1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Thắc mắc bài tập môn LÝ A2

Thảo luận trong 'Đề cương' bắt đầu bởi JamesRyan, 6 Tháng tám 2012.

1. JamesRyan Member

Số bài viết: 71
    Tình hình là còn 2 ngày nữa thi, mình ôn chu đáo cả rồi, nhưng có một dạng bài tập còn khúc mắc, bạn nào làm được vào hướng dẫn mình với.

BT:
    1) Một vành tròn tâm O, bán kính R, được đặt trong không khí, mang điện tích Q phân bố đều.
    Tính vector cường độ điện trường tại M trên trục vành tròn cách tâm O 1 khoảng x

2) Một thanh nhựa được uốn cong thành 1/4 đường tròn, tâm O, bán kính R, mang điện tích Q phân bố đều.
    Xác định, phương chiều, độ lớn của vec tơ diện trường tại tâm O của thanh

Dạng bài này thường người ta cho mật độ điện dài (lamđa), thì mình làm ngon lành.
    Nhưng nếu cho điện tích Q thì làm sao đổi ra Lamđa vậy các bạn?
    Mình bị khúc mắc mỗi chỗ đó thôi. Hôm đi học thầy có giảng nhưng mình chưa hiểu lắm, hôm nay lật ra mới thấy là 'khó nhai'.

Trong tập mình có ghi bài như này (lúc đó ko nghe giảng kỹ, chép đại vào)
    dq=lamđa*dl
    Q=lamđa*R*Pi/2
    (Lấy tích phân 2 vế chăng?? Vì dl= (bán kính R) * (góc chắn cung 'đê phi') (phi là góc chắn cung)
    => Lam đa = 2Q/Rpi (Mọi bài đều xài công thức này hay tùy góc chắn cung mà khác nhau??)

Bạn nào hiểu giảng lại cho mình với :(
    Nếu bạn có số đt hay email của thầy Lê Sơn Hải thì cho mình, mình hỏi cũng đc.
  2. ho_xuan_hai New Member

Số bài viết: 65
    lshai078@gmail.com
    email thầy lê sơn hải đó bạn còn số điện thoại thầy thì mình không có bạn ah?
    mình chỉ có sdt thầy Phạm Ngọc Sơn thôi bạn ah:0918535821 hoặc email là sonpn@hcmute.edu.vn bạn có thể viết email gữi cho thây hoặc điện cho thây cũng đc bạn ah, thầy sơn trả lời email nhanh lắm bạn ah và thầy cũng dễ tình và trả lời chi tiết nữa bạn ah, chúc bạn thi tốt.
    Thân ái