1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

robot tự động tìm và tránh vật

Thảo luận trong 'Robocon 2011' bắt đầu bởi dongthoigian2011, 4 Tháng một 2011.

1. dongthoigian2011 New Member

Số bài viết: 4
    Các bạn ơi? có ai đã từng làm hoặc biết làm về con robot này thì chỉ giúp mình làm với. Nội dung cụ thể là: robot pháy hiện ra vị trí của vật đặt ở phía trước tự động di chuyển tới và tránh vật đó.
    Mong các bạn đóng góp ý kiến giúp mình.
  2. cornboyspkt Member

Số bài viết: 587
    Hôm bữa thi robocon, con bằng tay, 1 đội dùng xử lý ảnh với nó thấy vật cản là chạy chỗ khác liền, không nhớ đội đó tên gì nữa
  3. chicken New Member

Số bài viết: 12
  4. cornboyspkt Member

Số bài viết: 587
    àh, hôm đó đội đó mang con tự động lên àh, con đấy xử lý anh hơi bị khiếp, khá nhanh nữa, nhìn ghiền :D
  5. chicken New Member

6. dongthoigian2011 New Member

xử lí ảnh cũng khá hay nhưng mình lại không biết nhiều về xử lia ảnh. có bạn nào biết thì góp ý giúp minh với.
  7. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    robot dùng công nghệ xử lý ảnh đó là một đề tài nghiên cứu khoa học.không phải robocon đâu em!
  8. chicken New Member

:))
    ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
  9. dongthoigian2011 New Member

robot dùng công nghệ xử lý ảnh đó là một đề tài nghiên cứu khoa học.không phải robocon đâu em!

nhưng con robot mà em định làm thì dùng cảm biết được chứ anh
  10. hailuavt New Member

Số bài viết: 14
  11. pro_and_brao Moderator

Số bài viết: 484
    tất nhiên là được. cơ chế cảm biến cũa nó giống như hệ thống đo nhiệt độ vậy thôi bạn.
    còn chương trình cho vi điều khiển thì củng có thể đem chương trình của autorobot ra xem nghiên cứu rồi viết cũng được. tương tự nhau thôi bạn.
    Chỉ có điều trong điều kiện thực tế nếu xài cảm biến thì không được chính xác và nhạy bén như xử lý ảnh. về mảng xử lý ảnh mình chưa học nên không biết gì để góp ý cả.
  12. DKhanh13 New Member

Số bài viết: 56
    Vấn đề của bạn mình nhớ là cũng đã có khá nhiều đề tài. Bạn có thể lên google với những từ khóa: robot tự hành, giải quyết bài toán cục bộ tránh vật cản cho robot tự hành, mobile robot, autonomous robot, ...
    Hãy thử bắt đầu từ đây:
    http://en.wikipedia.org/wiki/Autonomous_robot
    http://cdtvn.net/index.php?option=com_content&view=article&id=441:mobile-robot-algorithm&catid=1:mechanics-lecture-notes&Itemid=238
    Vấn đề về phần cứng:
    Theo mình với vấn đề dạng này, bạn có thể sử dụng những phần cứng đơn giản: Những con vi điều khiển thông dụng ( ATMega, PIC16, PIC18,...) kết hợp với cảm biến siêu âm, cảm biến màu, nếu cao cấp hơn có thể sử dụng laser range finder(Bạn tự tìm hiểu nhé). Cái quan trọng ở đây là bạn phải xây dựng được thuật toán tránh được các vật cản và ra quyết định về hướng di chuyển (Cái ra quyết định này nếu làm được bằng AI-Artificial Intelligence thì ... ;;)).
    Mình không khuyến khích sử dụng xử lý ảnh ở những đề tài như thế này vì nó khá phức tạp, đòi hỏi phần cứng (ít ra bạn cũng phải trang bị được một cái board nhúng hỗ trợ camera, module camera, ...), đòi hỏi nhiều thời gian nghiên cứu về xử lý ảnh, nhận dạng ảnh (cái này hoàn toàn bên mảng lập trình, và nếu bạn không chuyên, bạn sẽ nhanh chóng bế tắc), nhiễu trong xử lý ảnh rất nhiều và xử lý chúng cũng rất khó khăn. Với những điều kiện như hiện nay, nếu theo hướng xử lý ảnh bạn sẽ: mua một cái webcam gắn lên robot, kết nối nó và phần điều khiển với desktop/labtop của bạn (bằng dây :D), rùi viết chương trình trên máy tính để nó chạy chơi :D. Để làm việc với board nhúng, bạn sẽ phải tìm hiểu thêm về linux, linux kernel, gcc (một cái gì đó tương đối lạ với người dùng windows và Visual studio hàng ngày :D).
    Chúc vui.
  13. dongthoigian2011 New Member

14. anhlathang54 New Member

Số bài viết: 10
    CKD k10 đó tên đội .......