1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

Thách thức mới_thiết kế mạch

Thảo luận trong 'Thảo luận môn học' bắt đầu bởi duytien, 19 Tháng bảy 2008.

1. duytien New Member

Số bài viết: 11
    Xin chào tất cả mọi người
    Mình thành viên mới tham gia diễ đàn.Minh đang thực hiện để tài này tương đối mới với mình cho nên mình chưa có kinh nghiệm gì nhiều.Mong các bạn tham gia và cho mình ý kiến nha
    Vấn đề của mình là từ mô hình mạch led 7 đoạn (hình kèm theo) mình phải vẽ lại sơ đồ nguyên lý và thông số của các IC dùng trong mạch (lưu ý là không được bỏ bất kì phần nào thể hiện trên hình-nghĩa là phải hiểu cách dùng của các thành phần có trên hình)
    Mong các bạn đóng góp ý kiến giúp mình thực hiện để tài nha

download link:
    http://mihd.net/yax30m5
  2. khoahoctre Giảng Viên

Số bài viết: 451
  3. thanlan New Member

Số bài viết: 560
    Con IC phía bên trái có vẻ là 7447 còn bên phải có thể là một con IC công suất ( dạng transistor array giống ULN2803)
  4. khoahoctre Giảng Viên

5. khoahoctre Giảng Viên

Chào các bạn, mình đang dự tính thiết kế 1 bộ thí nghiệm với Vi điều khiển ATMEGA32 có dạng như thế này đây :

Mong các bạn góp ý thêm có cần thay đổi gì không?Mình dự tính sẽ làm xong trong giai đoạn hè. [IMG]
  6. mecnic Guest

Số bài viết: 0
  7. thanlan New Member

Số bài viết: 560
    <div class='quotetop'>QUOTE (khoahoctre @ Jul 22 2008, 09:18 PM) <{POST_SNAPBACK}></div><div class='quotemain'>Chào các bạn, mình đang dự tính thiết kế 1 bộ thí nghiệm với Vi điều khiển ATMEGA32 có dạng như thế này đây :

Mong các bạn góp ý thêm có cần thay đổi gì không?Mình dự tính sẽ làm xong trong giai đoạn hè. [IMG][/b][/quote]

trên board thí nghiệm có lẽ phải có 1 vài led và nút nhấn để test chương trình lúc cần thiết.
  8. khoahoctre Giảng Viên

Về board thí nghiệm chúng được phân loại như sau:
    1/ Starter kit board : đây là board bao gồm MCU, ổn áp nguồn và vài nút nhấn và led đơn. Đây là board đúng như thanlan nói. Board này dành cho người mới bắt đầu .
    2/ Development board: bỏad này khá đầy đủ bao gồm MCU , ổn áp nguồn và các ngoại vi như : LCD, LEd 7 đoạn, ma trận phím, đầu đọc thẻ nhớ...
    3/ Header board (stamp board): chỉ bao gồm MCU, mạch ổn áp nguồn, và các header đưa chân VDK ra ngoài. Đây là cái có dạng như hình mình và unusefulman đã post. Ưu điểm là board rẻ tiền và nhỏ gọn.

Khi cần điều khiển thiết bị gì, bạn chỉ cần làm phần công suất, còn MCU có dạng bỏad header rất nhỏ gọn.

Board như của unusefulman post mình có thể làm, bạn nào hứng thú thì nên gom lại làm chung nhé!
  9. mecnic Guest

Số bài viết: 0
    Thanlan : NÚt nhấn thì bạn nên làm riêng, hoặc câu ra ngoài. muốn bao nhiêu nút thì làm. đừng nên để trên board, bất tiện lắm. hihihi,để làm tốt được board này, bạn nên tham khảo ý kiến thầy Cường ở CLB, thầy sẽ chỉ dẫn cho.
  10. traibao50911 New Member

Số bài viết: 13
    thuc ra thi cai mach cua ban duytien theo minh ngi, thuc chat cua no la 4 con led 7 doan, dc thiet ke theo nguyen ly quet led, 4 con led 7 doan dc noi voi voi 8 con transistor, va 8 con tránistor nay duoc tich hop trong con uln2803 nhu tren hinh ban da nhin thay. theo minh ngi la vay. [IMG]
  11. khoahoctre Giảng Viên