT NHIỀU VẬY CON GÌ

CÓ MỘT CON ĐƯỜNG MÀ CÓ THỂ ĐẠT ĐƯỢC CẢ CÁC LỢI ÍCH KHI CHƠI ROBOCON ,NHƯNG GIẢM ĐI RẤT NHIÊU MẠT TRÁI CỦA ROBOCON.ĐÒ LÀ LÀM NHỮNG SẢN PHẨM THỰC TẾ ,PHỤC VỤ CHO CUỘC SỐNG CỦA BẠN.NHƯ 1 HỆ THỐNG CHỐNG TRỘM CHO PHÒNG TRỌ(CHẮC KO ÍT BẠN LÁ NẠN NHÂN CỦA GIẤC NGỦ TRƯA VÀI TRIỆU),VIỆ NÀY CHẮC DƯỚI KHẢ NĂNG NHƯNG CÓ MẤY AI LAM .VÀ CÒN NHIỀU NHIỀU NHỮNG VIỆC MÀ CẦN ĐẾN TÀI NĂNG CỦA CÁC BẠN ,TỪ ĐỜI SỐNG ĐẾN SẢN XUẤT.
    CÁC BẠN PHẢI LUÔN ĐẶT CÂU HỎI LÀ GÂN ĐÂY TẠI SAO NHỮNG NÔNG DÂN LÀM ĐƯỢC NHỮNG MÁY MÓC TUY ĐƠN GIẢN NHƯNG VÔ CUNG HIỆU QUẢ ,ĐEM LẠI GIÁ TRỊ KINH TẾ CAO.MÀ CÓ MẤY KỸ SƯ ,TIẾN SĨ LÀM ĐƯỢC.PHẢI CHĂNG HỌ KO CÓ KIÊN THỨC THỰC TẾ

CÁC BẠN CÓ THỂ THAM KHẢO THÊM TAI TOPIC "ROBOCON SÂN CHƠI HAY LÒ THIÊU" BÊN DIỄN ĐÀN TRƯƠNG BK HÀ NỘI
    http://svbkol.org/forum/showthread.php?t=11216
    http://blog.360.yahoo.com/blog-nN_JErAjdKTd8gvg5TpvRvZi?p=47

ÔI ROBOCON!

ÔI ROBOCON
  2. tuanlinh Guest

Số bài viết: 0
    Chào anh tuonglaipy. Em đã đọc ý kiến của anh và cả những ý kiến bên diễn đàn BKHN. Em nghĩ thế này. Cái gì cũng có cái giá của nó. Làm cái gì cũng có cái khó khăn của nó mà một khi ai đã bước vào đôi khi phải biết chấp nhận và tìm cách khắc phục cho hiệu quả nhất. Anh hãy thử nghĩ việc tham gia robocon như việc yêu một người con gái nào đó xem . Tình yêu ban đầu bao giờ chẳng tưoi đẹp và lãng mạng nhất là tình yêu đầu đời. Chẳng phải khi yêu anh sẽ luôn nghĩ rằng mình có thể làm thật nhiều điều vì người mình yêu, cúp học đưa em đi chơi chẳng hạn , ngồi trong lớp thì tơ tưởng đến nàng ko tập trung học tập, bỏ tiền để mua quà thật ý nghĩa cho nàng,dốc tiền túi đưa bạn gái đi chơi mà không tiếc gì... Nhưng tình yêu đó sẽ lãng mạn mãi được sao? Sẽ có lúc gặp khó khăn, sẽ có lúc cảm thấy chán nản thất vọng, không còn hấp dẫn gì nữa. Biết trước như vậy sao anh còn yêu. Chẳng lẽ anh sẽ nói với con trai mình sau này rằng: "Con ơi đừng yêu làm gì cho khổ. Ba đã yêu rồi nên ba biết!". Vậy thì hãy để cho những người chưa yêu được yêu, những người muốn yêu được yêu, những người đam mê RBC được đam mê , những người muốn thử sức được thử sức với cuộc thi . Ít nhất là tham gia một lần để thử sức .Anh là người đi trước , những ý kiến của anh rất đáng để những người đi sau rút kinh nghiệm và có sự chuẩn bị kĩ càng hơn nếu muốn tham gia cuộc thi này. Cảm ơn anh nhiều. [IMG]
    À còn chuyện anh nói "THI ĐẤU cả năm trời chuẩn bị cho 3 phút trên sân (quá phủ phàng).thắng tiếp tục chiến đấu tiếp thua dọn đồ (THẢM CẢNH .CẢNH NÀY QUAY LÊN TIVI CHĂC ĐOẠT GIẢI PHÓNG SỰ HAY NHẤT " thì em nghĩ có cuộc chơi nào mà không có kẻ thắng người bại? Chẳng lẽ sau ba phút trên sân hai đội cùng thắng?! Chẳng lẽ khi chiến thắng anh không hề thấy vui mừng sao? Điều quan trọng là mình có vượt qua được chính mình, mình học được gì sau thất bại mà thôi. Đã thi đấu thì phải chấp nhận dẫu biết rằng điều đó rất khó khăn.
    Còn về vấn đề kinh phí thì em nghĩ đó là một vấn đề nhạy cảm , và khó khăn cho cả SV lẫn nhà trường. Nếu đội nào thi đấu RBC cũng được tài trợ từ A đến Z thì nhà trường tốn cả vài trăm triệu mỗi năm. Cho nên em nghĩ ta nên có cái nhìn chia sẻ. Một sân đấu, tiền điện ,cho nghỉ tại trường, xe đưa đi thi đấu , vài triệu đồng hỗ trợ ít ỏi ( theo như em biết )hay là không có gì ! Trên chuyến xe buýt Thủ Đức- An Sương em có gặp một chị bên GTVT ( cơ sở 2). Chị ấy nói thế này : " Chị có thằng em học bên ấy, chị cũng ghé thăm SPKT nhiều lần rồi. Trường của em có cơ sở vật chất tốt nhỉ . Trường cũng hay tổ chức nhiều hoạt động nghiên cứu khoa hoc nữa. Chị thấy trường hay đấu Robocon nữa. Bên này ít có tổ chức nghiên cứu khoa hoc như bên đó ". Tất nhiên là nếu được quan tâm nhiều hơn nữa thì sẽ tốt hơn. Dù sao chúng ta cũng chỉ là Sv, chưa kiếm được tiền.
    ( EM CHƯA TỪNG THI ROBOCON. CÓ THỂ NHỮNG LỜI EM NÓI RA CHỈ LÀ SUY NGHĨ CHỦ QUAN NHƯNG ĐÓ LÀ SUY NGHĨ CỦA EM LÚC NÀY. [IMG] )
  3. tuanlinh Guest

Sau khi xem song diễn đàn BKHN em copy về một số ý kiến để mọi người tham khảo
    nick chinhdk1k47 : <span style="color:#FF0000">"các bác cứ bàn về cái nền khoa học của Việt Nam là cái gì cơ chứ.
    Tuổi nhỏ làm việc nhỏ thôi các bác ạ.
    Sinh viên mình cứ kêu là toàn học lý thuyết suông k0 có thực tế.
    có phải bác nào cũng có người dìu dắt, được làm nghiên cứu khoa học từ sớm đâu. Trong khi đó, robocon lại là một môi trường khá rộng, khá tự do ở đó mọi sinh viên đều có thể tham gia được.
    Các bác cứ bảo sinh viên mình nhiều bạn làm robot chỉ để đi thi, để thắng, để có mấy cái hư danh. Em thì em thấy sinh viên BKHN mình, số làm robot 2,3 năm cũng không nhiều, hầu như chỉ làm một năm rồi nghỉ.( có lẽ đó cũng là lý do mà robocon BKHN k0 vô địch ABU được như BKtp chăng vì FXR hay BKPro đều tham gia 3,4 năm liền).
    Thực ra thì nếu biết sắp xếp lên kế hoạch tốt, làm robocon cũng chả mất nhiều thời gian lắm. Em thấy có một nhược điểm của sinh viên mình là lúc còn nhiều thời gian thì cứ ngồi chơi xơi nước, đến lúc sắp thi mới cong đuôi lên làm, bỏ ăn, bỏ học, thức đêm thức hôm.
    Chả hay tí nào.

Nói chung với em thì robocon là một kỉ niệm đẹp, nên em nhìn cuộc thi này chủ yếu là tích cực, nếu như bạn nào (sv năm 2,3 thôi) chưa có một định hướng rõ ràng cho việc nghiên cứu khoa học của mình sau này thì cứ thử tham gia robocon xem sao. Nếu tham gia một cách nghiêm túc, khoa học, tin rằng các bạn cũng sẽ thu được nhiều điều bổ ích."</span>
    nick Tammao : "<span style="color:#000080"> Tôi là người đã tham gia 1 năm robocon và không bao giờ hối hận vì điều đó...
    Gửi các bác : Nothingtolose, Triển Chiêu, Binhjuventus, The Fool.
    Các bác đều là các cây đại thụ của diễn đàn, là những người có tầm nhìn xa trông rộng. Nhưng có những điều, chưa trải qua thì chưa thể biết. Cái gì cũng có mặt tích cực và tiêu cực. Nếu nói việc nâng cuộc thi robocon lên một tầm cao thái quá, thì nên đổ lỗi cho báo chí và đài truyền hình. Sinh viên chúng ta chỉ có một lỗi là quá đam mê, quá tò mò, nhất là với những ai không có điều kiện được thực hành từ sớm. Thử hỏi ở Việt Nam có bao nhiêu cuộc thi như vậy? Sao lại cứ mang đi so sánh với các nước như Nhật Bản, Hàn Quốc. Trong điều kiện hiện nay, sinh viên chúng ta làm như thế đã là đáng khích lệ nhiều rồi. Thử hỏi các bác, nếu cuộc thi robocon tổ chức ra mà không được ai quan tâm, vậy có đáng buồn không?
    Theo tôi, thì ý nghĩa của cuộc thi robocon nằm ở phần chìm chứ không phải ở phần nổi của nó. Cái mà người ta thấy trên tivi và qua các trận thi đấu, chỉ là một trò chơi không hơn không kém. Có người hiểu, có người không hiểu. Ý nghĩa của cuộc thi này nằm lại phía sau khi cuộc thi kết thúc kia. Tôi là sinh viên K47 và thấy rằng đa phần các sinh viên K47 tham gia nghiên cứu khoa học cùng các thầy hiện nay đều đã từng trưởng thành qua cuộc thi robocon. Nếu tôi không nhầm thì bác Binhjuventus cũng như thế. Các bác đừng phủ định sạch trơn rằng cuộc thi này chỉ có hao tiền tốn thời gian như thế. <span style="color:#8B0000">Vì tôi thấy, có nhiều sinh viên, nếu không tham gia robocon thì cũng la cà ở hàng điện tử, hoặc tụ tập bạn bè, hoặc là có nhiều thú vui khác chẳng liên quan gì đến khoa học cả</span>.Đúng là cuộc thi robocon không thể nâng lên đến tầm khoa học được. Nhưng xin lỗi bác The Fool, <span style="color:#A0522D">một sinh viên năm thứ 2 hoặc thứ 3 có thể học được những kiến thức đó trong một tuần ư? Bác đang nhìn với tầm kiến thức của một người đã tốt nghiệp và có 2 năm kinh nghiệm đi làm. Bác thử nhớ lại xem, những bài tập lớn ở trên lớp đã gây khó khăn cho sinh viên như thế nào. Khi làm việc nhóm, có phải lúc nào chúng ta cũng hoàn thành hết trách nhiệm hay không. Cuộc thi robocon tuy không phải là nghiên cứu khoa học nhưng nó lớn hơn nhiều những bài tập lớn</span>.Tôi thực sự rất trăn trở vì có rất nhiều ý kiến tiêu cực về cuộc thi robocon. Tôi cũng không lý tưởng hóa nó đến mức phải ăn robot, ngủ robot, nhưng rõ ràng, nó đã khơi dậy trong nhiều người sự đam mê với khoa học, mà trước đấy, cái mớ lý thuyết tạp nham đã làm người ta mê muội mà quên đi. Với những người có điều kiện tiếp cận với thực hành, có người chỉ bảo, nghiên cứu khoa học từ sớm, thiết nghĩ cũng chẳng cần tham gia robocon làm gì.
    <span style="color:#FF0000">Tôi viết những lời này, mong các bác nhìn nhận một cách đúng đắn cả mặt tích cực lẫn tiêu cực của cuộc thi robocon, để giúp các thế hệ sau có cái nhìn đúng đắn. Giả sử là một đàn em đang chuẩn bị tham gia cuộc thi robocon, đọc những lời tiêu cực, liệu còn hứng thú tham gia nữa hay không. Các bác đều là những người giỏi, và thành đạt, nên lời nói rất có trọng lượng. Vậy hãy nên cẩn trọng khi nói ra một ý kiến gì đó</span>.
    Lời cuối : tôi ít post bài, nhưng đọc topic này tôi thấy bức xúc quá. Tôi chỉ nhớ đến câu : những người giỏi thì làm nhiều hơn nói, vậy thôi."</span>
    nick nguoidanduong06 : " -------------------------------------------------------------------------------

<span style="color:#0000FF">Những suy nghĩ của các bạn trẻ thật đáng trân trọng. Tôi rất mừng vì các bạn đã biết băn khoăn, trăn trở trước những vấn đề không những trong học tập mà còn cả trong cuộc sống. Điều này tưởng chứng đơn giản nhưng đối với thế hệ chúng tôi, thời kỳ trước đổi mới, đã phải mất rất nhiều năm tháng, nhiều bài học mới nhận ra được điều này.
    Tôi chỉ có mấy ý kiến nhỏ bàn về Robotcon nói riêng và các kỳ thi nói chung:
    - <span style="color:#8B0000">Có cần các kỳ thi như robotcon hay không ? Câu trả lời của hầu hết từ trẻ đến các GS đã "bạc đầu" là RẤT CẦN.</span> Có thể nói chúng là 1 sân chơi rất có ích vì nhiều nguyên nhân: khả năng làm việc đồng đội (cái rất thiếu ở môi trường học tập hiện nay), nơi thực tập tuyệt vời trong khi điều kiện thực hành còn thiếu thốn,.... Ý kiến của nhiều bạn đã chứng minh điều này.
    - Mức độ tham gia như thế nào ? Có nhiều ý kiến. Nhưng theo tôi, <span style="color:#8B0000">đã tham gia là "hết mình, làm đến nơi đến chốn</span>". Tuy nhiên, nhiệm vụ chính của sv lại là học tập - việc này hoàn toàn đối nghịch với việc tham gia trên không ? Tôi nghĩ ranh giới giữa sự nghiêm túc và láo nháo là mong manh. <span style="color:#8B0000">Cái mà tất cả các bạn sv của VN đều thiếu: khả năng tự chủ trong việc sắp xếp kế hoạch, các bạn đều làm theo ngẫu hứng.</span> Có thể nói, gần như toàn bộ sv tham gia robotcon ngay từ cấp trường đều nghỉ học rất nhiều, xin hoãn thi rất nhiều. Trong khi đó, tôi được may mắn được xem 1 đội robotcon của Đài Loan làm việc và thi đấu. Không bỏ học, không bỏ thi - vì không có kỳ thi lại !. <span style="color:#8B0000">Lời khuyên cho các bạn sv là hãy lập kế hoạch chặt chẽ và tuân thủ theo đúng kế hoạch đó bạn sẽ vừa học vừa chơi được</span>. Tôi nghĩ kỹ năng này là cái mà các bạn học được nhiều nhất và để lại cho bạn kinh nghiệm cực kỳ quý báu - hơn cả cách lập trình cho sensor hay PWM !!!
    - Vai trò của người thầy và Nhà trường trong các cuộc thi ? Theo tôi, các cuộc thi kiểu như Robotcon, sân chơi phải là của sv. Các thầy cho cung cấp kinh nghiệm thực hiện, phương pháp làm việc như lập kế hoạch và chiến lược mà thôi. Rồi đến thời điểm, việc tài trợ cho các kỳ thi như vậy sẽ phải lấy từ doanh nghiệp chứ không phải từ nhà trường thì mới thực sự là sân chơi của sự sáng tạo.

HÌnh như chưa có bạn nào thử tìm hiểu nguyên nhân vì sao ĐHBK HCM lại chiến thắng cả 3 lần, còn ĐHBK HN chưa thể vươn tới đỉnh cao ở Robotcon. Sao lại thế nhỉ ???
    Kinh nghiệm rút ra ở các cuộc thi là gì nhỉ ? chúng ta học được những gì qua các cuộc thi như vậy ?

Những câu hỏi này còn cần câu trả lời. Tôi nghĩ mọi câu trả lời đều sẽ không trọn vẹn. Tuy nhiên, cảm nhận của từng sv về mỗi cuộc thi và bài học rút ra sẽ luôn là những suy nghĩ rất hữu ích cho mỗi bạn sv "
    </span>
    nick fozen : "<span style="color:#FF0000"> <u>Em cho rằng các bác là nhữg con ng tâm huyết, nhưng nếu <span style="color:#4B0082">nói cho sv mới, thì nên là hướng dẫn, sv đã làm thì chỉ nên trao đổi. Chỉ ra điều tích cực, để chú trọng hướng tới, chỉ ra tiêu cực để tránh. Thế có nhẹ nhàng, dễ hiểu hơn ko. Kẻo sv mới đọc topic này lại ko hiểu thêm j về RBC, hay tệ hơn nữa là hiểu sai, thì lại là một điều đáng trách.</span> Các bác ở level khác, nói coi thường RBC quá như thế, có làm cho mấy em nó nhụt chí, tưỏng RBC chẳng có j tích cực ko. Trong khi tiếng nói của các bác rất có trọng lượng đấy.
    Mà cái nhìn của bất kì ai cũng chưa đầy đủ đâu. Hi vọng sẽ ko có thêm chủ nghĩa duy ý chí ở đây, cám ơn ý tốt của các bác đã cho sv thêm nhiều cái nhìn về RBC. E ngu dốt, nói j làm các vị khác fật lòng, thì cũng xin tha thứ cho "</u></span>
  4. thanlan New Member

Số bài viết: 560
    Sau chừng ấy năm robocon diễn ra , càng ngày mình càng thấy robocon bộc lộ nhiều khuyết điểm.
    Thứ nhất là luật chơi , luật chơi quá tệ , thường thì trận đấu được quyết định khi ô trung tâm bị chiếm, cho nên bằng mọi giá phải chiếm được ô trung tâm bằng tốc độ, liệu luật chơi như vậy có kích thích được sự sáng tạo nhiều hay không ? hay chỉ là xem đội nào thiết kế cơ khí khá? lựa chọn động cơ tốt. Cho nên , nói trận đấu diễn ra trong 3 phút cũng không hoàn toàn đúng ,trận đấu được quyết định từ những giây đầu tiên rồi.
    Có lẽ điểm không được kế tiếp ở cuộc thi này là cản phá, đa số các đội chỉ chơi cản phá cơ khí, nhìn rất thô (nhưng đây là cách cản phá hiệu quả nhất và dễ thực hiện nhất) , cản phá làm mất đi bao nhiêu chiến thuật hay của các đội, sân chơi chỉ là 1 diện tích nhỏ, 2 đội - mỗi đội tung ra 1 con cản phá thì còn đường nào cho robot tự động đi ? còn con đường nào cho các giải thuật dò đường thông minh ?
    Điểm cuối cùng có lẽ là do các đài th đã quá khuyếch đại hình tượng robocon , sv máu me lao vào đó, chỉ thấy những ánh hào quang chíên thắng ,đâu ai biết phía sau hậu trường là những giọt nước mắt của các đội thua cuộc, thua vì vô số các sơ xuất nhỏ không thể nào khắc phục hết được, thua mà trong lòng vẫn còn ấm ức vì chưa thể hiện đúng khả năng và công sức của mình bỏ ra (đa phần là do luật chơi).
  5. spkatf Guest

mình có vài suy nghĩ thế này.
    <span style="color:#0000FF">-Sân chơi robocon được gì?? </span>
    Được nhiều lắm chứ, rất nhiều người nêu ra cái được của nó: mà như một tác giả của 1 bài viết trong quyển sách RoBoCon vươn tới những ước mơ rằng: qua robocon ta học được những kiến thức về điện tử, lập trình vi điều khiển, những hiểu biết về cơ khí, và vận hành những hiểu biết đó vào sản phẩm của mình,suy nghĩ, thiết kế làm sao cho sản phẩm trí tuệ, tinh thần của mình hoạt động tốt, ngoài ra thì qua quá trình làm việc robocon dạy cho chúng ta cách tổ chức công việc, quản lý nhân sự, quản lý tài chính, tính toán, chi tiêu, cọ xát thực tế làm việc. mà trên tất cả, như một thầy chỉ đạo viên của trường ta ( người đã trưởng thành từ robocon) nói: sv chơi robo ko ngại khó ngại khổ, có thể vượt qua được mọi thách thức để sau này ra trường đủ bản lĩnh và không ngại đối mặt với những thách thức công việc và cuộc sống....
    Trong bài viết của tác giả admin diễn đàn pic Việt Nam đều nêu ra hầu hết những lý do tham ra robo như tôi kể trên (nhưng thiếu ý cuối cùng ). và sau đó tác giả này phân tích lựa chọn này đã khiến rẩt nhiều người từng chơi phải hối hận, điều đó vì sao...là vì: chơi robocon mất quá nhiều thời gian, công sức tiền bạc, mà quan trọng hơn hết là cùng với thời gian ấy, tiền bạc ấy bạn học được nhiều điều hơn thế,qua các khóa học lập trình, điện tử, anh văn,.. và qua các cọ xát với nghiên cứu khoa học, qua các họa động đoàn hội để rèn luyện cách sống.... ---> theo ý kiến của mình, admin này phân tích hoàn toàn đúng, tuy nhiên chẳng mấy ai tự rèn luyện mà đạt đến level đó , chẳng mấy ai đủ bản lĩnh vượt qua những khó khăn gặp phải trong quá trình tự rèn luyện... mà theo mình khi tham ra robocon, hầu hết đều đủ bản lĩnh vượt qua những khó khăn cám dỗ đó, tai sao những người chơi robocon, có những người cả tháng không gặp người yêu, 2,3 ngày không tắm. tối ngủ lại trường, làm ngày làm đêm, ăn robo ngủ robo ( kể cả việc cả học kỳ không đến lớp, vì cả tháng còn không được gặp người yêu thì nghỉ học có là gì)...vì sao robocon có những điều này, vì đó chính là sự đam mê, vì đó là sản phẩm trí tuệ và tinh thần đầy tự hào của các bạn sv, chứ ko phải chỉ là nhìn vào cái hào quang chiến thắng mà thiêu thân vào, mà chăc Tuanlinh rất đồng tình với mình ở khoản này ( như mình hồi còn học năm đầu, thấy ai mặc áo robocon, mình cũng đều nhìn họ bằng ánh mắt rất ngưỡng mộ..)
    một vài kỉ niệm làm robo, với những khó khăn thường gặp phải:
    +còn nhớ những ngày làm robo, nhiều lúc robot đã xong hết cả rồi, chiến thuật cũng vạch ra rồi, nhưng chỉ cách 1,2 ngày trước lúc thi đấu, các bạn quyết định phải thay đổi cách đánh, dẫn đến thay đổi robo, vì nắm được chiến thuật đối thủ mà mình đánh như vậy thì chỉ có thua... thế là lại làm việc đến vắt kiệt sức, dù đã đuối lắm rồi, vì đến gần ngày thi đấu đã là phần cuối của cuộc chơi...Nhưng đó là vì lòng đam mê, ko chấp nhận thua cuộc, đầu hàng trước khó khăn..
    +Nhưng sân chơi robo thì quá nhiều khó khăn đấy, trục trặc trước lúc thi đấu làm cả đội mất hết tinh thần, hay cả đêm sửa robo để sáng sau đi thi, trong tâm trạng cực kì căng thẳng...nhưng dù sao đó cũng còn may, vì bạn biết robo hư trước lúc thi mà còn sửa chữa kịp thời, hay chỉnh sửa chiến thuật, nhiều khi hư ngay lúc thi đấu làm ta thua oan..
    -<span style="color:#0000FF">Nhưng mặt trái của robocon là gì</span>: quá mất thời gian công sức và tiền bạc...
    + mất tiền bạc và công sức, các bạn chơi robocon không tiếc (phải ko?) đã quyết định chơi thì tiền bạc, công sức dĩ nhiên là phải bỏ ra rồi, tiền bạc nhiều thì nhiều bạn cũng ko có điều kiện, nhưng công sức mà còn tiếc thì tốt nhất đừng chơi robo nữa, đừng biến mình thành cái bóng, là người ăn theo...(ko ít người)
    +Nhưng mất thời gian, đây là vấn đề lớn, nhều người vì chơi robo mà phải học kéo dài, vì cả kì làm robo ko đi học, nếu có thi qua môn nào thì kiến thức cũng bị hổng, mà các môn chuyên ngành mà bị hổng thì sẽ mất rất nhiều kiến thức hơn là những kiến thức thu nhặt từ robo... đây là điều rất khó khắc phục, ko dễ dàng sắp xếp thời gian đâu, bạn nào chưa làm thì làm thử rồi biết, vì ai chơi robo cũng bỏ học cả, ko nhiều thì ít hơn nhiều chút, ngoài ra còn là vấn đề học ngoại ngữ, điều rất yếu của sv kỹ thuật và đặc biệt khó khăn với những bạn chơi robo nhiều năm mà trước đó ko giỏi anh văn, vì còn đâu thời gian mà đầu tư cho việc học anh văn...(*)Cũng trừ một vài trường hợp của một vài người quá siêu. (trong diễn đàn này có một người)
    +có một điều nữa phát sinh từ lòng đam mê, vì quá "say" robo, vì các bạn đã đầu tư rất nhiều cho cuộc chơi này, vì đó là sản phẩm từ tâm huyết trí tuệ của mình mà tất cả những người tham gia robo đều nhận thấy sự nghiệt ngã, khộc liệt của robo: làm cả năm rồi đấu 3', hay cách đỉnh vinh quang chỉ 3' trước trận chung kết đều là như nhau, chỉ 1 người (đội) là chiến thắng, các bạn sẽ hụt hẫng lắm lắm, trở về cuộc sống không robo với cạc bạn khó khăn lăm...
    + Ngoài ra xin nhấn mạnh điêu này, tốn tại vấn đề trong một đội chỉ 2,3 người mới lắm vị trí xung yếu, tiếng nói ảnh hưởng đến toàn đội,..học được rất nhiều, còn các bạn còn lại học được ít .., vì vậy các bạn có ý định tham gia hãy cạnh tranh lắm vị trí xung yếu (ko phải vị trí để được thi đấu chính thức mà là tầm quan trọng ảnh hưởng đến toàn đội) để ai cũng có thể học được nhiều, ai cũng có tầm ảnh hưởng riêng.
    Điều cuối cùng tôi muốn nói:
    có rất nhiều thầy cô trường mình cũng xuất thân từ phong trào robo, người thì là sv chơi robo, thể hiện tài năng và đựơc chú ý, giữ lại trường, người thì khẳng định mình qua quá trình là một phần của sân chơi robo SPKT. vậy nếu các bạn đã lựa chọn vì lòng đam mê, các bạn hãy tự tin bước vào nhưng cần chuân bị tinh thần, cũng như kiến thức để không phải là một người thừa trong đội tuỷên của mình. hãy để mình được nhiều hơn mất, và cũng nhớ chú ý khắc phục vấn đề nhức nhối (*) nói trên

có nhiều bài nhận định trên mạng của những người đã có những kỉ niệm đẹp với robo, các bạn search trên mạng thử.
  6. spkatf Guest

7. hongthai1986vn Member

Số bài viết: 188
    robocon lại dậy sóng rồi, lớp kế cận năm nay còn rất ít người có kinh nghiệm, các thế hệ trước đã ra đi hết rồi, thế hệ tuanlinh cố lên nhé
  8. tuanlinh Guest

hì hì .Cám ơn sự động viên của các anh rất nhiều. Ở đây em chưa dám nói tới chuyện thế hệ sinh viên 06, 07 và sắp tới là 08 có thành công trong các kì Robocon tiếp theo hay không, em tham gia đề tài này chỉ có mục đích là muốn đóng góp một cái nhìn tích cực về cuộc thi robocon. Dù sao thì nó cũng là một cuộc thi , một cuộc thi mang tính khoa học và giáo dục cao. Em nghĩ ta cũng không nên đổ lỗi cho Đài truyền hình, họ chỉ cố gắng làm tốt công việc của mình thôi. Họ xây dựng sân chơi này cũng là vì mục đích tốt đẹp ,vì sinh viên chúng ta. Không ai hoàn toàn đúng và cũng không thể đổ hết lỗi cho bất kì ai. Khó khăn đến từ mọi phía và cần có sự khắc phục từ mọi phía nếu chúng ta muốn cuộc thi này thực sự là một sân chơi bổ ích.
  9. vth_87 Member

Số bài viết: 297
    robocon! cái được cái mất ở đây ko phải là tiền bạc,là sự chiến thắng.mà qua nó chúng ta rút ra được điều gì trong quá trình tham gia.kinh nghiệm thục tế,khả năng làm việc theo nhóm,tư duy sáng tạo,và điều quan trọng nhất là bài học rút ra được từ tham dự robocon.
    điều gì cũng có 2 mặt của nó cả.muốn có thành công mai sau thì hôm nay chúng ta hãy tự "tạo khó khăn cho mình".dù làm bất cứ việc gì,bất cứ khó khăn như thế nào nhưng với lòng nhiệt huyết,sự say mê thì chắc chắn các bạn sẽ thu lượm được rất nhiều từ những thất bại ngày hôm nay."thất bại ngày hôm nay là sự thành công của ngày mai"
    chúc anh em luôn vui vẻ và hạnh phúc