1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Sinh viên làm thêm: Được-Mất gì?

Thảo luận trong 'Những câu chuyện Tình yêu' bắt đầu bởi superman, 18 Tháng tám 2006.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. superman Guest

Số bài viết: 0
    <span style="font-size:18pt;line-height:100%"><span style="color:red">Sinh viên làm thêm: Được-Mất gì?</span></span>

Nhóm bạn Thu Vân, Thuận Thảo, Tâm Vân với những món hàng độc của mình

<span style="color:blue">Nói đến học trò-sinh viên, ai cũng nghĩ đến chuyện học hành - thi cử. Tuy nhiên, bản thân học trò lại nghĩ rất nhiều về chuyện làm thêm. Có rất nhiều lí do để các bạn đi tìm cho mình một việc làm thêm, và có rất nhiều chuyện vui - buồn, được - mất trong những trang “đời làm thêm” ấy...

Bạn muốn đi làm thêm? Có vô số công việc dành cho học trò tuổi tím làm thêm đấy! Vấn đề là bạn phải chấm được công việc nào phù hợp với vốn liếng mà bạn đang có!

<span style="color:red">NGHỀ KHÔNG ”KÉN NGƯỜI” </span>

Phát báo, tờ rơi, phiếu bướm...

Đó là những công việc chỉ cần bạn có sức khỏe, siêng năng, nhanh nhẹn là đáp ứng được nhu cầu tuyển dụng. “Ở ngã tư đông đúc, nếu gặp một cô nhỏ đang phát tờ rơi cho khách, có thể đó là... tui!” - Tú Anh (Q.6) giới thiệu về công việc tiếp thị của mình như vậy. Không ra đường hứng bụi như Tú Anh, bạn Thu Hạ (Hậu Giang, Q.6) thì đi phát tờ rơi và mời khách chụp hình trong siêu thị. Bạn kể: “Ngắm cảnh cả gia đình xúm lại chụp chung một tấm hình sticker bé xíu, cũng vui lắm”.

Phục vụ ở các quán ăn, từ bưng bê, rửa li chén đến quét dọn... là một công việc làm thêm được khá nhiều bạn chọn. Nhưng hãy cẩn thận! Nguyên tắc quan trọng của phục vụ quán là luôn có thái độ hòa nhã, niềm nở với khách. Tuy nhiên, khách cũng có ba bảy loại, có những người rất khó chịu hoặc hay đùa giỡn thái quá với nhân viên phục vụ. Nga (Hóc Môn) đã từng bị bố đùng đùng lôi về vì bố trông thấy cảnh mấy người say đang chọc cô con gái cưng. Cũng là phục vụ nhưng sang hơn, bạn Thanh Ngọc (lớp 11 trường Mạc Đĩnh Chi, Q.6) làm khánh tiết cho các đám cưới. Công việc của bạn là mặc đồ đẹp, đứng cầm đèn cầy, cầm hoa làm dàn chào. ÒĐơn giản thôi nhưng phải mang giày cao gót, đứng suốt buổi cũng mỏi cẳng lắm!”

Sự bùng nổ của các game show và các live show trên truyền hình làm nảy sinh một nghề mới: vỗ tay thuê! Xem tivi, bạn thấy các nhóm cổ động rất xôm tụ và nhiệt tình. Họ đang lao động đấy. Chỉ việc vỗ tay to hay nhỏ theo động tác của một người trưởng nhóm hướng dẫn. Được thưởng thức nghệ thuật, xuất hiện trên tivi mà còn được trả lương, thích chứ nhỉ?

Một road show quen thuộc trên đường phố

Tuổi tím ở đâu cũng có nhu cầu làm thêm nhưng với các bạn ở nông thôn thì không có nhiều lựa chọn. Hầu hết là đi làm nông: cạo vỏ hạt điều, làm cỏ vườn, đóng bầu thông... Bạn Thái Văn Nguyên (Đồng Nai) tâm sự: Mình đi làm cỏ thuê từ 7g sáng đến 5g chiều. Công việc đơn giản, nhưng nhiều khi bị gai cỏ đâm vào tay chân, đau buốt. Không làm nông, các bạn phải nỗ lực với những công việc khác nặng nhọc hơn. Bạn Bùi Văn Hùng (Đồng Nai) thử sức trai tuổi 17 của mình bằng cách vào làm trong 1 lò gạch. Công việc của bạn là xếp gạch vô lò, phát lửa nung gạch... Là nữ, nhưng bạn Nguyễn Thị Hồng (Đắc Lắc) vẫn không ngại xách trên tay những xô hồ đầy để đua cùng các bạn nam khác trên công trình xây dựng, bất chấp làn da rám nắng và đôi bàn tay chai sần, thô kệch.

Dù là nghề không kén người, nhưng chọn những công việc này để làm thêm là các bạn đã chấp nhận đánh đổi thời gian, sức lực và mồ hôi để có được một điều hết sức ý nghĩa: biết được giá trị của lao động.

<span style="color:red">CHỌN MẶT GỬI... NGHỀ </span>

Nhân viên đổi quà cho khách hàng lúc nào cũng phải tươi cười

Ngoài những công việc phổ thông chỉ cần sự cần mẫn, chịu khó... bạn còn có thể chứng tỏ bản lĩnh học trò thời Ả của mình bằng những công việc đòi hỏi nhiều kĩ năng và tay nghề cao.

Gia sư: Một trong những nghề tay trái không bao giờ “đề mốt” và là nghề mang đến cho bạn cơ hội trở thành thầy trong thời gian còn... làm trò! Mỹ Hằng (đại học KHXH&NV) bật mí: “Ở vị trí là người truyền đạt kiến thức cho người khác, tớ thấy mình trưởng thành hơn, dạn dĩ hơn và cư xử cũng chín chắn hơn. Ngoài ra, việc soạn giáo án dạy thêm cũng là dịp để tớ hâm nóng lại kiến thức cũ. Hơn nữa, làm gia sư thu nhập cũng được lắm đó”. Từ khi nhận làm gia sư kèm Anh văn cho 2 em học sinh cấp 2 với mức lương 1,2 triệu/tháng, Hằng đã tự trang trải được học phí và các khoản chi tiêu cá nhân.

<span style="color:purple">Top 10 việc làm thêm được học trò ưa chuộng nhất
    (qua khảo sát 120 bạn đã và đang muốn đi làm thêm)

1. Phục vụ quán
    2. Bán hàng
    3. Công nhân thời vụ
    4. Dạy kèm
    5. Tiếp thị
    6. Làm vườn
    7. Tự kinh doanh
    8. Tư vấn viên
    9. Nghiên cứu thị trường
    10. Làm thiệp, đồ thủ công mĩ nghệ</span>

Nhưng không phải ai cũng có khả năng làm gia sư, cho dù đó là học trò giỏi. Với thành tích học sinh giỏi Toán cấp quận nhiều năm liền, T. (lớp 12 trường Sư phạmThực hành, Q.5) gần như... nổi điên khi cứ khoảng 15 phút cậu học trò lớp 9 đang có nguy cơ ở lại lớp lại nằm dài ra bàn đòi “nghỉ xả hơi”. Rồi những câu hỏi cắc cớ, cố ý bắt bí thầy của cậu học trò càng khiến T. không giữ được bình tĩnh. Bạn bỏ về một nước và dẹp luôn ý định làm gia sư!

Nghề thời thượng: “Hot” nhất hiện nay trên thị trường việc làm dành cho tuổi tím là những công việc liên quan đến marketing (tiếp thị) như: promoter (tạm dịch là người cổ động cho việc mua sắm), phỏng vấn viên, nhân viên khảo sát thị trường, chạy quảng cáo...

<span style="color:red">GÕ CỬA LÀM THÊM </span>

<span style="color:purple">Có rất nhiều trung tâm dịch vụ việc làm nhưng không phải nơi nào bạn cũng có thể tin tưởng được. Những địa chỉ sau sẽ rất tuyệt để bạn tìm việc đó:
    - Trung tâm dịch vụ việc làm Thanh niên (4A Phạm Ngọc Thạch, Q.1, TP.HCM)
    - Trung tâm hỗ trợ sinh viên Thành phố (643 Điện Biên Phủ, P.1, Q.3, TP.HCM)
    - Hội sinh viên Thành phố (33 Nguyễn Thị Minh Khai, Q.1, TP.HCM)
    - Đoàn trường các trường đại học
    - Quận đoàn các quận, huyện</span>

Promoter là cách gọi chung những người làm công việc như: tư vấn sản phẩm, đổi quà cho khách hàng, hoạt náo cho chương trình giới thiệu sản phẩm mới, MC, road show (nhóm bạn mặc đồng phục, trang bị đồ nghề giống nhau diễu hành trên đường phố nhằm gây sự chú ý với người đi đường về sản phẩm mà họ muốn quảng cáo)... Mức lương trung bình của promoter từ 70.000 - 100.000đ/ngày. Lương cao, nhưng rủi ro cũng không ít. Hoàng Hương, promoter công ti TCM, vẫn nhớ như in kỉ niệm thương đau xảy ra cách đây gần hai tháng: “Trong thời gian chờ thi đại học, tớ quyết định thử sức mình bằng công việc đổi quà ở siêu thị. Một lần, do số lượng khách hàng đến siêu thị đổi quà vào ngày cuối tuần đông quá và cũng vì mất cảnh giác, tớ bị kẻ gian cuỗm mất một số quà, báo hại tớ bị trừ tiền lương ngay tháng đầu tiên đi làm...” Tuy làm thêm, nhưng nếu đạt được chỉ tiêu do công ti đề ra, những bạn làm phỏng vấn viên, nhân viên khảo sát thị trường có thể kiếm được tới 3 - 4 triệu/tháng. Thanh Hải (đại học Kinh tế) - phỏng vấn viên công ti AC Nielsen cho biết: “Với bảng câu hỏi có sẵn, nhiệm vụ của tớ là tìm đúng đối tượng để hỏi và ghi nhận thông tin”. Nhưng việc tìm đúng đối tượng, rồi thuyết phục họ đồng ý hợp tác lại là vấn đề hơi “khó nuốt”. Thế là một số bạn đã cả gan bịa ra tên nhân vật phỏng vấn và “sáng tác” luôn phần trả lời. Tuy nhiên, việc gian dối này dễ dàng bị phát hiện, và những ai không “fairplay” như vậy sẽ bị công ti cho “out” ngay lập tức.

Đối với công việc chạy quảng cáo thì không có lương cố định mà được hưởng hoa hồng theo hợp đồng quảng cáo kí được (từ 15 - 20% tổng giá trị hợp đồng). Huê Phương (đại học Công nghệ Sài Gòn) - nhân viên chạy quảng cáo cho công ti Việt Mỹ cho biết: Do giá trị hợp đồng quảng cáo trên trang web của công ti thấp (12 USD/năm) nên việc thuyết phục khách hàng kí hợp đồng không đến nỗi quá khó, mỗi ngày tớ kí được 3 - 4 hợp đồng là chuyện bình thường. Công việc không gò bó thời gian nên cứ lúc nào thuận tiện là tớ chạy. Hì hì!

Nghề gia truyền: Với những bạn gia đình có cơ sở sản xuất thì phụ giúp gia đình cũng là một việc làm thêm phổ biến. Thủy Tiên (đại học Hồng Bàng) bật mí: “Gia đình tớ theo nghề làm chổi thủ công từ nhiều năm nay nên những lúc rảnh rỗi là tớ lại xắn tay áo làm cùng những người thợ. Tớ cũng đang học cách điều hành công việc của ba mẹ để sau khi tốt nghiệp đại học, tớ có thể tiếp tục quản lí cơ sở”.

Nghề năng khiếu: Cách kiếm tiền có vẻ thuận lợi đối với tuổi tím là dựa vào đôi tay khéo léo của chính mình. Nhóm bạn Thu Vân, Thuận Thảo, Tâm Vân (trường Lê Quý Đôn, Q.3) thường rảo quanh các chợ, shop kiếm hàng rẻ mua về tút lại thành hàng độc rồi bán cho các bạn trong trường hoặc trong xóm. Lợi nhuận thu được đủ để các nàng mua sắm những vật dụng cá nhân và... làm điệu. Còn anh chàng Hữu Minh (lớp 12 trường Giồng Ông Tố, Q.2) thì không bỏ qua cơ hội kiếm tiền bằng tay nghề lướt phím tốc độ của mình. Với việc gõ văn bản, tài liệu thuê cho một tiệm gần nhà, trung bình túi Minh cũng rủng rỉnh 300.000 - 400.000đ/tháng.

Bạn không thích làm thư sinh trói gà không chặt, chỉ biết ăn rồi ê a cùng sách vở chứ không màng đến chuyện gì khác. Thế nhưng, trước khi quyết định tìm cho mình một việc làm thêm, bạn đừng quên tự hỏi: “Tôi có thích và có khả năng làm công việc ấy không? Tôi được gì và mất gì khi làm công việc ấy?”. Khi bạn chọn được công việc phù hợp với khả năng, sở thích của mình và xác định một cách chắc chắn “chỉ được chứ không mất”, coi như bạn đã thành công 50%. Thái độ làm việc của bạn sẽ quyết định 50% thành công còn lại.</span>
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.