1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[Thảo Luận] Học để làm gì? :-"

Thảo luận trong 'Thảo luận nghiêm túc' bắt đầu bởi Dê con, 14 Tháng một 2011.

1. Dê con New Member

Số bài viết: 1,272
    link
  2. alibaba Member

Số bài viết: 140
    rất hay, thanks bạn đã post. Cái nền giáo dục này chắc phải chờ vài chục năm đến lúc 9x lên làm chủ mới thay đổi dc quá, toàn là tư tưởng bảo thủ. Nản! :-s
  3. kimkhoa06 Member

Số bài viết: 83
    học là để lấy cái tờ giấy mà người t gọi là "bằng", học cho lắm mà học xong thì vứt ( một số môn giảng viên còn nói vậy mà-học là để qua thôi) rồi toát mồ hôi đi tìm viêc, sao ko bỏ bớt mấy môn học ko cần thiết đi chứ.........
  4. tranvanhotmit New Member

Số bài viết: 21
  5. nghh New Member

Số bài viết: 148
    Giống hệt những suy nghĩ của mình hồi 12, cảm giác chán không thể tả =((
    May là còn cầm cự được qua kỳ thi đại học, và 2 năm đầu ở đây :">
    Bi giờ đỡ nhìu rồi >:D<
  6. ba_me New Member

Số bài viết: 192
    Học để biết phải sống như thế nào!
    để sau con cái có hỏi còn biết đường trả lời!
    mình cảm thấy mình học rất thực dụng!
    là ý kiến của mình thui nha!
  7. Jee Member

Số bài viết: 617
    học thì đương nhiên là cần....nhưng sự thật là ở VN học quá nhiều cái thừa thãi....chẳng ứng dụng được gì trong đời sống X-(
  8. vm_v2005 Member

Số bài viết: 438
  9. minhthu.thu402 New Member

Số bài viết: 73
    Cuối cùng học để làm người ....
    Hồi còn nhỏ mình tự hỏi : Học để làm gì ?
    Hok biết nữa, chỉ biết hok học thì mẹ sẽ mắng suốt , hok học thì sẽ thành trò cuoi cho lũ bạn
    Còn học để có tuong lai à?
    Thiếu gì những người tốt nghiệp dh vẫn thất nghiệp,thiếu gì người hok biết chữ vẫn giàu có
    Chẳng phải học rồi đi làm cống hiến cho xã hội, đi làm thuê cho người khác sax
  10. aimabit72 New Member

Số bài viết: 48
  11. thanhkht New Member

Số bài viết: 156
    học để có trình độ, để xây dựng đất nước, theo mình thì chúng ta không nên đòi hỏi quá nhiều những gì mà tổ quốc đã làm gì cho ta mà ta phải twj hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc này chưa, những điều các bạn nói là thực tế nhưng đó là những điều mà đất nước chúng ta cần sửa chửa, nếu thanh niên chúng ta xem những điều đó là những khó khăn thì không nên lắm mà chúng ta hãy xem nó như là thách thức và cơ hội thì các bạn cố gắng học tập thật giỏi nếu sau này mình làm lảnh đạo đất nước thì chính mình sẽ là những người sửa sai cho những vấn đề đó:-bd
  12. missu New Member

Số bài viết: 156
    Tớ học để mong rằng: có 1 ngày những gì tớ học được sẽ quy đổi thành tiền để mua những gì tớ thích, nâng cao chất lượng cuộc sống
  13. chulinhchi Member

Số bài viết: 534
    "học để hiểu, học để bít, học để tự nuôi sống bản thân"
    Học để sáng sớm đi đến trường, ko lẽ ngủ típ, học để hàng xóm thấy mình giỏi nên gã con gái cho :)), học để cho tóc bạc giống bác học chứ :))
  14. Dê con New Member

Hãy đủ nuôi sống bản thân trước khi đặt ra các mục tiêu cao xa quá T_T
    Chúng ta ko đòi hỏi mà là chúng ta nói thẳng nói thật! Nếu bạn ko đòi hỏi, ko đưa ra những kiến nghị thì biết bao giờ bạn mới mong người ta đổi mới cho bạn?
  15. thanhtuan_hoangsatruongsa New Member

Số bài viết: 636
    thì theo đệ nghĩ thì chúng ta học nhưng chúng ta lại không biết học để làm gì ???
    Giống như là đang đi trên con đường mà ko biết bao giờ là tới đích
    Nói thẳng ra là học thì chỉ cố mong có được cái bằng loại khá giỏi chứ chẳng biết làm gì ????
    Như thế mới còn cơ hội có tiền nuôi vợ nuôi con , hay xa hơn nữa là đóng góp tí gì cho đất nước ???
    Nhưng lòng tự hỏi nếu như cứ học mãi như thế này chắc có lẽ chúng ta sẽ biến thành người máy mất , một người máy chỉ biết vâng lời và làm theo những điều sắp đặt trước
  16. X.O_Dragon New Member

Số bài viết: 330
    theo mình nghĩ hoc để có được: 1 vợ, 2 con, 3 lầu, 4 bánh và 1 số tiền ko nhỏ gửi trong ngân hàng. hehe:d:d:d
  17. thanhtuan_hoangsatruongsa New Member

ước mơ nhỏ thế bạn .
    đâu có ai đánh thuế ước mơ đâu , tại sao lại không ước là mình và cùng với một số người Vn khác làm một số điều quan trọng đóng góp cho VN .;))=))=))
  18. spkt_099100 Member

Số bài viết: 949
    Học để nắm bắt mọi thứ để trở thành 1 con người toàn diện về tất cả mọi mặt: Một con người mới của xã hội chủ nghĩa.
    Bạn thấy học như vậy là thừa thãi đúng ko? chỉ là ý kiến chủ quan của 1 lớp người -không phải là của tất cả mọi người.Chúng ta được học quá nhiều, công nhận là như thế. nhưng việc đó ko phải là ko có lợi ích. nếu sai lầm thì con đường mà ta chọn đã sai lầm rồi.
    Mới ra đời, ta đã học, học nhiều thứ lắm, bạn có biết ko?
    Đến mẫu giáo, tiểu học, ta học tiếng việt, toán, ...à quên, học viết chữ cái, học đánh vần, học làm toán...không phải từ nhỏ ta đã học nhiều thứ đó hay sao? và bây giờ bạn thấy nó thế nào, bạn có thể đọc, viết ,đây là việc hoàn toàn dễ dàng vì nó đã được rèn luyện thành kỹ năng, kỹ xảo rồi.
    Người ta nói giáo dục phổ thông ôm đồm quá nhiều môn học, nhiều lĩnh vực...học hành như thế làm mất sức học sinh, sinh ngán ngẫm,chán chường...nhưng thực ra thì ko có gì là vô ích cả. Học giáo dục công dân là cực hình với bạn?bạn ghét đọc chép? thế bạn mong muốn được gì trong đó? Vẫn có nhiều tiết dạy vô cùng hay, thoải mái, lợi ích mang lại rất lớn trong suy nghĩ cũng như kiến thức. Chẳng qua là bạn có thành kiến thôi!!!
    Bạn thấy học mấy môn khác chuyên ngành là không cần thiết? bạn phát triển theo 1 cách toàn diện,đó là điều mà cái xã hội bạn đang sống hướng tới...việc giảm tải chương trình học cũng đang được tiến hành để nhằm loại bỏ những thứ thực sự không cần thiết chứ không phải là loại bỏ tất cả ,chỉ học chuyên ngành.
    Các bạn ko thấy những môn học mà bạn đã học là rất có ích ư? không được áp dụng nhiều ư? ko phải ko đúng ....nhưng khi bạn nhặt được của rơi đem trả người bị mất....cũng là một điều bạn được học từ rất lâu rồi...
  19. sevenloves13 New Member

Số bài viết: 17
    "Chúng ta không đòi hỏi mà là chúng ta nói thẳng nói thật" " Nếu bạn ko đòi hỏi, ko đưa ra những kiến nghị thì biết bao giờ bạn mới mong người ta đổi mới cho bạn"
    2 câu trên mâu thuẫn nhau nè alex.
    Nếu tôi có Đòi hỏi + kiến nghị===> ai nghe tôi? ai sẽ thực hiện đòi hỏi + kiến nghị đó cho tôi?
    - Học đơn giản để có kiến thức, để tự nuôi bản thân.
    "Nhiều người bảo là phải học thật giỏi thì mới có nhiều tiền. Tôi thì nghĩ khác. Anh "học" giỏi không có nghĩa là anh có tài năng, tôi "học" không giỏi (chứ không phải là học dở) nhưng tôi là người có tài năng. Vì tài năng là cái có thể phát huy ra cuộc sống. Còn anh chỉ học giỏi lý thuyết thôi."
    Làm sao biết "tôi" là người có tài năng?
    "Anh học giỏi được bằng tiến sĩ và thạc sĩ, tiến sĩ thạc sĩ cơ đấy, anh xem thường những người học không cao anh chửi họ ngu dốt, thế nhưng thế thì sao tôi tuy chỉ tốt nghiệp cấp 3 nhưng tôi có thể lãnh đạo hàng chục cái đầu thạc sĩ như các anh.Vậy tôi thử hỏi ai ngu dốt?"
    Tốt nghiệp cấp 3 mà lãnh đạo nổi hàng chục cái đầu thạc sĩ=>Chủ bài viết cực kì giỏi.
    Toàn bộ SV VN ra trường có bao nhiêu người có vốn để kinh doanh hoặc là lập công ty riêng? Phải đi làm công ăn lương/làm thuê/ làm culi/làm mướn chứ còn cách nào khác nữa đâu.Theo bạn minhthu9 là thiếu gì người không cần học vẫn giàu có, đúng với 1 số ít người thôi bạn à, ko phải ai cũng có khả năng làm giàu nhờ không biết chữ đâu.
    Mỗi người có 1 khả năng riêng, ai thích học thì cứ học, ai không thích thì bỏ ra kiếm việc làm hay là xin vốn ba má mở công ty..v...v... Theo ý kiến của riêng mình thì đi học ĐH vẫn là tốt nhất, mặc dù nó cũng còn nhiều thứ chưa tốt.

20. emtenphung Guest

Số bài viết: 0
    - trùng khớp với ý bé !! Môn nào thừa thì ai cũng biết rồi nhỉ ( thằng nào 5 chỉ ý )

Chủ thớt giả bộ nghĩ học giữa chừng là biết câu trả lời liền hà :))

Chủ thớt giả bộ nghĩ học giữa chừng là biết câu trả lời liền hà :))
  21. X.O_Dragon New Member

dân giàu thì nước mới mạnh được bạn ah.
    hãy ước mơ điều gì mà trong khả năng chúng ta có thể biến nó thành hiện thực được. chứ ước xong rùi mà ko có kế hoạch để biến nó thành hiện thực thì ước làm gì bạn.
    mình đã từng xem qua 1 bộ phim, ở 1 trường tiểu học giáo viên phát cho mỗi em học sinh 1 tờ giấy và yêu cầu các em mô tả ước mơ vào tờ giấy đó. tất cả sẻ được cho vào 1 chiếc hộp và chôn xuống đất.50 năm sau thế hệ con cháu sẻ đào lên và xem có bao nhiêu ước mơ trong số đó thành hiện thực.
    giả sử bây giờ những điều ước trong topic này được lưu giữ lại, sau 1 khoảng thời gian nữa chúng ta sẽ cùng xem lại nó. thử hỏi có bao nhiêu bạn thực hiện được nhưng điều ước đó. hay cũng chỉ là lời nói gió bay mà thôi !!!
  22. spkt_099100 Member

Cái môn 5 chỉ chú này nói chắc là Những nguyên lý cơ bản của chủ nghĩa Mác Lê nin đây mà:)
    Môn này mà thừa? suy nghĩ có lệch ko đây?
  23. thanhtuan_hoangsatruongsa New Member

đúng là dân giàu rồi nước mới mạnh .
    Nhưng chúng ta không ước mơ thì làm sao được .
    nếu như bạn chỉ ước là nhà bạn đủ sống thì bạn sẽ mãi mãi không giàu lên được
    Vì sao ư , vì não bạn đã lập trình là chỉ làm việc sao cho đủ sống thôi .......
    Hãy cứ ước mơ và cố gắng thực hiện những ước mơ của mình
    Trên đời này không có gì là không thể
  24. emtenphung Guest

Ông bạn bảo thủ + cổ hủ + nói chung là hơi thiếu kiến thức. Ai cũng như ông thì.....VN giàu không nổi !!
    Môn đó mà không thừa thì chẳng ai ngủ trong giờ học !!
  25. X.O_Dragon New Member

26. Dê con New Member

Thực ra là ko có mâu thuẫn đâu bạn! Nếu bạn tách riêng từng ý ra riêng thì chẳng có ăn nhập gì cả. :D
    "Chúng ta ko đòi hỏi mà chúng ta nói thẳng nói thật" => Ý nói topic này người viết nói thẳng về thực trạng giáo dục chứ ko phải đòi hỏi này nọ!
    "Nếu chúng ta không đòi hỏi thì biết bao giờ họ thay đổi" =>ý này không đan xen ý trước đó mà ý này nhằm phản biện cho câu "Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta mà hãy hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc hôm nay!" [Câu này nếu bạn muốn tìm hiểu tại sao nó có tác động mạnh mẽ như vậy, hay câu này đúng hay sai thì hạy tìm đọc cuốn "Tâm Lý Học Đám Đông" của Gustave Le Bon)

Có bao giờ bạn nghĩ là vì người ta luôn coi nó là nhất nên nó ko việc gì phải thay đổi không?
    Khi bạn yêu 1 cô gái, đừng bao giờ tỏ ra là bạn ko thể sống nếu thiếu cô ấy!
  27. thanhtuan_hoangsatruongsa New Member

28. chanhvan08 New Member

Số bài viết: 384
    Ý bài viết mình hiểu và ủng hộ. Nhiều lúc mình cảm thấy thật sự muốn điên lên vì những cái mình đang được học. Nhưng nếu suy nghĩ, cái mà chúng ta cần phải quan tâm hàng đầu để lên tiếng chấn chỉnh là phương pháp dạy chứ không phải chương trình dạy. Theo mình được biết từ người quen, nhiều nước có nền kinh tế phát triển, và con người cũng xếp vào hạng "thông minh hơn người" như Hàn, Nhật..., chương trình học của họ còn nặng hơn chúng ta nhiều, vẫn có những môn mà người học học không biết để làm gì, thậm chí còn có những thứ nghe rất vô lí như mình được nghe đứa em của một người bạn kể rằng: nó đang học tại 1 trường cấp 2 ở nhật, trường đó có quy định tính toán mà không được dùng máy tính, khi thi cử, nhưng giá trị hàm siêu việt sẽ được cho sẵn trong một bảng chi chít số, còn các phép tính khác thì phải tính tay! Tại sao phải làm thế khi mọi thứ sẽ được giải quyết nhẹ nhàng bằng 1 chiếc máy tính ???
    Quay trở lại với vấn đề phương pháp dạy học-cái này theo mình mới là quan trọng. Một phương pháp dạy hay, dễ đi vào người học sẽ làm cho những tiết học không còn khô khan nữa, và chính vì thế sẽ tạo động lực cho người học. Vấn đề đọc chép mà bạn nói chính là vấn đề "phương pháp dạy học", chứ những kiến thức được đọc chép không phải là thừa thải, tại sao giáo viên không chuyển từ đọc chép sang dạy theo hình thức tương tác với học sinh!
    Bất kì một môn học nào cũng sẽ rất cuốn hút người học nếu có một phương pháp dạy hay. Ví dụ, hồi cấp 3, các tiết học Hóa của mình, giáo viên rất siêng trong việc hướng dẫn làm các thí nghiệm- cái này mà ai không thích mới là lạ. Vừa hiểu bài nhanh, vừa nhớ lâu mà không phải nhớ một cách máy móc như khi phải đọc trong sách vở! Từ việc thích đó, mình tự làm thí nghiệm ở nhà (cái này là hơi nguy hiểm nè, phải nghe kĩ giáo viên hướng dẫn rồi mới dám làm). Các môn khác như Lí, Sinh... cũng thế, phương pháp tương tác,thực hành đã làm cho mình cảm thấy tiếp thu bài vở rất dễ dàng, và một cảm giác rất tự nhiên-lòng đam mê- mặc dù lúc đó và bây giờ cũng vậy, mình chưa bao giờ có ý nghĩ rằng mình sẽ là một nhà Vật lí, Hóa học hay Sinh học gì cả!
    Mình vẫn không quên câu hỏi " học để làm gì?" của bạn. Mình thừa nhận, chương trình khung của bộ giáo dục đề ra có quá nhiều thứ mà chúng ta không biết học để làm gì! Nhưng nếu chọn giữa một người chỉ biết có chuyên môn, với một người biết cả chuyên môn và những hiểu biết đời sống! Vô hình chung, trong những thứ "không cần thiết" đó lại tập cho chúng ta thói quen suy nghĩ logic và chính xác hơn (nhưng với một điều kiện là phải có phương pháp dạy tốt). Ví dụ, bạn đam mê công nghệ thông tin, mình giả sử sau này có con, con bạn nhìn bầu trời vào 1 đêm không trăng và hỏi bạn 1 câu: "Ba ơi, vì sao ban đêm bầu trời không đen mà lại có màu hơi vàng thế ba", thì bạn trả lời thế nào, trong 2 trường hợp: con bạn mới 5 tuổi, và 15 tuổi. Con nít hay có những câu hỏi như thế lắm bạn à! Và câu hỏi này là do chính thầy dạy GDCD đặt ra cho lớp mình đó bạn!Khi đó còn tùy vào đối tượng thì chúng ta mới có câu trả lời. Một ví dụ khác: "Bạn có biết, hay tại sao bạn biết khi ăn dứa, mình phải ăn với muối?, Có phải chỉ vì khẩu vị của từng người hay không?" Những vấn đề cuộc sống thế này, không có sách Toán, Tin nào cho bạn câu trả lời cả! Mình chỉ lấy ví dụ trên để nêu lên vai trò của phương pháp giảng dạy tác động thế nào đến người học, nếu phương pháp sai, có thể nói như một cái khuôn đúc bị hỏng!
    Tuy nhiên, khi bạn đã bước vào ngưỡng cửa cuộc đời, cái sự học của bạn là do chính bạn lựa chọn, không ai có thể ép buộc bạn được nữa cả! Nếu cảm thấy hướng đi vào đại học không phù hợp, chúng ta hoàn toàn có thể quyết định cho mình một hướng đi khác. Có khá nhiều người thành công mà không bằng con đường vào đh, hay thậm chí không bằng con đường học vấn!
    Đôi điều chia sẻ, chỉ là ý kiến chủ quan của mình!
  29. spkt_099100 Member

:p bảo thủ , cổ hủ cũng được:D, nhưng cái hơi thiếu kiến thức thì chú mày nên ăn nói cho cẩn thận đấy.
    VN giàu không nổi thì liên quan gì tới nhỉ?;) nếu thấy thừa sao ko xin miễn môn đó đi, sao từ cao đẳng đến đại học đều phải bắt buộc học môn đó, người Việt Nam lạ thật nhỉ:)) biết sinh viên ngủ trong lớp mà ông nào ông nấy cũng bắt phải học cái môn đó:))=));
  30. emtenphung Guest

cần j tranh luận cho mệt, rãnh thì làm 1 cuộc khảo sát nhỏ nhỏ đi rồi biết há, còn ông anh thích môn đó thì rán cho điểm cao vào nhé . 1 môn học toàn là chê bai CNTB và đề cao XHCN . Trong khi..... thôi, nói ra mang tiếng phản đông, buồn !!
  31. spkt_099100 Member

Ăn cơm để sống và suốt ngày khen phở ngon:))
  32. nghh New Member

Số bài viết: 148
    Hơn là hơn trong lý tưởng thôi, còn thực tế đang xây dựng thì... :-<Dù sao vẫn lun đặt niềm tin vào CNXH chân chính :x , ví như bên Tàu khựa ấy
  33. quoclocckm New Member

Số bài viết: 5
  34. kimkhoa06 Member

Số bài viết: 83
    cái câu này là mấy ông nước ngoài nói về gd ở nước họ thôi, ko hiểu nổi mình đang học cái gì nữa...
  35. emtenphung Guest

Đừng nói kiểu đó, nhiều người lên tiếng muốn ăn phở là bị bốc lịch liền đấy. Đâu muốn ăn mà tại người ta bắt .
  36. tuandung Member

Số bài viết: 66
    Tôi đồng ý với bạn
    Bài viết rất hay, nhưng đọc kỹ thì rất có nhiều ý kiến rất cá nhân.:(
    Bạn cần đánh giá một cách bình đẳng cho các bài viết sau nha bạn :D
  37. hai_lua New Member

Số bài viết: 33
    học cho mình chư cho ai đâu mà ko lo học
    "tuổi trẻ ko gắng sức già cả phải ngậm ngùi":X<:p