1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Robot tự sạt pin

Thảo luận trong 'Servo-Robot-T.Lực-Khí nén' bắt đầu bởi tomvn, 7 Tháng mười hai 2009.

1. tomvn New Member

Số bài viết: 14
    Robot tự động sạc pin
    Chào ,

Mình vừa nâng cấp Con Robot ở nhà khi hết pin nó sẽ tự động sạc
    dưới đây là video
  2. KN Servant. Servant.

Số bài viết: 1,291
    Cho mình hỏi robot tự hành của bạn :
    1. Sử dụng Vi điều khiển gì?
    2. Bạn sử dụng cảm biến gì cho ROBOT?
    3. Robot bạn nghiên cứu với mục đích gì.
    Mình cũng đang làm một con robot nhưng bình thường thôi.
    Mong bạn giúp đỡ
    Cám ơn bạn đã đóng góp bài cho diển đàn
  3. duccuongk09 New Member

Số bài viết: 9
    Một đoạn dẫn của tác giả ở Youtube

4. tomvn New Member

Chào Bạn,
    robot có tên Youngbot nhiệm vụ của nó là coi nhà ,robot sẻ tự động bật camera lên khi có người vào nhà khi người đến gần nó sẽ phát ra tiếng như ( bạn là ai, bạn cần chi, chào bạn , hoặc sẽ đuổi bạn ra khỏi nhà) robot còn có khả nâng nói cho bạn biết nhiệt độ hay độ ẩm trong nhà bạn rất chính sát, ngoài ra robot còn tự điều chỉnh camera theo khung mặt của người đối diện nó ,nó có thể tự vận hành trong nhà không cần người điều khiển và tự tránh vật cản hoặc bạn có thể điều khiển từ xa bằng internet, robot có thể kết nối bằng bluetooth bạn củng có thể điều khiển bằng điện thoại di động. khi điều khiển bằng máy tính hoặc điện thoại robot sẽ gỡi dữ liệu cho bạn như khoản cách người hoặc vật thể trước mặt nó, nhiệt độ , độ ẩm, lượng pin ,tất cà sẽ hiển thị lên màng hình.
    Robot nầy mình vừa nâng cấp nó là Youngbot phiên bản 2, vì nó có thể tự đông sạt khi nó tự biết số lượng pin sấp cạn, phiên bản 1 không thể tự sạt pin nên bất tiện.

mình sẽ ghi chi tiết vật liệu để mình có thể làm ra nó cho bạn biết trong bài kế nhé.
  5. tomvn New Member

Mình dùng 2 con Bs2e tức là Basic stamp 2e nó cũng dạng Pic có 24 pin
    1 wirelees camera
    1 cảm biến siêu âm ( Ping sonar) để đo khoản cách
    1 cảm biến chuyển động (Pir) để nhận biết sự chuyển động xung quanh
    3 cảm biến hồng ngoại ( infrared reciever giống loại dùng trong tv)
    1 bluetooth module ( truyền dữ liệu đến máy tính)
    1 emic module ( đây là công nghệ mới phát âm ra tiếng nói bằng dạng text)
    2 on off swicth ( dùng làm bumper)
    1 cảm biến nhiệt và độ ẩm
    10 servo ( giúp tay robot chuyển động và một công tắt on off và một cử động khác..)
    2 motor controller 6v - 16volt
    2 motor 12v
    1 rf 912mhz module 9 cái nầy mình cũng vừa nâng cấp thêm để robot co thể kết nói rf module bên video reciever selector , mình quên nói phần nầy thông qua robot khi điều khiển robot từ xa mình có thể xem bắt cứ camera trong nào trong nhà mình muốn ,mình đặt 3 camera trong nhà.
    2 đèn led thường màu xanh
    2 lo nhỏ ( mini speaker)

bên phần trụ sạt robot :
    3 ir led ( infrared bóng đèn hồng ngoại loại nầy chiếu sáng lên để robot biết đường tìm về trụ sạt
    1 đèn led đỏ thường
    1 sunsei sạt controller( khi sạt đủ nó sẽ ko sạt nữa)

Đây là link video củ youngbot version 1

aK5ogg-FgVc&feature=player_embedded

nếu cần giúp gì reply cho mình
    thân chào.
  6. KN Servant. Servant.

Quả là một nghiên cứu hay.
    Nếu có thời gian bạn viết nhiều hơn về con robot này nhé.
    Nó sẽ giúp được rất nhiều người đang nghiên cứu về robot tự hành
    Mình làm robot Sumo nên cần cái loại cảm biến chuyển động của bạn để cảm biến lúc va chạm.
    Bạn giải thích thêm về cảm biến này nha.
    Thanks
  7. chuatethanhcoi Member

Số bài viết: 124
  8. tomvn New Member

Chào các bạn ,lúc nầy bận quá nên mình kô lên diễn đàn thường bạn thông cảm

có bạn hỏi mình làm robot nầy có mục đích gì , như vầy thứ nhất là lòng đam mê về công nghệ robot , thứ hai mình thường xuyên đi làm xa nhà nên robot có thể giúp mình với mọi người trong gia đình mình gần nhau hơn vì lại mình rất nhớ gia đình vì mình có thể điều khiển nó bất cứ nơi nào.

Trả lời bạn về cảm biến chuyển động :
    cảm biến chuyển động hay còn gọi là Pir là cảm biến hồng ngoại tuy nói là hồng ngoại nhưng nói kô phát ra tia hồng ngoại mà nó sẽ tỏa ra loại nhiệt nếu có chuyển động xung quanh như cơ thể người hoặc động vật áp suất không khí nóng chuyển động nó sẽ cảm biến được, nhưng nó kô phải là cảm biến nhiệt ,Pir dùng cho các loại chuông báo động chống trộm hoặc cửa tự động,
    mình nghĩ cái nầy không ứng dụng gì nhiều cho robot sumo của bạn, nếu bạn cần đo độ rung động mình nghĩ bạn cần force sensor loại áp lực sensor nầy giúp robot của bạn làm tốt việc đó
    Nói về robot thì rất nhiều đều để nói nhưng để khi có thời gian mình sẽ viết nhiều hơn, mình thường su tầm các loại cảm biến rất độc đáo khi có thời gian mình sẽ giới thiệu với các bạn

Bạn Thanhcoi bạn nó quá rồi theo làm đệ tử gì chứ ,mình học làm robot trên mạng trong hai năm đó ,về chuyên môn mình học về máy tính nhưng khi đi làm lại bị trái nghề mình làm cho công ty bảo dưỡng bảo trì robot công nghiệp 5 năm rồi

lần sau có thời gian mình sẽ viết nhiều hơn nếu cần giúp về cách làm robot mình sẽ reply cho các bạn
    thân chào.
  9. KIT_PRO_1412 New Member

Số bài viết: 9
    àhh! a có mấy con cảm biến rất hay, hok biết là anh mua nó ở đâu? và giá cả nó ra sao hok biet có sinh viên hay không?:moneygrubber:
  10. chuatethanhcoi Member

Số bài viết: 124
  11. KN Servant. Servant.

Không biết bạn có phải là sinh viên trường SPKT không.
    Nếu có thể giúp đỡ sẽ có nhiều bạn theo học nghề lắm đó.
    Trong đó có mình.
    Chúc vui
  12. tomvn New Member

Chào các bạn
    Mình mua tất cả cảm biến và bo mạch o nước ngoài vì mình thường đi công tác bên đó , mình đã ra trường lâu rồi hiện tại mình đang đi làm cho công ty nước ngoài nên cũng rất ít về nhà, mình biết các bạn rất hứng thú và chịu khó học hỏi nên khi nào các bạn cần hỏi gì trong khả năng mình hiểu sẽ trả lời các bạn,
    Thân chào.
  13. khoahoctre Giảng Viên

Số bài viết: 451
    Chào bạn tomvn, trong robot của bạn có module phát giọng nói emic hay quá, mình đang cần một module như thế này để áp dụng vào ngôi nhà thông minh (mình đang nghiên cứu vấn đề này) không biết lúc trước bạn mua như thế nào?
  14. tomvn New Member

Chào bạn
    emic speech module lúc trước mình mua trên trang web bên USA 90usd bao gồm ship và nghe nói bây giờ họ không sản xuất loại nầy nữa,
    Trước đây mình mua 2 con một con mình ráp lộn mạch nên cháy con điện trở hay gì đó mình chưa tìm ra vã lại mình không có thời gian ,còn một con thì dùng cho robot của mình nếu bạn nghĩ có thể sữa chữa được con bị cháy mình để giá rẻ lại cho , cho mình email mình gữi hình qua cho bạn xem trước.
    thân chào.
  15. khoahoctre Giảng Viên

Số bài viết: 451
  16. KN Servant. Servant.

17. tomvn New Member

18. 24h_newload Member

Số bài viết: 193
  19. tomvn New Member

Không như bạn thấy đâu, module nầy còn có pin audio in để ra bộ lộc nữa trong datasheet mình nhớ có hướng dẫn , mình không biết đoạn video kia của anh chàng đó chất lượng âm thanh có vấn đề hay vài vấn đề khác gì đó. Tuy B-)mình cũng không dùng pin audio in trên module nhưng âm thanh cũng ổn lắm, nó nói tiếng anh rất chuẩn ,tiếng việt thì mình làm cho nghe vui thôi chứ module nầy dùng giọng của người bắc mỹ ,các bạn xem video nhé.

JDawSDO50hA

Chúc vui.
  20. KN Servant. Servant.

21. tomvn New Member

Chào
    mình không ngờ datasheet dài quá nên chắc không có thời gian dịch cho các bạn rồi mình tìm được đoạn nầy của Par đơn giản nhé có đoạn code hướng dẫn nữa , bạn từ từ tham khảo nhé có gì không hiểu thì reply cho mình.
    Thân chào.
    sorry file dpf mình không up lên được
  22. KN Servant. Servant.

23. tomvn New Member

24. thai_cdt4 New Member

Số bài viết: 1
  25. tienloc24189 New Member

Số bài viết: 6
    Anh Tomha tự học làm robot trên mạng ah. Thế anh nghiên cứu ở trang web nào vậy anh. Mà bắt đầu từ đâu vậy.
  26. buituonghuy New Member

Số bài viết: 7
  27. thegioicnc New Member

Số bài viết: 6
    bạn có thể tính toán được dung lượng còn lại trong 1 pin được không ? như cái máy điện thoại đó hiển thị được lượng pin còn lại?