1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Tên một số sách đktđ tiếng việt!

Thảo luận trong 'Servo-Robot-T.Lực-Khí nén' bắt đầu bởi bmnhy, 6 Tháng hai 2007.

1. bmnhy Giảng Viên

Số bài viết: 914
    Tên một số sách đktđ tiếng việt! các bạn học ngành đktđ và cơ điện tử thì học cuốn nào về đktđ ạ?
    Các bạn có thể giúp bmnhy một số sách chuyên ngành đkttđ các bạn đang học không ạ!

Cảm ơn!

http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=474
    Các bạn có file scan thì post lên 4rum nhé, mình đang rất cần!

Mình đã copy từ link về tên sách trên sang 4rum chúng mình!

Tài liệu Tiếng Việt về lý thuyết DKTD có một số cuốn sau:
    - Điều khiển tuyến tính của Ng Doãn Phước
    - Điều khiển phi tuyến của Ng Doãn Phước & Phan Xuân Minh
    - Điều khiển mờ của Ng Doãn Phước & Phan Xuân Minh
    - Điều khiển thính nghi, tối ưu hình như cũng của hai tác giả này

Đây cũng toàn là sách dịch cả thôi nhưng hiểu để viết ra được nhũng quyển này ngoài hai tác giả này chưa thấy ai ở VN viết được cả [IMG]
    Nói chung lý thuyết về DK khó hiểu lắm, nhất là phần phi tuyến.
    . Sách tiếng Việt

Nguyễn Doãn Phước và Phan Xuân Minh (2000), Hệ Phi Tuyến, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Nguyễn Doãn Phước (2005), Lý thuyết điều khiển nâng cao - Điều khiển tối ưu - Điều khiển bền vững - Điều khiển thích nghi, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Nguyễn Doãn Phước, Phan Xuân Minh và Hán Thành Trung (2003), Lý thuyết điều khiển phi tuyến, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Nguyễn Như Phong (2005), Lý thuyết mờ và ứng dụng, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Nguyễn Phùng Quang (2005), Matlab & Simulink Dành Cho Kỹ Sư Điều Khiển Tự Động, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Nguyễn Trọng Thuần (2004), Điều khiển logic và ứng dụng, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Nguyễn Thương Ngô (1999), Lý thuyết điều khiển tự động hiện đại, Điều khiển tối ưu và điều khiển thích nghi, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Nguyễn Thương Ngô (2005), Lý Thuyết Điều Khiển Tự Động Thông Thường Và Hiện Đại - Quyển 1: Hệ Tuyến Tính (In Lần 2, Có Sửa Chữa Bổ Sung), NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Nguyễn Thương Ngô (2005), Lý Thuyết Điều Khiển Tự Động Thông Thường Và Hiện Đại - Quyển 2: Hệ Xung Số, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Nguyễn Thương Ngô (2005), Lý Thuyết Điều Khiển Tự Động Thông Thường Và Hiện Đại - Quyển 3: Hệ phi tuyến - Hệ ngẫu nhiên, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Phạm Công Ngô (1998), Lý thuyết điều khiển tự động, Tập 1, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Phan Xuân Minh và Nguyễn Doãn Phước (2004), Lý Thuyết Điều Khiển Mờ, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Phan Thanh Hải và Đặng Văn Uy (1995), Cơ sở lý thuyết tự động điều chỉnh và điều khiển, Tập 1, Đại học Hàng hải Việt Nam, Hải Phòng, VN.

Phan Thanh Hải và Đặng Văn Uy (1995), Cơ sở lý thuyết tự động điều chỉnh và điều khiển, Tập 2, Đại học Hàng hải Việt Nam, Hải Phòng, VN.

----

Nguyễn Doãn Phước (2002), Lý thuyết điều khiển tuyến tính, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Nguyễn Doãn Phước và Phan Xuân Minh (2000), Điều khiển tối ưu và bền vững, Tái bản lần 2, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Nguyễn Phùng Quang (2002), Điều khiển tự động truyền động điện xoay chiều ba pha, NXB KH&KT, Hà Nội, VN.

Hoang, Tuy (1998), Convex analysis and global optimization, Kluwer Academic.

Chúc vui vẻ!
  2. trietnguyen Giảng Viên

Số bài viết: 124
    Ôi nhiều sách quá !!!
    Học kì này lớp em cũng học Lý Thuyết ĐK Tự động (Thầy Thế Hùng hướng dẫn) nên cả lớp học theo sách của Thầy, Tuy không đầy đủ (chỉ có 45 tiết) nhưng em thấy khá hay đối với những người mới tiếp cận như em. Sách có nhiều ví dụ, trình bày ngắn gọn, trọng tâm và rất đẹp.
  3. bmnhy Giảng Viên

<div class='quotetop'>QUOTE (trietnguyen @ Feb 6 2007, 07:13 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Ôi nhiều sách quá !!!
    Học kì này lớp em cũng học Lý Thuyết ĐK Tự động (Thầy Thế Hùng hướng dẫn) nên cả lớp học theo sách của Thầy, Tuy không đầy đủ (chỉ có 45 tiết) nhưng em thấy khá hay đối với những người mới tiếp cận như em. Sách có nhiều ví dụ, trình bày ngắn gọn, trọng tâm và rất đẹp.[/b][/quote]

Bạn nào có cuốn nào (scan rồi, hoặc ebook, vv thì up lên nhé, mình cũng đang cần mà chưa có cuốn nào trong tay cả!

Trietnguyen tìm được cuốn C của bác Ngọc thì share anh với nhé.

Cảm ơn, chúc vui vẻ!
  4. trietnguyen Giảng Viên

Số bài viết: 124
    Rất tiếc anh bmnhy ạ, sách tiếng việt mà anh kê ra khoảng vài chục ngàn/cuốn thôi, và chủ yếu là dịch (như một số người trên net nói) nên không có ai scan làm gì. ... Nên em không thể up cho anh được.

Thầy Hùng có đề nghị cuốn "Modern Control Theory" (rất hay), và thư viện trường mình có (theo em nhớ). Nếu anh chưa có ebook cuốn này em có thể tìm giúp ...

Sách (paper back) ở VN thì chuyển qua cho anh bằng cách nào ???
  5. quangnx_hut Guest

Số bài viết: 0
    Hi hi, anh van chua du sach a. Nếu cần sách C thì để em gửi anh quyển sách của ông tổ sáng tạo ra ngôn ngữ này. Cái hay của nó là nó cũng viết khá hay về phần bộ nhớ , cần cho giao tiếp mà anh đang dùng.
    Chúc anh học tốt! [IMG]
  6. bmnhy Giảng Viên

<div class='quotetop'>QUOTE (quangnx_hut @ Feb 8 2007, 02:45 AM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Hi hi, anh van chua du sach a. Nếu cần sách C thì để em gửi anh quyển sách của ông tổ sáng tạo ra ngôn ngữ này. Cái hay của nó là nó cũng viết khá hay về phần bộ nhớ , cần cho giao tiếp mà anh đang dùng.
    Chúc anh học tốt! [IMG][/b][/quote]

Anh phải cảm ơn em thêm nữa rồi,

Mà sao anh hỏi nhiều người có sách ngành đktd tiếng Việt thì ai cũng nói ko có toàn tại nhỉ?

Nhưng em có nhiều thật đấy!!!

Thank em thêm một lần, hẹn gặp tại Yahoo!!
  7. truongthinhs Giảng Viên

Số bài viết: 533
    Các cuốn sách trên hầu như là cơ bản với các kiến thức sơ đẳng. Nếu các bạn muốn tiếp tục nghiên cứu về lĩnh vực này, các bạn nên tham kháo các sách khác chủ yếu là sách nước ngoài. Các cuốn sách này hầu hết là điều khiển cổ điển với PID hoặc một số pp mới nhưng đề cập cũng không sâu. Thiết nghĩ, kiến thức điều khiển hiện nay phát triển tường đối nhanh với các pp điều khiển mới, bạn có thể tìm hiều sách Discrete Time control sys về đềiu khiển rời rạc hoặc sách về điều khiển mờ Neural Network control, nó sẽ cho bạn một số phương pháp điều khiển hệin đại hiện nay sử dụng nhều trong các thiết bị và robot. Sách tiếng việt thì hơi khó kiếm vì hiện nay không thể dịch rồi thêm ví dụ như các sách hồi xưa của các thầy nữa, hiện nay phải tuân theo luật bản quyền nên tốt nhất các bạn nên đọc các sách nước ngoài. Tuy nhiên theo tôi nghĩ, muốn tiếp cận nhanh các bạn nên đọc các tạp chí quốc tế, nếu các bạn cần tôi sẽ cung cấp.