1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

[ thảo luận ] tại sao lại là dota2??????

Thảo luận trong 'DOTA All Stars' bắt đầu bởi Y4gamiLight, 10 Tháng hai 2013.

1. Y4gamiLight Moderator

Số bài viết: 245
    Có lẽ nhiều bạn sau khi đọc bài này của mình sẽ có nói rằng " Mình là một fan cuồng của Dota2, một kẻ không biết gì về LoL, blap blap ". Ok mình không trách, nhưng đây là những nhận xét của bản thân mình.. Mình có phần hơi chủ quan nhưng mình đảm bảo khi các bạn đọc xong không phải là không có lí.
    Bài viết này sẽ chỉ là đánh giá của các tựa game "ăn theo" ra đời sau khi map DotA đã có một thời kì phải nói là "hoàng kim" mà bất kì một game E-sport nào cũng mơ ước. Nhưng cái gì cũng phải có thăng trầm, lúc lên lúc xuống.. Thời gian nay có thể xem như là bóng chiều tà của thể thức map DotA.. Không phải bởi vì nó không hấp dẫn, nhưng mà " ăn cá mãi với cơm thì cũng phải đổi món ". Và không phải là ta bỏ DotA mà thay vì ăn cá ta có thể ăn cơm với nhiều món hơn, được phục vụ tốt hơn.
    Nhận xét chung : nổi bật nhất là HoN, LoL, DotA2 (một cái của Blizzard mình chưa được trải nghiệm nên chưa có đánh giá về nó ).
    HoN: Mình chỉ chơi khoảng 2,3 tháng. Mình không dám nói là mình rành về HoN, mình không chơi hay về HoN. Nhưng mình chắc chắn mình không thích HoN. Đơn giản bởi chế độ phân cấp trình độ quá rõ ràng. Điều này có lẽ là một phần làm HoN không được phát triển mạnh hơn so với LoL và DotA2. Mặc dù HoN làm người ta cảm thấy thích thú, bắt mắt, nhưng sự phân biệt trong HoN quá cao, nó làm mình cảm thấy mệt mỏi.. Nó đòi hỏi người chơi đầu tư rất cao cho trò chơi. Đó không phải là một tựa game thuần về giải trí.
    So sánh giữa DotA2 và LoL có quá nhiều để nói.
    Ý tưởng:
    LoL: mình chỉ có thể nói tuyệt vời, LoL đã có sự đột phá, suy nghĩ táo bạo, bởi có lẽ nhờ việc là một trong những cha đẻ sinh ra map DotA mà giúp cho LoL có những lối đi riêng, mà không hề phụ thuộc vào DotA
    DotA2: nhiều bạn thất vọng vì, trời ơi sao ih hệt mà, có khác gì đâu, có gì đâu để chơi, cũng như cũ. Đúng.. DotA2 là kế thừa hoàn toàn của DotA, không hề có một sự thay đổi từ hero tới map, Tất cả những thay đổi DotA2, ice-forg sẽ bỏ vào DotA.. Khác chăng là một số như ( creep rừng không ngủ, sight khác, vị trí cây khác... )
    Đồ họa:
    Có lẽ mình thích sự bóng bẩy sáng sủa và phù hợp cho máy có cầu hình yếu như mình của LoL.
    Và DotA2 xây dựng đồ họa chi tiết cho người chơi, từng động tác, các âm thanh nó làm người chơi cảm thấy thích thú. Tuy nhiên thật sự DotA2 có phần bị rối làm người mới chơi chưa thể tiếp cận nhanh
    Hệ thống
    LoL : quản lý của LoL phải nói là có để trưng, bắt chước ăn theo khá nhiều nhưng lại ít để tâm và chú trọng...LoL phụ thuộc vào hệ thống Garena..Garena chỉ mới nâng cấp lên phòng chat.
    DotA2: Tuyệt vời, đòi hỏi quản lí chặt chẽ tài khoản của khách hàng, dưới hệ thống steam khi chơi DotA2. Steam giúp tạo và giao dịch các item, trong game có thể chat, hot key rõ ràng thân thiện chi tiết.Hệ thống quản lí console mà các bạn đã từng chơi trong Country-Strike hay Half-life, sẽ tùy chỉnh thêm để có thể giúp bạn chơi game tốt hơn.. một điều đặc biệt của nhà sản xuất game Value. DotA2 tích hợp môi trường hoàn hảo cho teamwork một cách dễ dàng.
    Người chơi:
    LoL : nhiều thành phần, tạp nham, trẻ trâu có, pro có, con nít có => Chất lượng game có tốt không.. Bạn sẽ phải đối mặt những thứ mà bạn đã từng trải qua ở Room DotA. Có thể mình chưa chơi các game elo mình không biết..Nhưng các bạn sẽ gặp thường xuyên với game pub.. Nào là "Tao ap mid" , " sao không tank", "2 ap thế dm", "mày là phải thế này, mày là phải thế kia... blap blap". Rất khó chịu và mệt... Rồi quiter,afk... Các bạn nghĩ LoL giải quyết à.. .No no no, không hề không hề... Hệ thống LoL là thể loại thùng rỗng kêu to, liệu các tên afk quitter đó có bị xử lí không. Gần như là không.Còn cái mục vote nữa.. Cuối game xin vote... Ai cũng được vote... Bạn bè cũng vote được, cứ vote nhiều lần được.. Sao mà .. Giống câu like vậy..
    DotA2: từ những người yêu mến DotA từ trái tim, những ngươi muốn thay đổi, những người muốn gắn bó. Họ chơi vì: " Đồng tiền, giải trí, Game thủ chuyên nghiệp". DotA2 có định hướng rõ ràng đối với người chơi. Khi chơi bạn không có thời gian nào là tranh cãi, tất cả chơi game với thái độ nghiêm túc. Đơn giản, ngôn ngữ bất đồng, người chơi buộc phải cố gắng hơn rất nhiều trong khi chơi. Chưa kể với quiter và afk, đều bị hệ thống xử lí ngay tức khắc... Có thể nó rắc rối, nhưng là cần thiết. Nếu bạn yêu nó, thì dù có thế nào bạn cũng không thể ghét nó. DotA2 có chế độ vote người chơi quản lí rất rõ ràng mình bạch.. Không đơn giản cứ vote là được.
    Tổ chức: LoL, thiếu chuyên nghiệp, thể loại kiếm tiền thiếu minh bạch trong sáng, LoL có quá nhiều scandal. Các bạn có thấy game E-sport nào scandal trong khâu tổ chức như LoL không???.. Rồi chưa kể vụ đưa tin lấy DotA2, hình ảnh nó cho LoL... Thật là lố lăng....Đó là lí do mà nhiều game thủ trong đó có mình thấy không thích LoL.
    Tất cả trên chỉ là một số quan điểm của mình.. Chúc các bạn ăn tết vui vẻ
  2. duong2024 Member

Số bài viết: 32
    hehe! sếp viết bài này mấy ông LOL quang gạch cho mà xây nhà nhé! mình có chơi thử LOL dc 2,3 tháng gì đó,lúc mới vào nó làm cái hướng dẫn bằng tiếng việt là thấy ghét rồi.
  3. duong2024 Member

Số bài viết: 32
    ở việt nam dota 1 vẫn vô đối khó thay thế! những người từ dota 1 qua dota2 chơi quả thật là rất yêu dota.
  4. viethuy_py New Member

Số bài viết: 5
    Lol scandanl la scandanl the nao, yeu dota2 thi choi di, ai thik choi j choi nay, ranh roi qua len viet may cai xa`m xa`m
  5. yugi New Member

Số bài viết: 327
    haha ! lăng xê cho dota 2 quá :)) , nhưng tiếc là máy k mạnh khó chơi lắm ! còn idol BMW dg chơi LoL đó , nói thế là chê idol sida k biết chọn lọc game rồi =))
  6. daubu_86 New Member

Số bài viết: 26
    Mình xin góp ý kiến của mình thế này bạn nói lol quản lý để trưng thì bạn căn cứ vào đâu để nói như vậy bạn nói dota2 có chat thì lol cũng có chỉnh hot key cũng có vậy
    bạn nói lol nhiều trẻ trâu mình công nhận còn cái quit với afk là do bên garena xử lý kém chứ các sever khác nó xử lý rất tốt game thủ chuyên nghiệp quit afk blame đều bị ban như thường còn cái vote bạn vote tùm lum thì cái vote của bạn sẽ không có giá trị như mình một đống vote nhưng có được gì đâu
    bạn nói lol kiếm tiền thiếu trong sáng thì bạn đưa chứng cứ ra còn vụ tổ chức ss2 thiếu chuyên nghiệp là có do riot là nhà phát hành non trẻ nên việc mắc sai lầm là có scandal trong tổ chức thì mình chưa thấy nêu bạn đưa ra chứng cớ đúng thì mình công nhận nếu scandal thì chỉ có ở việt nam còn các giải thế giới thì mình không thấy còn cái vụ lấy hình ảnh dota 2 là do garena chứ không liên quan đến riot
    theo mình nghĩ thì những điềm bạn đưa ra ở trên là tình trạng lol ở vn các bạn lại đi so sánh với dota2 ở toàn cầu nếu so sánh thì nên so sánh với các sv khác của lol như eu na kr tw thì những điều bạn nói ở trên là không chính xác đâu
  7. Y4gamiLight Moderator

Vậy bạn chơi LoL ở VN hay nước ngoài... ????. Mình là một trong thuộc dạng chơi LoL vào dạng lúc nó sơ khai.. Và khi nó về Việt Nam tại sao lại không chơi nữa.. Bạn đừng nói ở các server khác không có EU gặp tụi Nga thì đừng nói thôi sao khó chiu,
    Bạn chắc chưa chơi qua hệ thống của DotA2.. và bạn cũng không đọc rõ cái phân tích phần hệ thống của mình.
    Gần 4 năm phát triển, với đội ngũ nhân viên xuất sắc.. Bạn đừng nói họ chưa có kinh nghiệm làm giải đấu nào..Họ không phải là đứa con nít đâu bạn à... Cái non trẻ là chiến lược kinh doanh chứ không phải đứa mới biết tổ chức sự kiện..Tin tức thì lên Google tìm lại được mà bạn
    Còn tổ chức thì xin lỗi.. mình ghi không rõ.. ở đây muốn nhấn mạnh nhà phát hành Garena.
    ...Nếu không phải Garena mà là một công ty game khác.. Thì LoL có được phổ biến không.. Garena đã đá cái bát cháo (DotA) mà nuôi nó để ăn cái bát phở.. Cái tính phổ biến của LoL không phải là sự xuất sắc của nó mà được PR quá hoàn hảo là sự ăn theo, thực sự LoL chỉ phát triển ở khu vực Bắc Mĩ rồi sau đó mới đánh sang châu Âu. Nói là tựa game đánh đổ Starcraft nghe buồn cười lắm.. Starcraft cũng giống như DotA, đánh đổ vào thời điểm này mà đánh trống kêu to quá... Vậy cho nên khi chọn game.. Tôi cần một game chất lượng hơn.. Tại sao Value không hề đá động gì nhiều nhưng mà cộng đồng vẫn biết vẫn quan tâm.. Đó là chất lượng.

Viết có dấu giùm nha bạn. Bạn có thích chơi gì chơi mình không cấm nhưng bạn vô trả lời để người ta đọc được
  8. Y4gamiLight Moderator

Ai dám.. bản thân idol cũng có nhìn nhận về game mà..cũng dụ chơi thử DotA2 rồi đó chứ.
  9. daubu_86 New Member

Số bài viết: 26
    mình hoàn toàn đồng ý với bạn về garena họ pr một cách thái quá khiên cộng đồng moba việt nam có ấn tượng xấu về lol