1. THÔNG BÁO TUYỂN ADMIN DIỄN ĐÀN 2013
    Tìm kiếm nhà trọ - Ở ghép
    THÔNG BÁO BÁN ÁO SPKT.NET CHO THÀNH VIÊN DIỄN ĐÀN

HÃY TÌM KIẾM Ở ĐÂY TRƯỚC KHI ĐẶT CÂU HỎI
    {xen:phrase loading}

thảo luận thêm về buổi báo cáo vẽ mạch in bằng Protues

Thảo luận trong 'CLB Điện - Điện tử' bắt đầu bởi tranchungspk, 12 Tháng mười 2010.

1. tranchungspk New Member

Số bài viết: 20
    Mình đã tham gia buổi báo cáo và minh có thắc mắc là khi mình đã hoàn thành vẽ mạch in,Mình muốn copy thành nhièu bản để sau này nếu cần sẽ sử dụng và cũng tiết kiệm tiền in nữa.mong mọi người giúp đỡ.
  2. hoantien Member

Số bài viết: 359
    bạn dùng cái chức năng block copy đó, bạn chọn toàn bộ phần mạch in của bạn rùi chọn block copy!
  3. tranchungspk New Member

4. hoantien Member

Số bài viết: 359
  5. tranchungspk New Member

6. croket_2512 Moderator

Số bài viết: 2,190
    sắp tới hình như sẽ có buổi báo cáo về orcad hay sao ấy!
  7. tranchungspk New Member

8. user001 New Member

Số bài viết: 306
    ai pro về Protues cho em xin nick yahoo với nào. đang bắt đầu mày mó nó, có mấy cái chưa hiểu
  9. khaidang27 Member

Số bài viết: 34
    ---> cho nên mới có Topic này đó bạn. lên đây trao đổi có 2 mặt tốt, một là các bạn khác chưa biết sẽ dễ dàng kiếm được thông tin cần thiết. Hai là giúp Câu lạc bộ chúng ta hoạt động hăng say hơn, xôm tụ hơn trên diễn đàn, đúng không các bạn, hihihi.
    Mình đã cài Protues và xài thử, rất good. và đã có những kinh nghiệm sơ đẳng, mạn phép post lên để giúp cho các bạn nào bị sự cố như mình thì biết cách khắc phục.
    +> Trường hợp 1: Sau khi vẽ mạch xong, chạy thử thì mạch chạy sai với nguyên lý (MÌnh vẽ mạch cầu H bằng traniistor, ấn Play, chưa kích mức Logic vào thi Motor đã chạy phà phà rồi, hic).
    -----> Cách khắc phục: Cài Win lại là sẽ hết. (Máy mình không nhiễm Virus, nhưng vẫn bị mắc lỗi đó, sau khi ghost lại Win thì ok, mạch chạy đúng nguyên lý vốn có của nó ^^)

+> Trường hợp 2: Đặt linh kiện vào nhưng không thể thấy được, có bạn hay gọi đó là "bị bốc hơi linh kiện".
    ------> Cách khắc phục: Chĩnh múi giờ của khay đồng hồ lại thành múi giờ -7GTM, (Mountain Tiem , US&CANADA).
    Ngoài ra bạn có thể khắc phục nhược điểm này mà không cần chỉnh lại múi giờ, bằng cách Copy và Paste mục BIN mình post dưới đây vào thư mục cài đặt Protues của các bạn để sữa lỗi. Cách này mình thấy hay hơn, vì đồng hồ máy tính sẽ không bị sai lệch.
    link: http://www.mediafire.com/?gt9n7rxb5yulxso
    Vài góp ý nhỏ, hy vọng giúp các bạn được phần nào.
    Thân!:p
  10. croket_2512 Moderator

Cái lỗi này đối với bản 7.7 sp2 cũng bị nên cũng phải chép file ISIS.EXE đã fixed vào thư mục BIN. Theo mình nghĩ, nên chép file ISIS.EXE thử rồi hãy chép những file kia sau, mình đã thử đối với bản 7.7 sp2 thì đã khắc phục được lỗi "bốc hơi linh kiện" mà chỉ cần chép 1 file ISIS.EXE.

Các file kia hình như là thư viện của PROTEUS nên hạn chế đụng tới càng ít càng tốt! Đối với bản 7.7 sp2 mình so sánh dung lượng các file thì thấy bằng nhau chỉ có file ISIS.EXE đã fixed là dung lượng lớn hơn thôi! ^^

Đây là bản 7.5 sp3, 7.6 sp4, 7.7 sp2. Khuyên dùng là 7.5 sp3 và 7.7 sp2, bản 7.6 sp4 dân tình ca thán nhiều quá! :D

http://spkt.net/diendan/showthread.php?t=8932
  11. muagiao New Member

Số bài viết: 52
    Mình Nghỉ Nên dùng 7.6 sp4
    Hầu Như Là ko Bị Lỗi Muối Giờ Nó Chỉ Khác 7.7 sp2 ở chổ Thư Viện Thôi Còn mấy Cái Khác y Nhau!Thư Viện Thì Mình Có Thể Tạo Mà Lo Gì.............
  12. ruacontapmua New Member

Số bài viết: 28
  13. hieutrungpham90 Member

Số bài viết: 51
  14. microchip New Member

Số bài viết: 21
    Phần mềm Proteus 7 vẽ mạch tuy không đẹp bằng Altium nhưng chưa chắc đã thua kém gì Orcad đâu các bạn, nói chung vẽ mạch trên Proteus khá nhanh và đẹp ( theo cá nhân tôi ), trước đây tôi vẽ bằng Orcad , nhưng 2 năm gần đây tất cả các sản phẩm tôi đều vẽ bằng Proteus . Các bạn có thể tham khảo thử tại : www.autosys.com.vn
  15. minh_doan_2009 Member

Số bài viết: 263
    Tui đang hc sơ đẳng, thầy Dương kêu cài 7.6 sp4,cài rùi, mới chỉ biết sơ sơ, thư mấy aci1 cổng logic, vẽ mạch in hay j j đó thì chưa biết..ai có file powerpoint trình chiếu đó share cho mọi ng đi..thank nhiều
  16. ppxxdd New Member

Số bài viết: 151
    pro nào chỉ mình cách vẽ mạch in với, mình đang vẽ mạch nguồn mà khi auto rount thì không bao giờ hoạn thiện cả, lúc nào cũng thiếu một vài đường mạch...có cách nào khắc phục hok??
  17. croket_2512 Moderator