1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Tại Sao trường ta không tham gia RUNG CHUÔNG VÀNG?

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi nhockai, 14 Tháng tư 2010.

1. nhockai Member

Số bài viết: 91
    Như tiêu đề đã đặt, mọi người ai biết lí do thì nêu ra cho mọi người cùng biết! :)
    Nguyên nhân là đài truyền hình không mời trường mình? (Cái này chắc không phải?:|)
    Hay là do trường ta không muốn tham gia?
    Tôi thấy đó là một trong những game show cho sinh viên khá hay hiện nay!
    Mà trường mình hình như chỉ thấy tham gia ROBOCON thôi nhỉ (Nói riêng đến các trò chơi truyền hình thôi nhé!)!??
  2. m2ute New Member

Số bài viết: 104
    Trường mình cũng từng tham gia rồi hay sao ấy, nhưng nghe nói trường xét dựa trên điểm trung bình mới cho tham gia :(
  3. nhatspkt01 New Member

Số bài viết: 60
    Trường mình đã tham gia 2 lần rồi. Và không phảilúc người ta tổ chức, bạn chạy tới nói "tôi muốn tham gia, phải cho tôi tham gia" thì là được tham gia đâu. cách đây 2 năm, sv trường mình trả lời "hay" quá nên ây giờ VTV không dám cho SPKT thi nữa
  4. nhockai Member

Trời!
    Nãn
    Đến Hoa Sen với mấy trường dân lập còn được thi
    Buồn!
    Tính có thi mình còn ham hố được! :(
  5. traitimbanggia_1789 New Member

Số bài viết: 671
    nghe mấy anh chị khóa trước nói lúc trc trường mình cũng có tham gia mà, mà hình như dtb dc trên 6.5 mới dc tham gia hay sao í, nếu ai muốn tham gia thì có lẽ phải đăng ký hoặc xin ý kiến của cơ quan chức năng trong trường hay sao ko bjt nữa
  6. m2ute New Member

Số bài viết: 104
    Là sao anh? tò mò quá, chưa xem trường mình thi đấu bao h cả?
  7. nhockai Member

Trường phải thông báo mới đk được chứ chị:|
    Không thông báo mà lên đk khơi khơi mình em rồi về nhà đợi dài cổ chắc chết! :(
  8. spkt_099100 Member

Số bài viết: 949
    Rung chuông vàng , nếu có ở trường mình chắc cũng ko đến tay anh em mình chơi đâu ấy nhỉ?
    Ai muốn lên TV nào?
  9. traitimbanggia_1789 New Member

em còn có cơ may dc lên tv chứ chị mà lên là cháy máy quay liền á, chắc ng ta sợ c quá mà ko dám tới trường mình đó, " vừa xấu vừa học dốt nữa chứ" :(( :(( :((
  10. nhockai Member

Mà nay sao toàn mấy game show gì đâu!
    Hát hò với lại model! Haizz mấy cái đó chỉ dành cho teen "đẹp" thôi .... :(
    Chán!
    Giờ chỉ mong chờ trong vô vọng là đài truyền hình nó sẽ mở lại mấy gameshow kiểu như Vui Để HỌc... để sinh viên có thể tham gia "kiếm thêm thu nhập"!
  11. phongwind257 New Member

Số bài viết: 9
    Mình chỉ có nhớ là trường ta đã thua trường ĐH Công Nghiệp,hichic,tính trả thù mà sao hok có cơ hội nhỉ.mà sao hok thấy ai hỏi trong những khi hội thảo giữa sinh viên trường và ban giám hiệu nhỉ?Nếu ai có cơ hội thì nhớ hỏi zùm phát hen.
  12. nhatspkt01 New Member

Bây giờ đấu trường 100 đang tổ chức ở khu vực miền Nam đó. các bạn có thể đăng ký.
    Năm ngoái 1 sv khoa cơ khí trường mình đã thắng dc 24 triệu.
    Còn Rung chuông vàng nếu có, các bạn phải trải qua vòng loại trường, chọn ra 100 người có điểm vòng loại cao nhất và điểm trung bình trên 6.5
  13. uongthien New Member

Số bài viết: 39
    ọc cái khoản điều kiện trên 6,5 là ko công băng tý nào, bởi 1 số sv kiến thức xã hội tốt hơn nhiều sao với những bạn học thế :|
    mà trường mình ko nghe thấy tin tức gì cũng chán thật
  14. nhatspkt01 New Member

Hôm trước mình có hỏi thầy Nam Thắng và chính xác thì năm nay trường mình vẫn không thi, đơn giản là vì VTV thấy trường mình không hợp với thể loại thi năm nay (10 câu hỏi đầu tiên tập trung vào 1 chủ đề),
  15. traitimbanggia_1789 New Member

Thử chưa mà bjt ko đủ khả năng vậy bạn? hình như trường mình vẫn còn thiếu mấy chương trình mang tính trí tuệ cho sv tham gia, thậm chí rất hiếm, mà nếu có thì cũng chỉ có số ít sv trong trường biết đến thôi, mình nhận thấy trường mình hơi yếu kém về mặt truyền thông, truyền ko dc thì ko thông nổi đâu bạn ui,
    Trong spk tuy đầu vào là khối A, D nhưng kiến thức xã hội chưa chắc thua kém mấy trường khác đâu nha
    >>> ý kiến chủ quan ....>>> ko nên ......
  16. nhatspkt01 New Member

Thưa bạn là truyền thông trường mình không phải là rất yếu mà ngược lại - rất mạnh. Chỉ tại mấy bạn lười xem thông tin trên hội trường thôi. 2 năm đầu tiên trường ta đã tham gia nhưnd đến năm thứ 3 thì hết. Mà mình nghĩ VTV không gọi trường mình cũng đúng. Ai đời mà 50 sv gọi là có kiến thức xã hội tốt nhất trường mà đều trả lời sai câu hỏi "nơi quân Pháp đặt chân đầu tiên vào Việt Nam năm 1858" thì...ai dám cho thi nữa.
    Mà đúng là cái vụ điểm trung bình 6,5 làm ảnh hưởng khá nhiều đấy. Năm thứ nhất thì mình còn được thi, năm thứ hai thì...chịu. cả mấy người biết kiến thức xã hội rộng như Ngọc Long, kim Ngân, Thành Trung, Hữu Loan...đều phải làm khán giả năm thứ 2, ngồi coi mà tức...để ĐH Công Nghiệp cười vào đầu, mặc dù sau đó ĐH CN cũng trả lời sai 1 câu dễ ơi là dễ: 2 nguyên tố đồng vị thì có gì giống nhau: Nơtron, Proton hay số khối?
  17. traitimbanggia_1789 New Member

Trời, mấy câu dễ như cho mà ko trả lời dc thì chắc là các bạn tự tin quá nên đánh mất chính mình chứ gì?
    còn cái chuyện truyền thông kia thì bạn nên xem lại đi nhé, truyền thông mạnh mà lại có nhiều sv ko bjt đến thế kia! mà thông tin chỉ có dán ở hội trường ko mà bạn kêu là mạnh ah, bạn chưa bjt đấy thôi, nhiều sv trường mình có chí học cao lắm, chưa đủ kiến thức thì chưa thể lên trường học dc, nên phải ở nhà ngồi học thay cho trên trường, chính vì thế mà có người cả tuần cũng ko thấy ló mặt lên giảng đường huống chi mà xem tin tức dán ở hội trường vậy bạn?
    mình nghĩ nếu có chương trình j diễn ra ở trường thì ít nhất phải thông báo trc ít nhất là 1 tuần chứ thông báo j mà cách 2,3 ngày thì ai mà sắp xếp thời gian, với lại có nhiều sv học cấn giờ nên ko thể tham gia dc
  18. nhatspkt01 New Member

1 tuần không ló mặt lên giảng đường? Như thế là siêng học à? là có chí sao?Thế thì các bạn các bạn cúp học ũng nói thế được đấy.
    Tôi cũng như Bộ giáo dục và các cơ quan báo chí luôn khẳng định mảng truyền thông là 1 trong những mảng mạnh nhất của trường Sư Phạm Kỹ Thuật. Đội ngũ cộng tác viên của mảng thông tin tuyên truyền lên đến gần 20 người thưa bạn. và bất kỳ sự kiện lớn nào của trường cũng đều được dán thông tin ở hội trường, rồi được đọc trong các buổi phát thanh buổi sáng (đừng bảo là bạn chưa bao giờ nghe nhé), được đăng thông tin trên website chính thức của trường www.hcmute.edu.vn và ghi diễn ra sự kiện thì sẽ có người chụp hình, ghi lại thông tin rồi đăng tải lên web hoặc bản tin. Như thế đã đủ mạnh chưa?
    Là sinh viên mà 1 tuần không ló mặt lên giảng đường 1 lần mà cũng tự xưng là siêng hoc, là có chí thì hơi bị buồn cười đấy. Thế thì những người cúp học đều là siêu siêng học hết rồi.Mà đối với các bạn đó thì chắc là phải mang thông tin đến tận phòng trọ mà phổ biến thì mới gọi là truyền thông mạnh nhỉ?
    Các bạn học ấcn giờ là do lỗi của các bạn chứ không thể nói học cấn giờ, không tham gia được thì là do truyền thông kém.
    Mà kể cũng lạ. Những buổi chiếu phim như "Những nụ hôn rực rỡ" hay "Twight light" thì lúc nào hội trường cũng đông nghịt. vậy mà đổi sang phim "Tình báo Phạm Xuân Ẩn" thì lại...bỏ về hết. Các buổi hội thảo cũng vắng lặng. Nếu các bạn cho rằng truyền thông trường mình kém thì tại sao không trình bày rõ, có ý kiến ở buổi gặp gỡ, đối thoại với lãnh đạo nhà trường? Hay là buổi đó bạn bận học ơ nhà, cấn giờ không lên được? Riêng tôi thì chắc chắn sẽ có ý kiến đề nghị các thầy cô điểm danh gắt hơn đấy.
    Và Xin thưa với bạn là KHI BƯỚC VÀO CỔNG BẢO VỆ TRONG CỦA TRƯỜNG THÌ ĐÃ CÓ BẢNG ĐIỆN TỬ THÔNG BÁO SỰ KIỆN CỦA TRƯỜNG TA TRONG 2 TUẦN TIẾP THEO RỒI, cái này là bằng chứng rõ nhất cho sự mạnh hay yếu của việc truyền thông ở SPKT và không 1 trường nào có cả. Còn đối với các bạn không đến trường thì chắc đến đài truyền hình cũng là phương tiện truyền thông yếu luôn rồi. Giống như con ếch ngồi dưới đáy giếng thì đâu abao giờ công nhận bầu trời là rộng
  19. traitimbanggia_1789 New Member

Uả? cái bảng điện tử đó hình như mới có đây mấy mà, hay là mình ko để ý nhỉ? mà mình thì có đi cổng đó đâu mà bjt dc chứ, mình hay đi cổng F ấy
    còn cái chuyện mà bạn vừa nói hết lời chê bai ở trên kia, chắc bạn chưa làm đồ án mở lần nào đâu nhỉ? hay là ít quá nên nhàn hạ, các bạn ấy ko đến lớp ko phải là lười hay cúp cua như bạn nghĩ mà là do giáo viên dạy chán, ở nhà tự tìm hiểu thì hay hơn,và nhiều lý do khác...... với lại cũng có nhiều bạn tự giác lắm... vấn đề này chắc bạn cũng bjt nên khỏi nói, còn có người học mấy năm cuối, thầy cô giao cho toàn là bài tập lớn, đồ án, đề tài mở..... thời gian ko có lấy đâu mà đi đâu dc,
  20. nhatspkt01 New Member

Tôi đã từng làm 2 đồ án môn Nguyên lý chi tiết máy và công nghệ chế tạo máy, và vô số các tiểu luận như phương pháp nghiên cứu khoa học... nhưng vẫn đến lớp bình thường. Con nếu bạn nghĩ rằng trong sách viết hay hơn giáo viên dạy, học trong sách tốt hơn học ở giảng đường thì cái đó là tùy bạn, mỗi người có 1 cách suy nghĩ khác nhau. Nhưng còn chuyện bạn không đi học, không đọc thông tin, thông báo rồi đổ lỗi và kết luận cho truyền thông trường mình yếu thì thật là hết sức vô lý.Tôi xin nhắc lại với bạn là truyền thông là một trong những mảng mạnh nhất trường mình. Bạn để ý xem có trường nào triển lãm ảnh liên tục như trường mình không? Có trường nào có bảng điện tử thông báo thông tin như trường mình không? website trường mình là 1 trong những website cập nhật thông tin nhanh nhất ở các trường đại học.
    Thông tin luôn luôn có, truyền thông luôn luôn có. Chỉ có các bạn là không chịu đọc thôi. Cứ ở nhà thế thì ai mà truyền thông cho được?
  21. traitimbanggia_1789 New Member

Ah, ra là thế, thông cảm hen, tại bg dốt quá í mà, xin đính chính với bạn là cái vị chuyên gia cúp cua kia không phải là mình đâu nhé, mà là cái vị chuyên lấy học bổng của trường kia kìa, học thì giỏi mà sao thông tin chậm quá, hỏi j cũng nói hổng bjt nên mới bức xúc zậy thôi
    xin dừng cây bút tranh cãi tại đây...........
  22. nhatspkt01 New Member

Hôm 26/3 lúc phỏng vấn người có điểm trung bình cao nhất trường mình Lê Khánh Tân, bạn ấy đã nói: "Với mình, học ở nhà là phụ, kiến thức ở trường là chính, bí quyết học của mình là đi học đều và ghi chép đầy đủ, ngoài ra tích cực trau dồi tiếng anh và kỹ năng mềm". Và các nhà tuyển dụng thì chưa bao giờ đánh giá cao 1 người chỉ biết học học và học mà không chú ý đến những điều khác. Vì những con người như thế vô cùng thiếu kỹ năng mềm
  23. lovelove1912 New Member

Số bài viết: 341
    Tui cũng muốn tham gia mà nhà trường đòi 6.5 trở lên thì tự quit luôn. Chán thật, điểm số quyết định kiến thức tổng hợp à? Không biết RCV có đặt câu hỏi: "Hãy phân tích định nghĩa vật chất của Lênin?", hay là "Anh A chị B bà C... ... vậy việc phân chia thừa kế như thế nào?" không nhỉ?
    Nhưng cũng may là VTV không mời =)) đỡ tức.
  24. nhatspkt01 New Member

Nói thật, nếu hồi đó trường mình không đặt ra quy định là phải trên 6,5 mới đucợ thi thì trường mình chưa chắc đã có 1 phần thi tệ hại vậy đâu. Lúc có kết quả trắc nghiệm vòng loại thì đến 22/50 người có điểm cao nhất bị loại vì dưới 6,5. Mà đúng là thấy cái quy định đó hơi vô lý, vào thi người ta có hỏi kiến thức chuyên môn đâu, mấy cuộc thi này đòi hỏi kiến thức xã hội tổng hợp cơ, mà mấy cái này đâu liên quan gì tới điểm trung bình.
    ÔI....nghĩ lại mà tức, mà buồn...
    Năm nay may mà người ta không mời, chứ hỏi kiểu "lễ cưới miền Nam có bao nhiêu nghi thức chính" thì chắc trường mình...out hết quá (mà mấy câu này là thường xuyên trong thi rung chuông vàng năm nay á). Không biết BK có được mời không?
  25. tuidep Banned

Số bài viết: 62
    Mình cũng muốn thi rung chuông vàng và điểm số cũng đủ điều kiện để tham dự, khổ nỗi từ khi vào trường đến giờ chưa thấy đá động gì đến thông tin cuộc thi.
    Mà nhắc đến cái vụ truyền thông của trường, thật sự mà nói là trường mình có cung cấp đầy đủ thông tin, đó là sự thật.
    Nhưng có một sự thật nữa là thông tin đều cận kề ngày, và dán rải rác ở các bảng thông báo. Do đó chỉ một số ít sinh viên chăm chỉ cập nhật đều đặn thông tin thì mới nắm bắt nhanh được. Đa phần sinh viên đến trường học và đi về chỉ ghé ngang những mục thông báo chính còn các bảng thông báo nằm ở các khoa thì rất hiếm người xem. Đặc biệt là khoa CKM nằm quá xa trung tâm trường.Do đó không phải ngày nào ai cũng có thời gian mà đi xem hết tất cả các bảng tin.Có thể là 3,4 ngày mới tổng hợp một lần. MÀ như đã nói ở trên thì thông báo quá cận ngày nên khi biết được thông tin cũng là lúc hạn chót kết thúc.

Về phần ban cán sự lớp cũng như bên đoàn hội không phải ai cũng siêng năng mà ngày nào cũng đi cóp nhặt thông tin về cho lớp. Mà thậm chí do học tín chỉ nên 1 tuần có khi chảng gặp nhau lần nào.
    Do vậy việc truyền thông là lỗi từ nhiều phía, mỗi người ai cũng có 1 phần trách nhiệm.
    Mong là sẽ có biện pháp khắc phục trong tương lai.
    Còn bây giờ chắc mọi người ráng mỗi ngày giành ra nửa tiếng lang thang trong trường đọc thông tin. cũng vui phết
  26. lovelove1912 New Member

Số bài viết: 341
  27. nhatspkt01 New Member

Mấy bạn chú ý cấi bảng điện tử ở chỗ cổng bảo vệ á. Chỗ đó là nơi cập nhật thông nhanh, đầy đủ và chính xác nhất. Khoảng 2 tuần, có khi là 1 tháng trước sự kiện. Website của trường bây giờ chỉ đăng bài tổng hợp về các sự kiện lớn thôi (chủ yếu là các sự kiện đã diễn ra)
  28. nhockai Member

BK nó tổ chức thi tuyển vòng loại cho sinh viên đùng rầm! :|:(
  29. phanquocviet New Member

Số bài viết: 918
    Good Good có chí thì ngứa đầu. Bạn có thể tham gia đăng ký các Game show khác. Như là "ai là triệu phú", "đối mặt"... Những chương trình như vậy cũng rất bổ ích đấy vì bạn có thể có 1kho kiến thức khổng lồ mỗi khi bạn tham gia đấy. Hồi trước mình cũng hay xem mấy cái Game show và cũng thấy 1 số SV kiếm tiền = cách tham gia nhiều game show(theo mình đoán vậy, bạn gì ở DH ngoại thương miền bắc tham gia nhiều game show đến nỗi bác LẠI VĂN SÂM nhớ mặt lun màk^^!)
    Còn cái rung chuông vàng thì trường mình tham gia 2 lần rồi. Có 1 lần mình nhớ rõ nhất là năm mình học lớp 12 xem rung chuông vàng. Trường ta gặp ngay câu "chùa Nhất trụ nam thiên(một cột-ở đường đặng van bi) được xây dựng thế kỷ? vào năm bao nhiêu?" Và kết quả trường ta bị câu hỏi này loại hết hok còn 1 bóng người(-.-!)
  30. nhatspkt01 New Member

cái câu nam thiên nhất trụ là trừong mình đố ngừoi ta chứ không phải người ta đố mình. câu đó kết quả là ĐH Công Nghiệp ko ai trả lời được, nhờ vậy mà trường mình hốt dc 3 triệu (mà công nhận trừong miì đểu hật, cái Chùa đó nằm ở đường Đặng Vă Bi thì sao bọn ĐH Công Nghiệp biết được)
  31. phuc.spk New Member

Số bài viết: 72
    bạn nào nói truyền thông trường mình mà mạnh thì hơi khó tin đó
    thông báo mà nhiều người ko biết thì làm sao nói là tốt được
    nói về cái vụ rung chuông vang thì đúng là thi xong rồi mới biết. còn về trang wep trường đúng là thông tin cực chậm, trong khi vẫn có người trực hàng ngày mà thông tin trường lớp quá thiếu, về hỗ trợ trực tuyến thì càng yếu. mình đã từng thấy 1 chủ đề mà toàn ngưồi hỏi còn admin trả lời 1 câu rồi biến luôn đâu mất. so với trang của các trường khác thua chắc. Mà còn chuyện này nữa, lâu nay đăng nhập hết được luôn, có ai biết chỉ dùm với.
    còn cái bảng điện tử trước trường thì nhín cũng hay nhưng mang tính tượng trưng là chính, đi học đã sợ trễ mà còn ai đứng chờ cho nó chạy qua hết cái lít chứ, với lại 1 ngày gặp nó cũng 2 lượt là hết date
    mình có ý thế này:
    forum này là nơi rất quen thuộc của sv trường. đề nghị ai biết thông tin gì mới thì thì bắn lên liền, để vô chữ hot hot cho dễ thấy luôn
  32. innocence91 Member

Số bài viết: 404
  33. Xuân Hiếu Phạm Xuân Hiếu

Số bài viết: 2,124
    Trang chủ trường có nhiều thông tin quan trọng mà không thấy cập nhật, các bài viết thì chỉ đưa 1 hoặc 2,3 hình ảnh, nội dung thì quá ngắn, các thông tin, thông báo toàn từ những năm 08, 09, không bằng lên 4rum cập nhật thông tin từ mọi người.
  34. roxy New Member

Số bài viết: 82
    hên xui á các bạn trẻ đừng nôn nóng :)), năm sau nếu có Rox cũng mún bon chen kaka, lần trước Rox có xem trên tivi trường mình thi