1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[Tâm sự] Nhắn nhủ tới các bạn sinh viên có ý định làm thêm

Thảo luận trong 'Việc làm cho sinh viên' bắt đầu bởi Y4gamiLight, 3 Tháng bảy 2012.

1. Y4gamiLight Moderator

Số bài viết: 245
    Đã là sinh viên với nhau ai cũng có cảm giác và hiểu trải qua cái giây phút khốn khổ bần cùng. Đầu tháng thì sang.. cuối tháng thì vét sạch cái gì có thể.. đói khổ lắm ai mà không hiểu.. Nên mới có việc nhà nhà ai cũng làm thêm.. vậy mới có mấy trang rao vặt tìm việc làm
    Mình dạo này có đăng tin trên diễn đàn 1 số việc làm mình kiếm được... Và có vẻ không biết mấy bạn có hồi âm công việc thế nào. Có ai được nhận không. Chỉ thấy khi mình rao phát tờ rơi thì nhiều bạn alo mình.. Và mình rất tiếc là việc đó bên họ có vẻ không cần nữa.. Mình cũng như các bạn thôi là sinh viên cũng đang kiếm việc để chi trả nhu cầu vài khoản tiền trong cuộc sống..Các bạn không biết đã kiếm bao lâu nhưng xin thưa mình đã kiếm việc suốt từ 30/5 - tới nay... và kết quả là mình làm được vài ngày ở quán net kia.. coi bộ cũng khá ổn.. Hi vọng mọi việc sẽ suôn sẻ..
    Xin lỗi vì dông dài nhưng mình sẽ vào mục đích chính bài viết
    1/ Đừng bao giờ nản lòng
    Không tìm được việc ai mà không nản.. nhưng bạn thử nghĩ khi ra trường bạn có việc được ngay không.. Kiếm việc làm thêm đã khó.. nhưng mà kiếm việc làm ra trường phù hợp với mình còn khó hơn nhiều... Do đó khi đã muốn đi làm thì đừng nói chữ từ bỏ
    2/ Tự làm mới có ăn
    Nhiều sinh viên chờ trực mà không tự vác thân kiếm việc, nhờ giúp.. Đó chỉ là một phần thôi mấy bạn.. Mấy bạn có thể hỏi thăm nhưng cái chính là bạn hãy tự mình kiếm.. Bởi vì khi bạn nhờ câu trả lời sẽ là " Được rồi để anh xem khi nào có anh kêu"...
    3/Đừng nhìn xa mà quên cái trước mắt
    Các bạn thường tìm việc ở đâu, lên mạng à ?? Đúng... Nhưng tại sao không rảo tại một cái khu vực bạn đang sống có thế đang có công việc phù hợp.. Bỏ 1 chiều bạn có thể thu nhiều hơn mong đợi
    4/Đừng tự ái và ngại
    Ta đi làm bỏ sức lãnh lương chứ không ăn xin nên hãy mạnh dạn hỏi để bảo vệ quyền lợi.. Hỏi chứ không phải đòi hỏi nha mấy bạn... Và câu hỏi chủ yếu sẽ là
    Ở đây còn cần người... tuyển bao nhiêu.. theo ca hay ngày.. tuần có được nghỉ bữa nào.. ca bao nhiêu tiến.. ...vvvv... Và cuối cùng bạn hãy hỏi.. tiền lương.. Xin đừng bao giờ hỏi tiền lương ngay.. và nếu thấy ok bạn có thể chọn cho mình công việc đó.. Và thường thì họ sẽ kêu bạn để số điện thoại lại. Một kinh nghiệm là sau khi để hãy gọi lại sau 1,2 ngày.. Đừng chờ họ.. vì ai đâu mà nhớ cho bạn :)..
    5/ Không ai cho không bạn cái gì
    Đừng để những lời chào mời hấp dẫn làm mờ mắt.. Lương cao.. được đạo tào.. không nói rõ công việc.. bắt gặp trực tiếp trao đổi => đa cấp.
    Đi làm PB,PG.. chờ trực.. không biết bao giờ có.. lâu lâu sẽ có người cần gấp công việc như làm khán giả xem chương trình nhưng 1 tháng bao lâu.. .. PB,PG là công việc đòi hỏi mối quan hệ và kĩ năng cao.. Nó không hẳn hoàn toàn phù hợp với mình nhưng không có nghĩa là bạn không làm được.. Nếu có cơ hội ta hãy chớp lấy nhé.
    Các bạn sợ phát tờ rơi vì bạn bè nói.. Bạn làm thêm.. bạn hãy phẩy trước mặt họ số tiền bạn kiếm và nhìn họ ăn mì gói và từ hào với dĩa cơm của mình..
    Bạn tin là mình đã đi bộ khắp quận 1, khu quân linh chiểu và đi từ ngã tư bình triệu tới dĩ an.. 3 ngày.. để phát tờ rơi tại các điểm.. Đó là năm 1 dại dột thôi.. Và thu nhập của 3 ngày là chỉ khoảng 400-500k.. Quá bèo..Nhưng cũng vui vì đó là những đồng đầu tiên. Do đó cho ta thấy khả năng bóc lột của ông chủ thuê.... Do đó hãy cố gắng đọc kĩ yêu cầu công việc để không phải lấy nhưng đồng lương bèo bọt
    6/ Xin đừng kén chọn
    Có lẽ nghe nghịch lại với ở trên nhưng quả thực nếu bạn đi làm thêm bạn không có quyền kén chọn công việc. Bạn hãy làm những gì bạn có thể làm trong phạm vi của bạn.. Đi làm chứ không phải bạn ở nhà được cho tiền và ăn uống.. Bạn phải bỏ sức lực và ở đó bạn gần như ít có quyền đòi hỏi nhiều.. Bạn đừng nghĩ công việc này khổ, xa, bần cùng không làm, lương thấp.. Nhưng nó đỡ hơn bạn đang ăn bám đồng tiền của bố mẹ
    Do đó vấn đề khi đi xin việc có lẽ là .. đóng tiền lương - dạy thêm, đồng phục - phục vụ.. .vv... Làm gì cũng có đầu tư.. Và cũng có thể lỗ và lời cái đó tùy ở bạn.. Nhưng khi bạn đòi hỏi kén chọn bạn hãy nghĩ vị trí của bạn.. ở đâu trong xã hội.. Bạn giỏi thì không sao.. nhưng bạn tầm thường thì hãy biết nhìn xuống chân mình các bạn nhé
    7/Làm thêm và học
    Tất nhiên thời gian có thể bị trùng nhưng hãy chọn việc học.. Bỏ 50k/ca để không bị mất số tiền bạn bỏ ở trường.. và số tiền bạn sẽ phải học lại.. Chắc chắn cái bài toán kinh tế này bạn thấy cái nào lợi hơn chứ.. Tôi chấp nhận mất việc chứ không để mất kiến thức.. Việc thì lúc nào bạn cũng có thể kiếm được nhưng thời gian kiến thức thì không lấy lại được đâu.. Bạn sẽ nhìn bạn mình ra trường .. còn mình.. ở lại lo trả nợ....Hãy biết lựa chọn để có thời gian phù hợp
    8/ Đừng để thời gian chết...
    Tại sao tôi nói thế.. Bạn có thể mất hơn 1 tháng như tôi để kiếm việc trong đó bạn làm gì.. Bí qua hãy tìm các công việc onl.. Đó là 1 cách rất tốt.. vì gần như bạn không phải trả bất kì 1 phí gì cả và bạn có thể nhận tiền.. Đừng nghĩ nó lừa đảo.. Chỉ có điều kiếm tiền onl khổ và không sướng như bạn nghĩ.. Đơn giản đời không cho ai cái gì.. Và các công việc sẽ là ?? ... Treo máy kiếm tiền ... Captcha... Chứng khoán ảo... Đọc quảng cáo.. tham gia khảo sát... Nhiều lắm bạn à.. Nhưng quy cũng kiếm tiền onl vẫn nằm thuộc loại hình đa cấp yêu cầu bạn phải tạo mối quan hệ lưới .. nếu không chuyện bạn kiếm 1$ từ nó sẽ rất khó khắn
    9/ Hỏi người đi trước..
    Hãy hỏi người đi trước đang làm thêm... đang làm thêm nhé.. Đừng hỏi ai đó mà đang suốt ngày chơi game hoặc chém bão ở nhà.. Hãy tìm những người có định hướng có trải nghiệm.. Hãy nghe họ.. Bạn tin tôi đã từng bỏ 3 tháng chơi đa cấp => con số 0.. Ngu thì chịu.. Nhưng mà tiền mất tật không mang.. Đó là trải nghiệm quý giá để tôi bước tiếp trên đường đời.. Tôi thấy 3 tháng đó quý hơn 2 năm chơi DotA - bạn hiểu ý tôi chứ :) nhiều...
    10/ Chia sẻ và hợp tác
    Hãy chia sẻ các bạn ạ.. Mình thấy sinh viên nào cũng kiếm nhưng không bao giờ chia sẻ cho người sau.. Bạn không nghĩ 1 lời chia sẻ của bạn có thể đem lại 10 lời chia sẻ khác.. Và bạn ơi. Tại sao bạn không trao cơ hội cho sinh viên trường mình mà lại đem cơ hội bỏ không cho người khác lấy.. Vậy nên khi tìm việc bạn hãy nộp đơn và chia sẻ cho các bạn khác .. Đừng giữ một mình.....

P/s: Không biết công việc mình đưa có ai kiếm được không mà trả thấy ai pm lại hãy quên luôn.
    Chúc các bạn có kì nghỉ hè vui vẻ
    Các trang web mình hay kiếm là
    hotrosinhvien.vn - chỉ hoạt động buổi sáng nhé
    Group PG_PB Sài Gon
    rongbay
    24h
    timviecnhanh
    .....